Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ถูกครับบนสุด คือเดิมๆโรงงานเค้าทำออกมาความเข้มแสงมากที่สุดแล้วครับ ตลอดแนวคัทออฟ :)

ไล่เรียงไป ก็คือ เดิมๆ, 0.7มิล, 1มิล, 1.6มิล และทุกๆ0.1มิลมันเปลี่ยนแปลงนะครับ ถ้าขยันพอ

แล้วถ้า? เราเอาเบอร์2 แล้วจับชีลลดระดับลงซัก1มิล ไม่เกิน จะเป็นยังไง น่าลองนะครับ ^_^
หรือลองเอาชีลออก เปิดดูแสงก่อนปรับแต่งใดๆ เพื่อดูแนวโน้มจุดmaxสุดดูก่อน

แต่ถ้าไม่ยากปวดเฮด+ตาลาย ก็เหมือนที่ป๋าทอมทดลองและบอกไว้ครับ เดิมๆโรงงานก็สุดติ่งแล้ว

ถ้าลดชิลลง ฟ้าจะออกที่ระยะไกลขึ้นหรือปล่าวครับ แต่น่าจะได้แสงใต้คัทออฟมากขึ้นนะ

พี่ๆครับ อยากขัดหน้าโคมให้ใสขึ้นด้วยมือ มีพวกครีมหรือน้ำยาแนะนำไหม เอาที่่เคยใช้เองแล้วดีจริงๆนะครับ ขอบคุณครับ

ผลงานการเฉือนโคม ยังต้องลุ้นว่าใส่ F10 เข้าไปจะติดหรือป่าว พรุ่งนี้ค่อยใส่ ใส่แล้วจะถ่ายมาให้ดูครับว่าติดหรือป่าวครับ

พี่ๆครับ อยากขัดหน้าโคมให้ใสขึ้นด้วยมือ มีพวกครีมหรือน้ำยาแนะนำไหม เอาที่่เคยใช้เองแล้วดีจริงๆนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นป๋าทอมมาตอบ เค้าจะตอบว่า น้ำมันเบรค ราด เลย ครับ ^^

ใช่ไหมครับป๋าทอม หรือว่าผมจำผิด

ผลงานการเฉือนโคม ยังต้องลุ้นว่าใส่ F10 เข้าไปจะติดหรือป่าว พรุ่งนี้ค่อยใส่ ใส่แล้วจะถ่ายมาให้ดูครับว่าติดหรือป่าวครับ

ของผม ... ใช้ Morimoto H1 

ยังตัดแบบนี้เลยครับ

F10 ต้องลุ้นจริงๆ

เสร็จแล้วมันต้องสวยแน่ๆเลย โคมนี้ เบื้องหลังนรกแบบนี้เสมอ  :D

ล้างหน้าโคม ผมทำรีวิวไว้แล้ว หาดูเอาคับ  :D ตามสามคังเลย 

ถ้าลดชิลลง ฟ้าจะออกที่ระยะไกลขึ้นหรือปล่าวครับ แต่น่าจะได้แสงใต้คัทออฟมากขึ้นนะ

ต้องลองดูครับ โปรฯทุกๆตัวมันจะมีสีออกมาอยู่แล้วครับ จะมากน้อยเท่านั้นเอง

แนวแกนเลื่อนตัวShield ในแนวแกน X เดินหน้า-ถอยหลัง จะเหมือนการปรับโฟกัส

ในแนวแกน Y ขึ้น-ลง จะเหมือนการปรับแสงให้ออกมากน้อย

แล้วทั้งแกนX และY มีผลทำให้สีเปลี่ยน รวมถึงการขยับหน้าเลนส์ด้วย

หรือลองเอาshieldออก แล้วดูเฉพาะการกระเจิงแสง จากตัวเบ้าสะท้อนดูครับ

ตาพล มาช่วยทำ quad highly replica

หน่อย จิ

ของ เกือบ ครบ ขาด โคม T^T

อย่ามาๆ :lol:

จะมาให้ผมช่วย ฉลามว่ายน้ำรึ...

เดียวจับกินหูฉลามซะเลย เอิ๊กๆ

คึกคักดีแฮะ เดี๋ยวต้องถอดของตัวเองมาทำชิลใหม่บ้างละ รอต้อนรับ CBI  :D

เชอะ! พี่ต้นว่ะครับ

สั่ง CBI ไม่เคยบอกน้องนุ่งนะ ปาดดดดดด :o

*** พี่จะแกะโคมให้ครบโหล ทำสถิติโลกแง่มๆ ^_^

555 ข้างๆเยินหมดละ แทบไม่มีที่เหลือให้แงะ  :P

CBI เดี๋ยวไปดูของจริงอาทิตย์นี้ แสงโดนใจ สั่งแน่ 

มาเห็น CBI สงสัยได้โดนทั้ง 2 ท่าน  555 

ไม่รับสั่งให้ละ กลัวมาเลียนแบบคนรวย  :0025:

พี่ๆครับ แนะนำร้านขายใบเลื่อยตัดเพชร 25 มม.ให้หน่อยครับ ของแถมที่มากับเครื่องผมล่อซะพังหมดล่ะ ถามแถวๆบ้านไม่มีสักร้านครับ โฮมโปรก็ไม่มี หรือว่ามันใช้ชื่ออื่นครับ

ตัวนี้ล่ะครับ

เยอะแยะ คับ เอาใบตัดไปเลยคับ ไวกว่าเยอะ 

http://www.thaicarpenter.com/เครื่องมือ/งานไสตัด/ใบเลื่อย/ใบตัดจิ๋ว-HSS-แกน-3-มม.html

ขอบคุณคร๊าบบบ

f10 ใช้เคลียร์เลนส์ของอะไรครับ อยากเห็นแสงจัง

ใช้ของ STI-R ครับ ต้องปรับระยะ cutoff ใหม่ด้วยครับไม่งั้น สีไม่ออกครับ

มาเห็น CBI สงสัยได้โดนทั้ง 2 ท่าน  555 

ไม่รับสั่งให้ละ กลัวมาเลียนแบบคนรวย  :0025:

:0006:

อย่ามาๆ :lol:

จะมาให้ผมช่วย ฉลามว่ายน้ำรึ...

เดียวจับกินหูฉลามซะเลย เอิ๊กๆ

พูดจริงๆ นะ 

ข้าน้อยด๊อยประสบการณ์

มาช่วยซะดีๆ

ป๋าเค้าเฟริมว่าแสงแหล่มแต่ฝีมือกลัวไม่ถึง 

น๊าๆๆ อิอิ

พี่ๆครับ แนะนำร้านขายใบเลื่อยตัดเพชร 25 มม.ให้หน่อยครับ ของแถมที่มากับเครื่องผมล่อซะพังหมดล่ะ ถามแถวๆบ้านไม่มีสักร้านครับ โฮมโปรก็ไม่มี หรือว่ามันใช้ชื่ออื่นครับ

ตัวนี้ล่ะครับ

บ้านหม้อมีทุกแบบเลยครับ

ว่าจะนั่งเซตโปร เตรียมใส่เฟียสต้าน้อย กินข้าวเสร็จ ดันขี้เกียจซะงั้น  :(

comparison of fake chinese philips CM bulb (1000 hrs) on the left and new osram CBI on the right

--------------------------

lexus IS oem reflector hids with CBI left and morimoto 5000k right.