Jump to content

สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่อง 0w20 ของทางฮอนด้าครับ

Recommended Posts

พอดีว่าจะต้องเข้าไปเช็คระยะ 80000 โล ทางศูนย์ จะให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 0w20 จะมีผลต่อเครื่องยนต์มั้ยครับ มันใสเกิดไปหรือป่าวครับ ปกติขับ รอบอยู่ที่ 2000 - 4000 รอบ

คิดว่ารถใช้งานมาเยอะแล้วไม่น่าจะใช้ ตัวนี้นะครับ

ขอความคิดเห็นพวกพี่ๆน่อยครับ

ผมใช้ Mobil 1  0w40 อยู่ครับพี่นัท เปลี่ยนมา 3 ครั้งแล้ว 
ผมใช้เกียร์ออโต้ขอบ 17 ความรู้สึกช่วงออกตัวจะอืดนิดนึง แต่ปลายนี่ไหลลื่นเลยครับ
แต่รู้สึกว่าเครื่องเงียบลงกว่าตอนใช้ของศูนย์นะครับพี่  :D

ปกติผมขับรอบก็ 1500-2xxx วันไหนถนนโล่งๆก็ลากไปถึง 6000 นิดๆ  :ph34r:

น้ำมันเครื่องสมัยนี้ กรรมวิธีผลิตดีมากแล้วคับ จะสังเกตได้ว่าพวกระดับ fully syntactic นี่ผ่านเสปคสูงๆ เกรดสูงๆได้ทั้งนั้น

80000 นี่พึ่งจะมัธยมคับ กว่าจะสึกหรอจนน่าวิตก นั่นอีกยาวไกล ใช้ไปเถอะ

ถ้าใช้รถปกติ คือ ใช้ได้สบายๆคับ  FD มีงานผิวโลหะที่ดีมากๆนะคับ ลากกันยันสองสามแสน ยังขับสบายดีกันอยู่เลยคับ

ผมใช้อยู่ครับ ขอให้ 0 ใส่ตัวนี้ให้เลย

ตอนเช็ค 30,000 โล 0 ใส่ 5W40 มาให้ เร่งไม่อกเลยครับ ใช้ไป 120 โล ทนไม่ไหว ให้ 0 ถ่ายทิ้ง แล้วเอา 0W20 ใส่แทนครับ ออกตัวไวปรู้ดปราดเลย

พอดีว่าจะต้องเข้าไปเช็คระยะ 80000 โล ทางศูนย์ จะให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 0w20 จะมีผลต่อเครื่องยนต์มั้ยครับ มันใสเกิดไปหรือป่าวครับ ปกติขับ รอบอยู่ที่ 2000 - 4000 รอบ

คิดว่ารถใช้งานมาเยอะแล้วไม่น่าจะใช้ ตัวนี้นะครับ

ขอความคิดเห็นพวกพี่ๆน่อยครับ

okเลยครับ กำลังดี สำหรับขับประจำวัน

ถ้าซัด รอบตัดทุกวัน ก็หาเบอ 40 ใส่คับ

ผมซัดเป็นบางที ใช้เบอ 30 คับ

ปล.สังเคราะห์ 100% นะคับ   แต่ของ ศูนย์ก็ดีแล้วสำหรับขับประจำวัน

ผมว่า OK เลยนะครับ

รอบก่อน จับใส่ valvoline 5w30 ไปไม่แตกต่างกันครับ

แต่ 5w30 น้ำมันเครื่องหายเฉยเลยครับ งง เลย ซัดไม่่ต่างกัน แต่ w20 ยังอยู่ครบ

แต่ w20 ไม่เหมาะ ลากรอบสูงนะครับ สังเกตตอนจะแซง ลากขึ้นไม่ค่อยทันใจเท่าไรครับ 

เปลี่ยนมาใช้ได้กระป๋องที่ 2 ก็ดีนะครับ  รถออกตัวง่ายกว่าเบอร์สูงๆ

0-20000 ใช้เบอร์ 40

20000-70000 ใช้เบอร์ 30

70000-82000 ใช้เบอร์ 20

ใช้น้ำมันของศูนย์มาตลอดครับ ทดลองไปเรื่อย

รอบต่อไปว่าจะไปลองของ PTT ดูบ้าง

เปลี่ยนมาใช้ได้กระป๋องที่ 2 ก็ดีนะครับ  รถออกตัวง่ายกว่าเบอร์สูงๆ

0-20000 ใช้เบอร์ 40

20000-70000 ใช้เบอร์ 30

70000-82000 ใช้เบอร์ 20

ใช้น้ำมันของศูนย์มาตลอดครับ ทดลองไปเรื่อย

รอบต่อไปว่าจะไปลองของ PTT ดูบ้าง

แนวดีครับ ยิ่งนานยิ่งใสเลยครับ