Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

จากรูปก้อบอกยากครับว่าความเข้มแสงมันดรอปลงไปมากแค่ไหน ถ้าอยากเทียบกับรถที่ทำแบบoemจะเทียบง่ายกว่า ยุ่แถวไหนคับเผื่อจะช่วยดูให้ได้คับ

ตั้งคัทออฟได้สวยมากคับ

ผมเข้าใจที่บอกละ จริงๆเรียกว่าความเข้มแสงมันลดลงเยอะแน่ๆ

น่าจะมาจากคุณภาพหลอดจีนคับ ผมก้อเป็นเหมือนกัน

ผมลองเอาหลอด OEM เปิดกับบัลลาสจีน แสงยังเข้มกว่าเห็นๆคับ

ตอนนี้กำลังทดลองโมหลอด D2S ตัดแต่งขั้ว จะเอาไปลง mori

ไว้จะรายงานครับ

จากรูปก้อบอกยากครับว่าความเข้มแสงมันดรอปลงไปมากแค่ไหน ถ้าอยากเทียบกับรถที่ทำแบบoemจะเทียบง่ายกว่า ยุ่แถวไหนคับเผื่อจะช่วยดูให้ได้คับ

ผมอยู่แถวจรัญคับ ขอบคุณมากคับพี่

ตั้งคัทออฟได้สวยมากคับ

ผมเข้าใจที่บอกละ จริงๆเรียกว่าความเข้มแสงมันลดลงเยอะแน่ๆ

น่าจะมาจากคุณภาพหลอดจีนคับ ผมก้อเป็นเหมือนกัน

ผมลองเอาหลอด OEM เปิดกับบัลลาสจีน แสงยังเข้มกว่าเห็นๆคับ

ตอนนี้กำลังทดลองโมหลอด D2S ตัดแต่งขั้ว จะเอาไปลง mori

ไว้จะรายงานครับ

cutoff ผมว่ายังเบี้ยวๆไปหน่อยนะคับของผม ยังสู้ของพวกพี่ๆไม่ได้เลย

ราคาหลอด oem ของ h1 แพงมั้ยคับพี่  

ผมลืมบอกไปคับว่าผมไม่ได้ใช้ civic พี่จะเอาผมออกไปมั้ยเนี่ย 555+

ไม่เกี่ยวหรอกคับ ใช้อะไรก้อคุยกันได้ ใช้รถเหมือนกัน

OEM h1 ไม่มีคับ Mori h1 นี่จีนล้วนๆ

ใครคิดไม่รู้ แต่จีนผลิตเอาเป็นเอาตาย ขายไปทั่วโลก

ของดีๆก้อมีคับ ต้องหาที่แหล่งเลย ผมเองก้อสั่งจากโน่น

แต่ีเลิศยังไงก้อสู้แบรนด์ดีๆไม่ได้คับ R&D เค้ามี

ราคาห่างกันฟ้ากับเหว อย่าได้หวังไปเทียบครับ ไม่ได้จริงๆ

ไม่เกี่ยวหรอกคับ ใช้อะไรก้อคุยกันได้ ใช้รถเหมือนกัน

OEM h1 ไม่มีคับ Mori h1 นี่จีนล้วนๆ

ใครคิดไม่รู้ แต่จีนผลิตเอาเป็นเอาตาย ขายไปทั่วโลก

ของดีๆก้อมีคับ ต้องหาที่แหล่งเลย ผมเองก้อสั่งจากโน่น

แต่ีเลิศยังไงก้อสู้แบรนด์ดีๆไม่ได้คับ R&D เค้ามี

ราคาห่างกันฟ้ากับเหว อย่าได้หวังไปเทียบครับ ไม่ได้จริงๆ

ขอบคุณคับ แบบนี้ผมก้ใช้หลอด oem ไม่ได้ใช่มั้ยคับ

ผมไม่อยากเทียบ oem นะคับ แสงมันห่างกันแน่นอน แต่ผมอยากให้มันคมเหมือนของพี่ที่ทำ fiesta อ่าคับ

นั่นแหละคับ มันสวยสัก 6 เดือนได้ 555

ที่บอกๆคือเจ้าเฟียสต้านี่แหละคับ ตัวปัญหาผมเลย

ตอนนี้แสงเท่าๆกันกะน้องล่ะคับ อาจจะเข้มกว่านิดๆเอง

แต่หมองกว่า FD คนละเรื่องเลย เปิดเทียบกันนี่ FD ทับมิดๆ

ผมเลยกะลังทำProject หาหลอด D2R ถูกๆ

มาถอดไส้ใส่ฐาน h1 อยู่ครับ เอา Ballast OEM มาแปลงด้วย

กะลังอยู่ในขั้นหาซื้อของครับ คงทำเร็วๆนี้คับ แลไม่ได้ยากอะไร

ลองทำกันดูมั้ยคับ ไม่ยากคับ ลองศึกษาอีกสักนิด ทำได้แน่นอน

ของผมความเข้มแสงลดลงตั้งแต่ 2-3 เดือนแรกอะพี่เซงมาก ตอนแรกศึกษาไม่ดีพอ แล้วถ้าเปน morimoto mini h1 ของแท้ล่ะคับทนกว่ามั้ยคับ

แกะโคมผมยังแกะไม่เปนเลยพี่ ไม่กล้าเสี่ยง 555

ของผมแสงข้างซ้ายมันออกขาวอมเหลืองนิดๆ แต่ข้างขวาออกขาวล้วน ทั้งที่บัลลาสกับหลอดก้เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่นะคับ (6000k) แบบนี้เกิดจากสาเหตุใดบ้างคับพี่

ไม่ต้องซีเรียสคับ ถ้าอายุหลอดกับบัลลาสต์ซ้ายขวาเท่ากัน คงเป็นที่กระบวนการผลิตคับ ผมเองใช้phillips 85122+ ซื้อมาใหม่ๆแสงก็ออกมาไม่เท่ากันคับ พอใช้ไปสักพัก ตอนนี้เท่ากันแล้วคับ ขนาดoemยังเป็นเลย

Morimoto แท้  เรียกว่าแท้ก้อได้มั้ง เค้าเป็นเจ้าของแบรนด์  ไปดูที่ TRS เลยครับ รวมส่ง แพงมหาศาลอยู่ 

น่าจะทนทาน เพราะขายในอเมริกา เค้าควบคุมการผลิตดีพอควรคับ 

แต่ใจผมยังคิดว่า หลอดกันบัลลาสทีเปลี่ยนมา คงไม่เวอคคับ

ผมค่อนข้างมั่นใจ เพราะของผมก้อคล้ายๆกัน พอจับ OEM ใส่เล่นๆ แสงแน่นๆเลย แต่ติดที่มันติดตั้งจริงไม่ได้ท้ายโผล่ ต้องโม

อุปกรณ์พวกนี้ผมสั่งเองจากจีนยังมีเกรดเลย ผมเดาว่าที่เอามาขายๆเกลื่อนๆในไทย มีไม่กีร้านหรอกที่กล้าเอาของเกรดดีมาขายในราคาตลาด

เห็นแต่เอาเอาของเกรดต่ำมาอัพราคาขายราคาตลาดครับ  :D

ไม่ต้องซีเรียสคับ ถ้าอายุหลอดกับบัลลาสต์ซ้ายขวาเท่ากัน คงเป็นที่กระบวนการผลิตคับ ผมเองใช้phillips 85122+ ซื้อมาใหม่ๆแสงก็ออกมาไม่เท่ากันคับ พอใช้ไปสักพัก ตอนนี้เท่ากันแล้วคับ ขนาดoemยังเป็นเลย

หลอด philip แพงมั้ยคับ

Morimoto แท้  เรียกว่าแท้ก้อได้มั้ง เค้าเป็นเจ้าของแบรนด์  ไปดูที่ TRS เลยครับ รวมส่ง แพงมหาศาลอยู่ 

น่าจะทนทาน เพราะขายในอเมริกา เค้าควบคุมการผลิตดีพอควรคับ 

แต่ใจผมยังคิดว่า หลอดกันบัลลาสทีเปลี่ยนมา คงไม่เวอคคับ

ผมค่อนข้างมั่นใจ เพราะของผมก้อคล้ายๆกัน พอจับ OEM ใส่เล่นๆ แสงแน่นๆเลย แต่ติดที่มันติดตั้งจริงไม่ได้ท้ายโผล่ ต้องโม

อุปกรณ์พวกนี้ผมสั่งเองจากจีนยังมีเกรดเลย ผมเดาว่าที่เอามาขายๆเกลื่อนๆในไทย มีไม่กีร้านหรอกที่กล้าเอาของเกรดดีมาขายในราคาตลาด

เห็นแต่เอาเอาของเกรดต่ำมาอัพราคาขายราคาตลาดครับ  :D

แพงเท่ากับพวก oem มั้ยคับของแท้ trs แต่ OEM แพงหูฉีกจิงๆพี่ แต่คุณภาพดีกว่าอย่างที่ว่าแหละคับ

ถ้าผมใช้เลนส์ตัวเดิมแต่หลอดกับบัลลาสเป็น oem แสงจะคมขึ้นมั้ยคับพี่

ลองสอดส่องรถ OEM เวลาขัยเทียบเลยครับ พวกคัมรี่ วิซ เทียน่า อะไรทั้งหลาย  OEM ทั้งนั้น 

บอกไปก้อน่าจะไม่เข้าใจ ต้องเห็นเอง

ตัวเลนส์มีผลแต่ไม่มากครับ แสงผ่าน Shield ไม่ได้ไปทำอะไรมัน มันคมอยู่แล้ว

แต่แสงเท่านั้นที่ไม่เข้มพอจะเงาคม นึกภาพตามได้มั้๊ยเอ่ย  :D

อ้อ OEM ไม่ได้แพงแล้วนะครับ สมัยนี้ มือสองถูกกว่าซื้อบัลลาสจีนแพงๆคลองถมอีกคับ

ลองสอดส่องรถ OEM เวลาขัยเทียบเลยครับ พวกคัมรี่ วิซ เทียน่า อะไรทั้งหลาย  OEM ทั้งนั้น 

บอกไปก้อน่าจะไม่เข้าใจ ต้องเห็นเอง

ตัวเลนส์มีผลแต่ไม่มากครับ แสงผ่าน Shield ไม่ได้ไปทำอะไรมัน มันคมอยู่แล้ว

แต่แสงเท่านั้นที่ไม่เข้มพอจะเงาคม นึกภาพตามได้มั้๊ยเอ่ย  :D

อ้อ OEM ไม่ได้แพงแล้วนะครับ สมัยนี้ มือสองถูกกว่าซื้อบัลลาสจีนแพงๆคลองถมอีกคับ

คับผม แล้วพวกชุดที่เป็น oem ทั้งหมด จะไม่มีวันหมองเหมือนพวก projector จีนปะคับพี่ เพราะของจีนหมองเร็วมากมาย

ระดับ OEM ต้องผ่านมาตรฐานหลายตัวคับ ถึงจะนำใส่รถได้  :D

อย่าเรียกว่า ไม่มีวันหมองเลยคับ เอาว่า มันเสื่อมตามเวลาที่เหมาะสม ดีกว่า  :D

เค้ากำหนดอายุไว้ 2000 ชั่วโมง ก้อสองพันชั่วโมง อะไรแบบนี้ครับ

ระดับ OEM ต้องผ่านมาตรฐานหลายตัวคับ ถึงจะนำใส่รถได้  :D

อย่าเรียกว่า ไม่มีวันหมองเลยคับ เอาว่า มันเสื่อมตามเวลาที่เหมาะสม ดีกว่า  :D

เค้ากำหนดอายุไว้ 2000 ชั่วโมง ก้อสองพันชั่วโมง อะไรแบบนี้ครับ

ก้คงดีกว่า pro จีนเยอะแน่ๆใช่มั้ยคับ pro จีนนี่แปปเดียวหมองเลยยย

ถึงว่าทำไมราคามันแร๊งแรงจัง pro oem

ได้จ้า อีกสักพักเลยคับ ช่วงนี้กำลังหาของ ให้ได้ถูกๆก่อน  :D

พี่ทอมมี่คับ การปรับ shield ขึ้นลงเพื่อให้ cutoff คมขึ้น แล้วสามารถทำให้ความเข้มแสงเพิ่มขึ้นด้วยรึป่าวคับ

คือผมซื้อโคมใหม่แล้วเอาเลนส์ mini h1 ที่เคยใส่โคมเดิม ไปแปลงใส่โคมใหม่

แล้วช่างเค้าบอกว่าปรับแสงให้แล้ว ตอนนี้ผมเลยสงสัยว่าร้านที่แปลง เค้าไปปรับ shield รึป่าวไม่รู้ เพราะมันแย่กว่าของเดิมอีกอะคับ หรือว่าไม่เกี่ยวกันคับ

นั่นงานเข้ามังคับ 

ปกติ Mini h1 จะมากับเคลียเลนส์หรูๆอยู่แล้วนะครับ ความโค้ง + ระยะสันเลนส์มันจะพอดีกับ shield ดีอยู่แล้ว 

จะปรับก้อตามที่ผมบอกไว้ ปรับแบบขยับขึ้นลง ต้องเจียรรูช่วยเท่านั้น ซึ่งเค้าจะทำให้เหรอ ผมว่าไม่นะ ผมทำเองยังตั้งนานมาก  :D

โคมโปรพวกนี้ ต้องเซตอัพดีๆคับ ไม่ง่ายๆแน่นอน ไม่งั้นเค้าไม่นั่งโม จุ๊กๆจิ๊กๆ มากมายกันขนาดนี้ครับ 

นั่นงานเข้ามังคับ 

ปกติ Mini h1 จะมากับเคลียเลนส์หรูๆอยู่แล้วนะครับ ความโค้ง + ระยะสันเลนส์มันจะพอดีกับ shield ดีอยู่แล้ว 

จะปรับก้อตามที่ผมบอกไว้ ปรับแบบขยับขึ้นลง ต้องเจียรรูช่วยเท่านั้น ซึ่งเค้าจะทำให้เหรอ ผมว่าไม่นะ ผมทำเองยังตั้งนานมาก  :D

โคมโปรพวกนี้ ต้องเซตอัพดีๆคับ ไม่ง่ายๆแน่นอน ไม่งั้นเค้าไม่นั่งโม จุ๊กๆจิ๊กๆ มากมายกันขนาดนี้ครับ 

- ผมดูรูปแล้วก็ยังคิดไม่ออกจริงๆเลยพี่ ว่า shield ปรับขึ้นลงมันจะปรับที่จุดไหนถึงจะเลื่อนขึ้นลงหรือซ้ายขวาได้อะคับ พี่พอจะมี clip ให้ดูมั้ยคับ 

- ผมอยากถามว่า ถ้า cutoff เอียงแต่ไม่มาก เรามีวิธีปรับโดยที่ไม่ต้องแกะโคมบ้างคับมั้ย

ผมดูแล้วก้งงอยู่ดีอะพี่เรื่อง shield T__T

แล้วเรื่องเอียง ผมไปอ่านเจอมันมีแบบใช้คีมหมุนแต่ผมไม่รู้มันหมุนอะไร เห้อ

ลองหาอ่านศึกษาไปก่อนก้อได้ครับ มันไม่ได้ยากเท่าไร อยู่ที่เข้าใจมากกว่า 

ถ้ายังไม่เข้าใจว่า อุปกรณ์อะไร เกี่ยวข้องกันแบบไหน อย่าพึ่งทำนะครับ พังแน่นอน ใช้แบบนี้แหละ

พอกล้าแล้ว คิดจะทำเอง คิซะว่าเสียคือเสีย เป็นประสบการณ์คับ  :D  ค่อยลองคับ

ลองหาอ่านศึกษาไปก่อนก้อได้ครับ มันไม่ได้ยากเท่าไร อยู่ที่เข้าใจมากกว่า 

ถ้ายังไม่เข้าใจว่า อุปกรณ์อะไร เกี่ยวข้องกันแบบไหน อย่าพึ่งทำนะครับ พังแน่นอน ใช้แบบนี้แหละ

พอกล้าแล้ว คิดจะทำเอง คิซะว่าเสียคือเสีย เป็นประสบการณ์คับ  :D  ค่อยลองคับ

ถ้าตอนนี้ผมคิดว่าผมทำพังแน่ 55555

พี่รับแก้ให้มั้ยคับ