Jump to content

สอบถามอาการสั่น ภาค 2

Recommended Posts

หลังจากที่ตั้งทู้ถามไป 1 รอบ ปรากฏว่า จากเปลี่ยนยางรองแท่นไปแล้ว ก็ยังมีเสียงอะไรสั่นอยู่ มีเพื่อนบอกว่า เป็นที่พัดลมแอร์ดัง เท่าที่สังเกต เข้า D แตเบรค มันจะ หึ่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เบาๆ แต่สัมผัสได้ด้วยหูเนื้อเลยครับ ว่ามันมีเสียงแน่ๆ เพราะก่อนหน้านี้เงียบ ใส่ P ไม่มีเสียงเลย ทั้งที่เปิดแอร์ เปิดไฟหน้า  รอบปกติ 700-800 แต่พอใส่ D มาทันที มีโอกาสอย่างเพื่อนว่ามั้ยครับ ว่าเป็นที่พัดลม

พัดลมแอร์ ตรวจได้โดยการปิดเปิด แอร์คับ ลองเลยคับ

ผมว่ามันยังดังอยู่ แน่ เพราะถ้าเป็นตอนเข้า D มันไม่น่าจะพัดลม

จังหวะพัดลมมันทำงานตามเซ็นเซอร์ไม่ใช่เกียร์คับ

พัดลมแอร์ ตรวจได้โดยการปิดเปิด แอร์คับ ลองเลยคับ

ผมว่ามันยังดังอยู่ แน่ เพราะถ้าเป็นตอนเข้า D มันไม่น่าจะพัดลม

จังหวะพัดลมมันทำงานตามเซ็นเซอร์ไม่ใช่เกียร์คับ

ผมลองปิดแอร์ก็ยังสั่นครับ แต่ถ้าเข้าเกียร์ P จะเงียบสนิท  มันจะเกิดมาจากอะไรได้บ้างครับ ผมขับรถทีก็เครียดที เพราะนึกไม่ออก  จะเข้าศูนย์อีกที ก็กลัวโดนฟันอีก สงสัยคงต้องพึ่งพี่ช่างอู่นอกแล้วละครับ

หลังจากที่ตั้งทู้ถามไป 1 รอบ ปรากฏว่า จากเปลี่ยนยางรองแท่นไปแล้ว ก็ยังมีเสียงอะไรสั่นอยู่ มีเพื่อนบอกว่า เป็นที่พัดลมแอร์ดัง เท่าที่สังเกต เข้า D แตเบรค มันจะ หึ่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เบาๆ แต่สัมผัสได้ด้วยหูเนื้อเลยครับ ว่ามันมีเสียงแน่ๆ เพราะก่อนหน้านี้เงียบ ใส่ P ไม่มีเสียงเลย ทั้งที่เปิดแอร์ เปิดไฟหน้า  รอบปกติ 700-800 แต่พอใส่ D มาทันที มีโอกาสอย่างเพื่อนว่ามั้ยครับ ว่าเป็นที่พัดลม

แล้วถ้าใส่เกียร์ N เป็นไหมครับ ถ้าเป็นเฉพาะเกียร์ขับเคลื่อน D,R ให้ลองดูพวกยางรองแท่นต่างๆละครับ (ยางรองแท่นเครื่อง,เกียร์) 

เพราะจะมีแรงกระทำตอนขับเคลื่อน 

แล้วถ้าใส่เกียร์ N เป็นไหมครับ ถ้าเป็นเฉพาะเกียร์ขับเคลื่อน D,R ให้ลองดูพวกยางรองแท่นต่างๆละครับ (ยางรองแท่นเครื่อง,เกียร์) 

เพราะจะมีแรงกระทำตอนขับเคลื่อน

N ก็สั่นครับ ตอนนี้ใส่ P ก้อสั่นแล้วครับแต่จะเบาหน่อย ถอยหลังหักพวงมาลัยก็สั่นครับ

รอบอยู่เท่าไร ตอนสั่นคับ

ถ้ารอบตกเหลือสัก 5-6 ร้อย อาจจะเป็นที่ระบบอากาศครับ ของผมก็เพิ่งเป็นเพราะกรองตันกับลิ้นสกปรก ล้างแล้วก็หาย

รอบอยู่เท่าไร ตอนสั่นคับ

7-800 นะครับ แต่ถ้าถอยหลังหักสุดๆมันตกถึง500 สั่นแบบรู้สึกเลย

เป็นอาการเหมือนกันเลยค่ะ เอารถเข้าเช็ค ช่างบอกว่ายางรองแท่นหิ้วเกียร์แตก ค่าอะไหล่ 1870บาทค่ะ

ราคาศูนย์ใช่ป่าวครับ

มันจะเป็นที่วาล์วได้มั้ยครับ ไออาการสั่นที่คอนโซลเนี่ยครับ เพราะปรึกษาช่างแก๊ส บอกให้ตั้งวาล์ว แล้วจูนแก๊สใหม่ แต่ตอนไปศูนย์ศูนย์บอกระยะวาล์วปกติ เอ้ายังไง แล้วถ้าสั่นจากแท่นเครื่อง ก็ปลี่ยนไปตัวนึงแล้ว แต่ทำไมช่างยังไม่เจออาการนี้ โอยย สับสน

อาการสั่น มันมีจากหลายสาเหตุคับ

1. สั่นจากชิ้นส่วนรองรับการสั่นสะเทือนภายนอก มียางรองแท่นเครื่อง แท่นเกียร์

อันนี้เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คได้ มันมองเห็น ยางทุกตัวส่งผลหมดครับ

2. สั่นจากเครื่องเนื่องจากการเหวี่ยงตัวของลูกสูบไม่เป็นไปตามจังหวะปกติ เนื่องจากการจุดระเบิดด้อยลง

นั่นคือ ที่ว่ามาน่ะคับ ได้หมด หัวเทียนเสื่อม อากาศเข้าน้อย จากกรองตัน ระยะยกวาล์วเพี้ยน ลิ้นปีกคราบจับหนา อากาศเดินไม่สะดวก

ประมาณนี้คับ ค่อยๆไล่ไปเดี๋ยวก้อเจอคับ

อ้าว อ่านไม่ดี 555

ถ้าสัั่นที่คอนโซลอาจ เกิดจากการประกอบคอนโซลไม่ดีก้อได้คับ ผมรื้อบ่อยๆ ใส่ไม่ดี ก้อแอบสั่นตอนเช้าเหมือนกัน

อ้าว อ่านไม่ดี 555

ถ้าสัั่นที่คอนโซลอาจ เกิดจากการประกอบคอนโซลไม่ดีก้อได้คับ ผมรื้อบ่อยๆ ใส่ไม่ดี ก้อแอบสั่นตอนเช้าเหมือนกัน

ใช่ครับมันสั่นแบบเหมือนใส่ไรไม่แน่น ตามจังหวะเครื่องมันโหลดน่ะครับ ครืดๆ เบาๆ ไม่ได้สั่นสะท้านถึงพวงมาลัยครับ เพียงแต่ก่อนหน้ามันไม่ดัง แล้วก็ไม่เคยถอคอนโทรลเลยครับผม แต่ที่พี่ว่ามา พวกหัวเทียน กรองอากาส ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วครับ จะเหลือ ก็ วาล์ว กะ ลิ้นปีก ที่ไม่เคยทำ แต่เท่าที่อ่านอาการจากวาล์ว ผมไม่รู้มันสั่นยังไง แต่อัตราการเล่น สตาร์ท อะไร ปกติทุกอย่างครับ ก็เลยสับสนไปหมด จะวิ่งไปให้ศูนย์เชค ก็เกรงพวกจับเปลี่ยนของใหญ่อย่างเดียว แถมไม่หาย เอาเรื่องก็ไม่ได้ เพราะอาการไม่ได้เกิดจากของที่เปลี่ยนไปอีก  เห้อ แอบเซ็ง แต่ไงก็ต้องหาต่อไปครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน อาจจะต้องคอยมาถามเรื่อยๆหากสังเกตุได้อีกว่าเป็นยังไง ตอนนี้อาศัย เปิดเพลงกลบไปซะ อิอิ

ผมว่าระยะวาล์วเพี้ยนครับ ผมเคยเป็นอาการประมาณว่าเข้าเกียร์ถอยแล้วสั่น เดินเบาหักพวงมาลัยบางทีก็สั่น รอบตกมาประมาณ จขกท ครับ เดินเบาก็รู้สึกว่ามันสั่นเหมือนกัน แต่ไม่มาก โดยอาการจะชัดเมื่อเครื่องยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน ซึ่งทุกครั้งไปตั้งวาล์วแล้วมันก็หายนะครับ

จริงๆต้องถามว่าศูนย์เขาเช็คยังไงว่าระยะวาล์วปกติ เพราะผมเคยถามช่างที่ศูนย์เขาก็บอกว่ามันไม่ยันง่ายๆหรอก ถ้าไม่มีอาการเขาก็ไม่ค่อยอยากเปิดดูให้น่ะครับเพราะมันเป็นงานเสียเวลา (ต้องรอให้เครื่องเย็นสนิทก่อน การวัดระยะวาล์วถึงจะชัวร์ที่สุด อย่างน้อยก็ต้องมีสามชั่วโมงขึ้นไปน่ะครับ)

ไม่รู้นะว่าผมมองโลกแง่ร้ายไปรึเปล่า แต่ผมว่ามันเป็นที่วาล์ว และช่างที่ศูนย์ไม่ได้เช็คให้จริงๆครับ

ยังไงลองดูครับผม ยิ่งถ้ารถพ้นประกันไปแล้ว การไปหาอู่ข้างนอกดูให้อาจจะสะดวกกว่าครับ

อ้อ เรื่องพัดลมแอร์ ลองฟังเสียงดูครับว่าพัดลมหม้อน้ำมันดังผิดปกติมั๊ย

อีกวิธีที่เห็นได้เลยคือ เปิดฝากระโปรงหน้า บิดกุญแจไปจังหวะที่แค่ให้เปิดแอร์ได้ แต่ไม่ต้องสตาร์ทนะครับ  แล้วเปิดแอร์เลย พัดลมหน้าเครื่องทั้งสองตัวต้องหมุนทั้งคู่ครับ ตัวด้านคนนั่งเป็นพัดลมหม้อน้ำ ตัวด้านคนขับเป็นพัดลมแอร์

ของผมตอนนี้พัดลมแอร์มอเตอร์เสื่อมแล้ว มันไม่อยากจะหมุนเท่าไหร่แล้วครับ กลายเป็นพัดลมหม้อน้ำต้องทำงานหนักขึ้น ตอนมันทำงานทีเสียงดังมากครับ แล้วเหมือนมันฉุดโหลดไปมากขึ้นเยอะเลยเพราะจังหวะทำงานรอบก็ตกวูบลงมากว่าปกตินิดนึงเลยเหมือนกัน

ชัดเจนเลย วาล์วเพี้ยน ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยวิเคราะห์ เดี๋ยวคงเอารถไปตั้งวาล์วใหม่ ถ้าหายก็โล่งครับ^^

ชัดเจนเลย วาล์วเพี้ยน ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยวิเคราะห์ เดี๋ยวคงเอารถไปตั้งวาล์วใหม่ ถ้าหายก็โล่งครับ^^

ยังไงลองมาอัพเดทด้วยนะครับ

อัพเดต.....ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เอาไปตั้งวาล์วใหม่เลย แต่...มีอาการน่าผิดสังเกตมาเพิ่ม อิอิ

คือวันศุกร์ที่ผ่านมา จำเป็นต้องไปปากช่อง ไปสัมมนา ก็เลยขับไป คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไร ก็ไปถึงโดยปกติไม่มีอะไร

จอด 1 คืน วันกลับก็ขับกลับปกติ พอถึง กทม. ติดไฟแดง.......เห้ยยย xxxสั่นๆครืดๆ มันหายไป!!! อาการสับสนกลับมาวนเวียนในหัวอีกครั้ง

แตะเบรค ไม่สั่น นิ่ง สงบ แต่เวลาปล่อยไหล สั่นเหมือนเดิม เอ้า งง กันไปอีก?????

ลองถอดแบตทิ้ง ซัก 20 นาที แล้วขับจับความรู้สึกใหม่คับ

อ้าว ถอดทิ้งเลยเหรอครับป๋าทอม :0049:

แล้วจะขับยังไงล่ะทีนี้ (ล้อเล่นน่ะครับ)

55555 โอเค ผมว่าเป็นวิธี่ผมทำเองได้ง่ายสุด 555 เดี๋ยวลองดูครับ

เพราะก่อนหน้าที่จะเป็นอาการนี้ ผมไปเชคเรื่องแก๊สมา แล้วเค้าก็คงถอดขัวแบตด้วย เพราะจำได้ว่าตั้งนาฬิกาใหม่ แล้วจากนั้น ผมก็ สัมผัสได้