Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

เดี๋ยวมีรายการไอ่นายพล แอบสั่งอีก รอมันก่อน 

มีใครเอาป่าว 5$ ตูดมิตซู ออก HB3 HB4 สบายๆ 

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

เดี๋ยวมีรายการไอ่นายพล แอบสั่งอีก รอมันก่อน 

มีใครเอาป่าว 5$ ตูดมิตซู ออก HB3 HB4 สบายๆ

แปลงเป็นเงินไทยเท่าไหร่อ่ะพี่ทอมมี่ ถ้ามันแพงคงจะต่อสายเอา

1$ คือ 1 USdollar ครับ เลขที่ผมเอามาลงทั้งหลายแหล่ ให้คูณ 30.5 เอาครับ แปลงเป็นบาท

ตอนนี้บาทเริ่มอ่อนอีกรอบ สั่งรอบนี้สุดท้ายละ  :D

5$ นี่ก้อ ราวๆ 150 บาท 

ถ้าจะสั่งตัวแปลงอันนี้ด้วยรวมยางอีก2คู่รวมค่าขนส่งจะตกเท่าไหร่ครับพี่ทอมมี่

บ่ใช่เน้อ!  อันนี้ของMutsu   :o

จะเอาของ Mitsu >> HB4 ครับหัวหน้า :)

นั่นไง นายพลคนขายยา แม่นมาอีกละ :D

เดี๋ยวผมส่งรูปไปให้เค้าดีกว่า นึกว่ามันเจ๋ง เลยเขียนเอา บอก Mitsu ไป มันคงอ่าน Matsu 555

ผมพึ่งรู้ว่าภาษาสากล Retrofit เค้า หัว HB เรียก 9005 หรือ 9006 นะ

ตอนซื้อ harness บอก HB4 ไป งง ส่งรูปกลับมามันแปะ 9005 แต่หัวเดียวกัน

ถ้าจะสั่งตัวแปลงอันนี้ด้วยรวมยางอีก2คู่รวมค่าขนส่งจะตกเท่าไหร่ครับพี่ทอมมี่

ตัวนี้ ถ้าไม่พลาดมันน่าจะยัดมาได้ฟรีนะคับ มันเบา ถ้าจะเพิ่มก้อไม่น่าเกิน เหรียญนึง

อยากได้ทั้งหมดอ่ะ งบบานปลายล่ะ

แต่สายมันจะสั้นไปไหมครับพี่ทอมมี่ ติดที่ตำแหน่งวางบัลลาสต์มันยัดใต้โคมไม่ได้อ่ะดิครับ ถ้ายัดใต้โคมได้ ความยาวเท่านี้ก้อน่าจะพอ

ที่ตาพลจะสั่งนี่ของ Mitsu Gen4 คับ มันยัดใต้โคมได้ปกติน่ะ สายอันนี้เหมือนจะยาวไปด้วยคับ

จริงๆถ้าจะให้ดีคือ ไม่มีสายคับ เป็น Adapter แปลงหัวสลับใส่ตูดบัลลาสเลยนั่นน่ะดีสุด 555

สายเดิมติดรถจะได้ไว้ตำแหน่งเดิมๆ ตึงสวยเดิมๆน่ะคับ

ถ้าไม่ได้ใช้บัลลาส OEM ไม่ต้องใช้สายแปลงหัวแบบนี้หรอกครับ

ที่ตาพลจะสั่งนี่ของ Mitsu Gen4 คับ มันยัดใต้โคมได้ปกติน่ะ สายอันนี้เหมือนจะยาวไปด้วยคับ

จริงๆถ้าจะให้ดีคือ ไม่มีสายคับ เป็น Adapter แปลงหัวสลับใส่ตูดบัลลาสเลยนั่นน่ะดีสุด 555

สายเดิมติดรถจะได้ไว้ตำแหน่งเดิมๆ ตึงสวยเดิมๆน่ะคับ

ถ้าไม่ได้ใช้บัลลาส OEM ไม่ต้องใช้สายแปลงหัวแบบนี้หรอกครับ

อ้อ ใช่เลยครับพี่ ลืมนึกไปว่าสายเดิมๆมันยังยาวเหลืออยู่ ถ้าตัวนี้ยาวอีกมันก็จะรกรุงรังไป แล้วมันมีแยกขายเฉพาะหัวไหมครับ ของผมน่าจะ mitsu 3 นะ มันใหญ่มาก

ต้องเป็นพวก H1 Mini ครับ ไม่งั้นติดหลายอย่าง

ถ้าใส่ไฟสูงด้วยดูระยะตูดตัวโปรฯ ดีๆนะครับ

เพราะว่ายื่นมาเยอะ จะไปบังมิดตอนที่จะเอาไขควงแฉกยาว แย่ลงไปตั้งระดับไฟไม่ได้นะ

สร้างความลำบากได้ดีทีเดียวเชียวคับ

จริงๆคุณ jopathum ใช้FX-R ถ้าใช้หลอด+บัลลาสต์ OEM แล้วละก็ คู่เดียวก็เพียงพอเหลือๆแล้วครับ

ขนาดของผม ตัวโปรฯมีไฟต่ำอย่างเดียว 2.5นิ้ว คู่เดียวเอง ขับทางต่างจังหวัดบ่อย เจอทรานฟอร์เม้อร์ 4ลูก

ขับคู่กันตามรถคันหน้า ระยะปกติ แสงOEMกลบ 4ลูกแบบชัดเจน แสงเลนเราไป ตัดแสงเลนเค้าแบบแตกต่าง

ยิ่งถ้าทิ้งระยะห่างๆ เกิน 20-30 เมตร ไม่ต้องสืบครับ

ฮึ่ย จีนเค้าพัฒาทรานฟอเมอร์ไปอีกขั้นแล้ว เอา mini h1 เวอชั่นแรกๆมาทำแล้วนะ 

ไม่ง่อยละคับ OEM จูนไม่ดี อาจว่าว

ตัว mini เอง ก้าวไป 6.5 อนาคตไป OEM โดยใช้โลหะหล่อทั้งตัวแบบพี่ๆ คอยชมเถอะ

ปัญหาคือ ที่ไทยยังเอาสต๊อกแบบเก่ามาขายกินกำไร กันล้นหลามนี่แหละ บอกไปเดี๋ยวก้อดราม่ากันอีก

ครับ ผมใช้ FXR ส่วน หลอด + บัลลาสต์ OEM หมดแล้ว แต่มันมี bixenon ของเดิมเหลืออันนึง ก็เลยว่าจะจับยัด 4 ลูกไปเลย

แต่ยอมรับว่าแสง FXR เค้ากลบตัว bixenon ตัวเดิมหมดอ่ะครับตั้งแต่ 5 เมตรแรกเลย เริ่มลังเลแระว่าจะยัด 2 ลูกพอไหม

งั้นขอลองยัดตัว bixenon ดูก่อน ถ้ามันติดต้องเฉือนก็ยัดแค่ 2 ลูกพอ แต่ยังสั่งยาง 2 คู่เหมือนเดิมนะ จะเอามาใส่อีกโคมนึง

พี่ที่จะทำ 4ดวงผมบอกเลยว่าเหนื่อยครับ ตอนนี้ผมนั่งแก้ปัญหาโปรติดเยอะมาก ตัวที่ยัดไฟสูงใช้ bmw f10 ขนาดเล็กกว่า RX330 พอสมควรยังติดเลยครับ ตอนนี้ปาดตัวครอบโคมฝาหน้ากระจายเลยครับ ที่สำคัญเช้าก็ใส่ไม่ได้ติดอีกถ้าจะใส่ปาดอีกเยอะครับ อาจจะต้องปาดไฟเลี้ยวออกถ้าติดอ่ะครับ เด๋วพรุ่งนี้ผมจะถ่ายที่ครอบโคมที่ปาดแล้วมาให้ดู ครับ แต่ถ้าโมริโมโต น่าจะยัดได้สบายๆๆครับ

4 ดวงต้อง ตระกูล mini คับ เซฟระยะตูดไปเยอะ

โปร D2S ไม่จิ๋วจริงยังไงก้อจุกครับ นอกซะจากเอาโคม Eagle eye มาใส่ จะเบาหน่อย

เป็นกำลังใจให้ครับ เล่น Quad OEM แสงสวยแน่นอน :D

ของผมสั่งคราวนี้เอา mini มาสำรองไว้ชุดนึง สาย+รีเลย์ หลอด บัลลาส ครบๆ ไม่ได้ใส่ก้อขายได้ 555

เผื่อมีช่วงหยุดยาว ได้จัดซะ เปิดคราวที่แล้วลองแล้วไม่น่ามีปัญหากับการใส่

ปัญหาคือ Shroud ตัวน้อย หายากชิบ มันต้องการเล็กมากอาจเอา Halo ring BMW มาปิดหลอกตาแทน

พี่ที่จะทำ 4ดวงผมบอกเลยว่าเหนื่อยครับ ตอนนี้ผมนั่งแก้ปัญหาโปรติดเยอะมาก ตัวที่ยัดไฟสูงใช้ bmw f10 ขนาดเล็กกว่า RX330 พอสมควรยังติดเลยครับ ตอนนี้ปาดตัวครอบโคมฝาหน้ากระจายเลยครับ ที่สำคัญเช้าก็ใส่ไม่ได้ติดอีกถ้าจะใส่ปาดอีกเยอะครับ อาจจะต้องปาดไฟเลี้ยวออกถ้าติดอ่ะครับ เด๋วพรุ่งนี้ผมจะถ่ายที่ครอบโคมที่ปาดแล้วมาให้ดู ครับ แต่ถ้าโมริโมโต น่าจะยัดได้สบายๆๆครับ

4 ดวงต้อง ตระกูล mini คับ เซฟระยะตูดไปเยอะ

โปร D2S ไม่จิ๋วจริงยังไงก้อจุกครับ นอกซะจากเอาโคม Eagle eye มาใส่ จะเบาหน่อย

เป็นกำลังใจให้ครับ เล่น Quad OEM แสงสวยแน่นอน :D

ของผมสั่งคราวนี้เอา mini มาสำรองไว้ชุดนึง สาย+รีเลย์ หลอด บัลลาส ครบๆ ไม่ได้ใส่ก้อขายได้ 555

เผื่อมีช่วงหยุดยาว ได้จัดซะ เปิดคราวที่แล้วลองแล้วไม่น่ามีปัญหากับการใส่

ปัญหาคือ Shroud ตัวน้อย หายากชิบ มันต้องการเล็กมากอาจเอา Halo ring BMW มาปิดหลอกตาแทน

แล้วถ้าใส่ mini h1 แต่ไม่ต้องครอบ shroud ละครับ มันจะติดไหม ตัวแสงด้านข้างๆตัวมันจะออกมารบกวนแสงที่มาจากโปรรึปล่าวครับ

ฮึ่ย จีนเค้าพัฒาทรานฟอเมอร์ไปอีกขั้นแล้ว เอา mini h1 เวอชั่นแรกๆมาทำแล้วนะ 

ไม่ง่อยละคับ OEM จูนไม่ดี อาจว่าว

ตัว mini เอง ก้าวไป 6.5 อนาคตไป OEM โดยใช้โลหะหล่อทั้งตัวแบบพี่ๆ คอยชมเถอะ

ปัญหาคือ ที่ไทยยังเอาสต๊อกแบบเก่ามาขายกินกำไร กันล้นหลามนี่แหละ บอกไปเดี๋ยวก้อดราม่ากันอีก

อืม... จริงด้วยครับหัวหน้า  เค้าพัฒนาต่อเนื่องจริงจัง

ถ้าเจอMorimoto 4ดวงเข้าไป โปรฯOEMก็OEMเถอะ เจอไปมีจุก

ผมเจอก็คงจุก :P

แล้วถ้าใส่ mini h1 แต่ไม่ต้องครอบ shroud ละครับ มันจะติดไหม ตัวแสงด้านข้างๆตัวมันจะออกมารบกวนแสงที่มาจากโปรรึปล่าวครับ

ไม่เหลือคับ ปาดเฉียงขนาดนั้น  :D

อืม... จริงด้วยครับหัวหน้า  เค้าพัฒนาต่อเนื่องจริงจัง

ถ้าเจอMorimoto 4ดวงเข้าไป โปรฯOEMก็OEMเถอะ เจอไปมีจุก

ผมเจอก็คงจุก :P

ที่ลองมา 1 ข้างนะ

Rx330ยัดCBI เจอ มินิ 2ดวง หลอดกับบัลลาส highly replica นะคับ จุกแน่นอนคับ ลองมาแล้ว 555 ขาวเข้มสะท้อนกำแพงแสบตาเลย 

แต่ที่ติด Quad แฟชั่น มีแต่เอาทรานฟอเม่อถูกๆ มาติดแบบที่ท่านนายพลว่า อันนี้ OEM กินสบายๆคับ 

ไม่ได้เหยียดหยามทรานฟอเม่อนะคับ ของดีเค้ามี แต่คนขายของบ้านเรานิยมซื้อก๊อบต่อไปอีก ของโหลๆถูกๆที่สุด เอาไฟล่อแมงดามาหลอกทำกำไรเกินงามมาก

มอง Shroud ปราดเดียวก้อรู้ละคับ ของดี โครมเมี่ยมคมกริบครับ  ไม่ใช่แบบพ่นหุ่นยนต์ของเล่นเด็ก

ถ้าเค้าเอาของดีสมราคามาขาย จะได้คุณภาพที่ดีเยอะเลย 

ถ้าMini h1 ลองหาอะไรก็ได้ครับ ที่ครอบได้แนบที่สุด ซัก3-4 เซน มาครอบแทน แต่ต้องทนร้อนมากหน่อย

แล้วลองพ่นทับด้วยสีดำ ทนร้อน 400-600 อาศาF หาซื้อตามโลตัส หรือ โฮมโปร ได้ครับมีขายอยู่ ป๋องละสองร้อยกว่าบาท

แล้วก็พ่น โคมไฟให้ดำด้วยเลยครับ มันจะดูดีเลยครับ สีดำมันช่วยพลางตาร่องรอยศัลยกรรม ที่เราทำขาดๆเกินๆไปได้เยอะครับ

:)

ไม่เหลือคับ ปาดเฉียงขนาดนั้น  :D

ถ้าMini h1 ลองหาอะไรก็ได้ครับ ที่ครอบได้แนบที่สุด ซัก3-4 เซน มาครอบแทน แต่ต้องทนร้อนมากหน่อย

แล้วลองพ่นทับด้วยสีดำ ทนร้อน 400-600 อาศาF หาซื้อตามโลตัส หรือ โฮมโปร ได้ครับมีขายอยู่ ป๋องละสองร้อยกว่าบาท

แล้วก็พ่น โคมไฟให้ดำด้วยเลยครับ มันจะดูดีเลยครับ สีดำมันช่วยพลางตาร่องรอยศัลยกรรม ที่เราทำขาดๆเกินๆไปได้เยอะครับ

:)

ขอบคุณคับ คงต้องจบแค่ FXR ก่อน ดูแล้วน่าจะต้องใช้เวลาพอสมควรกับโปรเจค quad ^_^ เศร้าเลย

เอามาให้ลองทายกันเล่นๆครับ :)
ถ้าไม่บอกอะไรให้ดูรูปข้างล่าง ท่านชอบแสงรูปแบบไหนกัน? (1ถึง4)

ตัวโปรฯทุกอย่างเดิมๆหมด เปลี่ยนเฉพะเคลียร์เลนส์ กับ รองขั้วหลอด เท่านั้น

ห่างจากผนัง ที่ระยะ 7เมตร (ฝั่งซ้าย กับฝั่งขวา คือภาพเดียวกันนะ)

*** แล้วเดี๋ยวค่อยกลับมาเฉลยครับ ไม่มีถูก-ผิด แล้วแต่ชอบ ^_^