Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

เคยเห็นผ่านๆ แต่ไม่รู้ว่ามันใช้หนะครับ 555

ใช้สำหรับ Quad บนไฟสูงน่ะคับ แต่ทำเองก้อได้ ถ้ารู้จักทิศทางขารีเลย์ ทำเองไม่ถึง 500 ด้วย

แต่ผมขี้เกียจหาของโดยเฉพาะหัวมันน่ะ เลยสั่งขำๆไป เผื่อเพื่อนจะใช้

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ได้มาจาก TRS ของ Morimoto ชุด Bi ปัจจุบันก็ใช้อยู่  ทำฟิวขาดไปรอบนึง เปลี่ยนแล้วใช้มานานละยังไม่ขาดอีกเลย

Morimoto%20Motocontrol%20Relay%20H4-9243

ใช้สำหรับ Quad บนไฟสูงน่ะคับ แต่ทำเองก้อได้ ถ้ารู้จักทิศทางขารีเลย์ ทำเองไม่ถึง 500 ด้วย

แต่ผมขี้เกียจหาของโดยเฉพาะหัวมันน่ะ เลยสั่งขำๆไป เผื่อเพื่อนจะใช้

ชุดแบบนี้ มีขายในไทยไหมครับพี่ เวลาทำ Quad จะง่ายเลย

ถามต่อว่า...ถ้าเอา relay ตัวเดิมมาพ่วงสายเพิ่มเพื่อทำ Quad นี่สามารถทำได้ไหมครับพี่ทอมมี่

ตัวเดิมตัวไหนนิคับ หมายถึงสาย h4 เหรอ ได้สิ แต่จะเอาขั้วที่ไหนเสียบของเดิม :D

555 ขอบคุณคร๊าบบบพี่  :D

ตอนแรกจะหาแบบนี้ แต่หาไม่เจอ เลยจะทำ Y แยกเป็นสองสายเอาเองละครับ ให้ไฟสูงมันติดตอนเปิดไฟต่ำก็ได้ ถ้าไม่เปิดใช้ไฟสูงเดิมเอา ง่ายดีครับ 555  อีกอย่างเพิ่งรู้ว่า HB3 HB4 ปลั๊กเหมือนกัน :blink:

ถ้าพ่วงไฟจากสายไฟต่ำ ไม่ได้นะคับ เปิดนานๆ สายร้อนละลายเอานะคับ ยังไงทำ quad ควรเดินสายแยกจากแบตมาเลี้ยงคับ เอาไฟจากไฟต่ำแยกมาทริก Relay เอา

ถ้าพ่วงไฟจากสายไฟต่ำ ไม่ได้นะคับ เปิดนานๆ สายร้อนละลายเอานะคับ ยังไงทำ quad ควรเดินสายแยกจากแบตมาเลี้ยงคับ เอาไฟจากไฟต่ำแยกมาทริก Relay เอา

ไม่ได้ทำ quad หนะครับพี่ จะพ่วงกะไฟสูงหนะครับ จะได้ไหมครับแบบนี้

ตัวเดิมตัวไหนนิคับ หมายถึงสาย h4 เหรอ ได้สิ แต่จะเอาขั้วที่ไหนเสียบของเดิม :D

คือตอนนี้ติดbixenonอยู่ตัวนึงแล้ว จะติดเพิ่มอีก1ตัวเป็นquadผมจะพ่วงสายจากrelayตัวเดิมเพื่อยกไฟสูงได้ไหมครับ

ไม่ได้ทำ quad หนะครับพี่ จะพ่วงกะไฟสูงหนะครับ จะได้ไหมครับแบบนี้

ขออภัยคับผมพลาดเอง

แบบนี้ได้เลยคับ พ่วงเอาสายไฟสูงไปเปิด Shield นะคับ ไม่มีปัญหาครับ :D

คือตอนนี้ติดbixenonอยู่ตัวนึงแล้ว จะติดเพิ่มอีก1ตัวเป็นquadผมจะพ่วงสายจากrelayตัวเดิมเพื่อยกไฟสูงได้ไหมครับ

ได้คับ ดูลายวงจรเอาคับ รีเลย์มันปล่อยออกได้ 2 ขาอยู่แล้วคับ 

มีเรื่องรบกวนพี่ทอมมี่ครับ พอจะมีรูปตำแหน่งยึดบัลลาสต์ไหมครับ คือของmitsuมันใหญ่ยัดใต้โคมลำบาก สายก็สั้นมาก ขอบคุณครับ

เอ ผมไม่ได้ลงไว้รึคับ เดี๋ยวดูให้ หรือจะส่งไว้ในไลน์ช้างน้อยนะ ลืม :D

1. Tommie เบอร์4 2 คู่
2. JO เบอร์ 4 2 คู่
3. Tonsena เบอร์4 1 คู่
4. Integra Type R no.4 1 คู่

5. GoodLuck เบอร์7 จำนวน 1 คู่

ยังทันมั๊ยคับ :)

ทันๆ หัวหน้าพล เค้ายังไม่ตอบมาเลยว่ากี่บาท ค่อยสั่งเพิ่มตอนจ่ายตังค์

Auto headlight retrofiting water-proof 

เบอร์ 7 จะใช้ปิดวงในไง จะขนาดเท่ากับ ยางที่ปิดตูดโคมอันเดิม แสดงว่าตาพลเอายางนั้นออก 555 

ผมใส่เบิ้ล 2 เลย วงในวงนอก 

เบอร์ 7 จะใช้ปิดวงในไง จะขนาดเท่ากับ ยางที่ปิดตูดโคมอันเดิม แสดงว่าตาพลเอายางนั้นออก 555 

ดีครับ แบบนี้น้ำไม่เข้าแน่ๆ 555

นี่แสดงว่า เริ่มลืมๆเสตปละสิน่ะ ผมนี่ถ้าไม่ไปรื้อเอามาดู ก้อไม่ได้สังเกต 

เลยต้องสั่งอีกรอบ เอาแบบใช้งานได้ สบายๆ แบบนี้ดีกว่า 

ต้องขอบคุณค่าเงินบาท ที่ทำให้เราพบชาวจีน 555 

ตาพลทำไมเอาเบอร์ 7  :huh:

d1 = 100 มิล

d2 = 85 มิล

ที่เลือก7 ผมคิดเอง เออเองคับ

- ขนาด 100 มิล ถ้าเอายาง 100 มิล มาใส่ มันน่าจะหลวม (ส่วนใหญ่ยางพวกนี้ มีแต่จะขยายตัว)

- C1 อาจเป็นจุดบอดได้ ถ้าไม่แนบจริง

*** diy อีกนิดหน่อย ทั้ง2ข้อก็ไม่น่าใช่ปัญหาอะไรคับ

- ขนาด 85มิล เอายาง83มิล มาสวม มันจะรัดๆเหมือนของเดิม น่าจะแน่นเพียงพอแล้วคับ

*** สวมปิดแน่นจบเลย

แล้วที่เลือกเบอร์7 เพราะว่าโคมที่จะทำอันใหม่ ของผมก็ยังต้องมีใส่มอเตอร์ปรับระดับ

ผมเลือกที่จะไม่ใส่ยางครอบของเดิม แบบที่ป๋าทอมบอกถูกเลยคับ ^_^ (เก่งฝุดฝุด)

ถ้ายังใส่ยางชุดเก่าอยู่ด้วย มันทำให้ยางไปรั้งๆ ฉุดแรงของตัวมอเตอร์เวลาทำงานครับ

ซึ่งตัว มอเตอร์ควรจะทำงานได้อย่างอิสระ

เออ ใช่ จุด c1 weakest link ลืมเลย

สรุปคงต้องเอา 7 นะเพื่อนๆ ขอบคุณตาพลคับ มาทันเวลาพอดี

พี่ๆครับ โคมเดิมๆ สามารถแกะโคมได้กี่ครั้งครับ ของผม 2 รอบล่ะ กลัวว่ากาวมันจะไม่อยู่ พี่ๆ มีใครแกะมากว่านี้อีกไหม แล้วได้ซื้อกาวซิลโคมเพิ่มบ้างไหมครับ อยากได้บ้าง แต่ว่าราคาเยอะอยู่(500 แหนะ)ใช้แค่นิดเดียว ว่าจะขอแบ่งซื้อสักหน่อย แล้วอีกเรื่อง ปัญหามีน้ำเข้านี่มันเข้าตรงไหน ทั้งๆที่ซิลปิดโคมอย่างดีแล้ว ขอบคุณครับ

ผมแกะมา 5 ครั้งได้ครับ แกะมาแล้ว ก่อนใส่กลับ เอาปืนร้อนเป่า เอาไขควงแบน ไถๆแต่งๆทรงซิลิโคนในร่องก่อนก้อได้ครับ

ปั้นๆมันให้เป็นทรงหน่อยใส่ใหม่ได้แน่นหนา

ส่วนกาวผมซื้อมาคราวที่แล้ว ปลิ้นกระจายดีเลย ครั้งล่าสุด 555

ซื้อมากล่องเดียวคับ ใช้ไปฟุตเดียวเอง เหลือทำเฟียสต้าอีกคัน จะตัดแบ่งเพื่อนละ  :D