Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

โคม 1.8 นี่เจาะรูข้างใต้ให้สายรอดมาแล้วต้อง เจาะขนาดเท่าไหร่ครับ เท่าวงกลมที่มีมาเลยหรือแค่พอให้สายรอดได้ แล้วมันต้องมียางกันฝุ่นด้วยป่าวครับ 

กำลังหาทางยึด ballast อยู่เหมือนจะยากอยู่แฮะ พี่ทอมมี่พอจะหารูปให้ดูได้มั๊ยครับหรือ อธิบายวิธีคร่าวๆก็ได้

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

อ่อ เดี๋ยวหาให้คับ พอดีเก็บไว้คอมที่ทำงาน พรุ่งนี้จัดให้ สบายมาก

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับผม ตอนนี้ผมใช้โคมBi-xenon Mini H1 4ดวง ปกติไฟต่ำก็ออก4ดวง แล้วไฟสูงก็ออก4ดวง พอมีปัญหา ไฟต่ำออก4ดวงเหมือนเดิม แต่ไฟสูงกลับออก2ดวงและโซลินอยด์ก้อไม่ยกเปิดไฟสูงด้วยครับ ปัญหาอาจจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับผม ตอนนี้ผมใช้โคมBi-xenon Mini H1 4ดวง ปกติไฟต่ำก็ออก4ดวง แล้วไฟสูงก็ออก4ดวง พอมีปัญหา ไฟต่ำออก4ดวงเหมือนเดิม แต่ไฟสูงกลับออก2ดวงและโซลินอยด์ก้อไม่ยกเปิดไฟสูงด้วยครับ ปัญหาอาจจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

เดาว่ารีเลย์อาจจะเจ๊งแล้ว ลองถอดสายโซลินอยด์ในตัวรีเลย์ที่ยังยกไฟสูงได้มาสลับกับตัวโซลินอยด์ตัวนี้ดูคับว่ายกได้ไหม ถ้ายกได้แสดงว่าเป็นที่ตัวรีเลย์คับ

เดาว่ารีเลย์อาจจะเจ๊งแล้ว ลองถอดสายโซลินอยด์ในตัวรีเลย์ที่ยังยกไฟสูงได้มาสลับกับตัวโซลินอยด์ตัวนี้ดูคับว่ายกได้ไหม ถ้ายกได้แสดงว่าเป็นที่ตัวรีเลย์คับ

ตัวรีเลย์ที่ว่านี้อยู่ตรงไหนครับ

ต้องดู wiring ที่ร้านทำมาน่ะคับ ว่าใช้เส้นไหนจ่ายไฟสูง 

ที่โจบอกคือ ร้านคงใช้ 12+ จากแบตต่อตรง ไว้ใช้ไฟสูง แล้วใช้สายเดิมไฟสูงเป็นตัวสั่ง Relay ทำงาน บายพาสไฟเส้นนั้นไปใช้

ถ้าแบบนี้ รีเลย์ที่ว่าจะถูกติดตั้งที่แถวกันชนสักจุดนึงคับ ลองไล่สายจากตูดโคมดูคับ ตัวเหลี่ยมๆ ดำๆ ก้อนใหญ่อยู่คับ 

ต้องดู wiring ที่ร้านทำมาน่ะคับ ว่าใช้เส้นไหนจ่ายไฟสูง 

ที่โจบอกคือ ร้านคงใช้ 12+ จากแบตต่อตรง ไว้ใช้ไฟสูง แล้วใช้สายเดิมไฟสูงเป็นตัวสั่ง Relay ทำงาน บายพาสไฟเส้นนั้นไปใช้

ถ้าแบบนี้ รีเลย์ที่ว่าจะถูกติดตั้งที่แถวกันชนสักจุดนึงคับ ลองไล่สายจากตูดโคมดูคับ ตัวเหลี่ยมๆ ดำๆ ก้อนใหญ่อยู่คับ 

คือผมเอามาติดตั้งเองครับป๋าทอม โคมแต่ละข้างจะพ่วงของใครของมันโดยมีชุดตัวคุมไฟสูงต่ำอีกที เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ตามนี้นะคับ   :D

ดิว

1 Mini H1 3.0" clearlens   35$

2 H1 Bulb 55W 5000K 18.26$

3 Ballast 55 W 35$

4 Shroud cayenne 12$

5 Pigtail HB4 to CN ballast 5$

6 Koito waterproof cover 83 mm 10$

ตาต้น

1 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 ข้าง

คุณเอก

1. NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)
  2. square projector shoud newest type  1 คู่
  3. Square CCFL + inverter  1 คู่
  4. Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 คู่
  5. Pigtail HB4 - Mitsubishi 5$ 1 คู่

น้องโจ

1. NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)
  2. square projector shoud newest type  1 คู่
  3. Square CCFL + inverter  1 คู่
  4. h4 relay harness             1 ชุด

คุณหนุ่ม99

1. Pigtail HB4 - Mitsubishi 5$ 1 คู่
  2. Pigtail HB4 – Matsushita  5$ 1 คู่

ตามนี้นะครับ ปรับราคาถัวเฉลี่ยกันไป  ผมสั่ง Fedex มาเหมือนเดิมนะคับ กันของเสีย ราคาคิดที่ 33 บาทต่อ USD นะคับ วันนี้มัน 32.53 

ขอฝากทุกท่าน โอนเข้าภายในวันนี้นะคับ  โอนครบแล้วผมจะโอนยอดต่อไปเลย  ดิวให้มา 7000 แล้ว เดี๋ยวผมทอนให้เน้อะ  :D

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ 
ชื่อบัญชี นาย นิติ สัจจวิโส
เลขที่บัญชี 014-235419-5 (ออมทรัพย์)

ขอฝากทุกท่าน โอนเข้าภายในวันนี้นะคับ  โอนครบแล้วผมจะโอนยอดต่อไปเลย  

1. ดิวให้สดมา 7000 เดี๋ยวผมทอนให้เน้อะ   :D

2. คุณหนุ่มโอนแล้ว 

เลขที่บัญชี 014-235419-5 (ออมทรัพย์)

ลืมบอกไปผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับต้องมีค่าส่งมาอีกใช่ป่าว ยังไงก็คิดค่าส่งมาอีกทีนะครับเดี๋ยวผม PM ที่อยู่ให้

ขอฝากทุกท่าน โอนเข้าภายในวันนี้นะคับ  โอนครบแล้วผมจะโอนยอดต่อไปเลย  

1. ดิวให้สดมา 7000 เดี๋ยวผมทอนให้เน้อะ    :D

2. คุณหนุ่มโอนแล้ว 

3. คุณเอกโอนแล้ว

** จัดส่ง EMS เดี๋ยวคิดทีหลังคับ ดูจากกิโล+กล่อง ไม่มากคับ 

โห้ ของดีราคาถูกเลยคับตี๋ ชุดนี้แปะใต้ท้องสบายด้วย มิตซูเจนสี่ แจ๋วเลย

หากับตาต้นตั้งนาน มาเร็วกว่านี้โดนผมไปละ

ของที่สั่งมาแล้วนะคับ Fedex โทรมาแล้วแต่พอดีที่บ้านไม่มีคนอยู่ เลยให้เค้ามาส่งพรุ่งนี้คับ  :D