Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

น่าจะไม่มีคับ แต่น่าจะได้ความชัดเพิ่มขึ้นคับ

ส่วนคัทออฟถ้าของเก่ามี เปลี่ยนแล้วจะคมขึ้นคับ

• 2 months later...

ไปได้มัทซูชิตะมาตัวนึงพันเดียว ว่าจะเอามาเปลี่ยนขั้ว เอาหัว D2 ออก ตัดต่อใส่หลอดจีน h1 ใส่เพียสต้าน้องเก๋

อ้อ ใครที่กำลังจะทำโคม เลือกเอาบัลลาส OEM มือสอง เลยนะคับ

มือสองเดี๋ยวนี้ถูกมากๆ ถูกกว่าจีนอีก  รถมันออกมาเยอะ  :D

มาโมเอาแบบผมเนี่ย นิ่งกว่าจีนเยอะคับ 

เช็คไวริ่ง งานงอกเลย จุดระเบิดที่หัวขั้ว ตัดต่อสายไม่ได้ ต้องไปหาสายแบบที่มี Ignator 

ใครมีบัลลาสแบบ มีตุ้มเม้ง Ignator กล่องดำๆนั่น

ไม่ได้ใช้ รบกวนด้วยคับ ขอเลย  

ถ้าไม่มีคงต้องใช้วิชามาร 

35W-HID-font-b-Ballast-b-font-Xenon-font

นี่แสดงว่ายังไม่เข้าใจที่สื่อ 

ระบบบัลลาสไม่ว่าจะ OEM หรือ aftermarket มันจะมี 2 แบบใหญ่ๆ 

1. ฺBallast กะ Ignator รวมกันในกล่องเดียว จุดระเบิดในกล่องนั่นแหละ

มองง่ายๆ บัลลาสแบบนี้จะกล่องใหญ่หน่อย แต่หัวขั้วเล็กๆ เบาๆ เพราะไม่มีอะไรนอกจากสายไฟ 

01-02-03-Acura-32-CL-S-Xenon-BALLAST-Bul

2.Ballast กะ Ignator แยกกันคนละกล่อง จุดระเบิดในกล่อง Ignator

มองง่ายๆ บัลลาสแบบนี้จะกล่องเล็กน่ารัก Slim แต่จะมีกล่องตุ้มเม้ง Ignator แยกออกมา หรือจับเอา Ignator ใส่หัวขั้วไปเลย หัวขั้วพวกนี้จะหนัก ใหญ่

ของผมแบบ 2 ถ้าจะโมไปใช้หลอดจีน ต้องหากล่องตุ้มเม้งมาแทนขั้ว  เมื่อตัดต่อก้อจะได้แบบนี้ 

Matsushita_OEM_HID_Ballast_6345710526822

ป๋าเอาบ่ มีเหลืองข้างนึง แต่อยู่บ้านส่งให้ได้อีกทีวันเสาร์อาทิตย์โน่น

ขอบคุณพ่อมากมาย เก็บไว้เถิดเผื่อได้ใช้ เดี๋ยวพี่ชายโมเอาก่อน  :D

• 2 weeks later...

โปรเจค Retrofit เกิดอีกแล้ว แต่อยากลองนั่งมองในรถตัวเอง แต่เปิดไฟจากรถอีกคัน(จอดข้างๆ กัน) เพราะฟิล์มแต่ละคัน กับสายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน พอจะมีใครใจดีมาเปิดไฟ ให้นั่งมอง ไหมครับ แถวๆ โซนเซ็ลทรัลบางนา เมกาบางนา จะโอเคเลย  :D

• 3 months later...

เอามาฝาก เผื่อใครทำอยู่ หลอด+บัลลาสมิตซูเจน3  เหลือ 1600 แล้วสมัยนี้ ไงล่ะ 

ซื้อกะตาต้นเมื่อซักปีสองปีที่แล้ว 2500 ไม่มีหลอด 

บัลลาสต์แท้ XENON พร้อมหลอดแท้

บัลลาสต์ไฟ XENON แท้ๆพร้อมหลอด MADE IN JAPAN ตรงรุ่น D2R D2S ทนทานใช้งานได้ปกติของแท้หายากหรือใครที่อยากเอาไปใส่ขั้ว H4 สไลด์ HI-LO สั่งทำได้โดยที่เอาไปใส่โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงใดๆใช้งานได้เลยสนใจติดต่อสอบถามได้สินค้าจัดส่งได้ทั่วประเทศครับ

พงษ์ศักดิ์ จันทร์อิ่ม เลขที่บัญชี 090-1-56536-4 ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ออมทรัพย์ สาขาสามพราน

บัลลาสต์ตัวนี้ผมมีอยู่คู่นึง ซื้อมาได้ใช้แคเทสไฟอย่างเดียวเลย เพราะรูปร่างมันใหญ่กว่าที่จะยัดใต้โคมได้ แต่ยอมรับว่าราคาถูลงมามาก ผมซื้อมาตอนนั้น2200ยังคิดเลยว่าตัวเองซื้อมาได้ราคาถูก555

• 2 weeks later...

สอบถามหน่อยคับ ผมเป็นมือใหม่ที่กำลังจะศึกษาเรื่องแสง cutoff ความเข้มแสง เนื่องจากไปติดเลนส์ mini h1 copy จากร้านข้างนอกมาไม่แล้วค่อยถูกใจเท่าไหร่

แรกๆแสงก้คมมากๆเลยคับมองเห็นชัดเจนดี แต่ว่าใช้ไปประมาณ 2-3 เดือน ข้างนึงแสงเริ่มคมน้อยลงๆความสว่างก้ลดลงด้วย
จากที่เคย cutoff เป็นสีออกฟ้าๆกลายเป็นแทบไม่มีสีฟ้าเลยคับ

อยากปรึกษาพี่ๆในนี้หน่อยได้ไหมคับว่าสาเหตุเกิดจากอะไรบ้างคับ  :0086:

ที่ผมเจอคือตัวบัลลาสท์จีนมันหมดพลังครับ ของผมเองก้อเป็น

ลองเอาบัลลาสท์ OEM มาต่อดู สว่างแน่นๆ คนละเรื่องเลยคับ

ไม่ก็ลองเปิดโคมดูครับ จานฉายอาจใหม้หมดแล้ว ถ้าเป็นหลอดไม่ใช่ oem มันจะปล่อยรังษี UV ทำลายตัวเคลือบสะท้อนแสงที่จานฉายค่อยๆหมองจนดำ

ที่ผมเจอคือตัวบัลลาสท์จีนมันหมดพลังครับ ของผมเองก้อเป็น

ลองเอาบัลลาสท์ OEM มาต่อดู สว่างแน่นๆ คนละเรื่องเลยคับ

ไม่ก็ลองเปิดโคมดูครับ จานฉายอาจใหม้หมดแล้ว ถ้าเป็นหลอดไม่ใช่ oem มันจะปล่อยรังษี UV ทำลายตัวเคลือบสะท้อนแสงที่จานฉายค่อยๆหมองจนดำ

ตามท่านปรมาจารย์ทั้ง2ท่านเลยคับ

อีกข้อน่าจะเป็นที่หลอดด้วย ถ้าใจรักและงบถึงเล่นoemทั่งระบบเลย แล้วจะรู้ว่ามันคุ้มค่ามาก เอาใจช่วยคับ

ตอนนี้ผมเปลี่ยนบัลลาสเป็นของ sfida อะไรซักอย่างนี่แหละ จานฉายยังไม่ทำนะคับ แต่แสงข้างที่ไม่คมก้ดีขึ้นแต่ยังไม่คม เท่าอีกข้างคับ

ใจจิงก้อยากเล่น oem คับ แต่ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเองเลยคับ ราคาสูงอยู่อะคับ แหะๆ

พวกพี่ๆคับ คือ ตอนนี้แสงไฟมันจะสว่างมากแค่ตอนขับจ่อรถคันข้างหน้า แต่ที่ระยะไกลๆแสงออกมาอ่อนมากๆเลยคับ มีวิธีการปรับตั้งยังไงได้บ้างคับ

เอาว่าถ้าเดิมๆทำตั้งแต่แรกแล้วคม ต่อมาแสงอ่อนลง อย่าไปตั้งเลยครับ เหนื่อยใจ มันไม่ได้ผลดีดังใจครับ 

ระยะจุดของหลอดกับตัวรีเฟลคมันสัมพันธ์กันอยู่  แสงสะท้อนออกมาตัด Shield ได้เส้นคมๆพอดีแล้ว 

แสงที่อ่อน เป็นไปได้ทั้งบัลลาสและตัวหลอดเองครับ 

แต่ถ้าไม่คมตั้งแต่แรก อันนี้โมแล้วมีผลครับ ผมทำมาตอนทำเฟียสต้า แจ๋วเลย  :D

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15402-%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7-retrofit%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C-morimoto-h1-%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A1-ford-fiesta/

อันนี้ที่ผมลองเล่นๆ ใครว่างๆ ปาดตรงนี้ทิ้งนะคับ ได้แสงหน้ารถเพิ่มอีกโขเลย 

แต่ต้องระวังแสงกระจายลงแนวล่างโคมเยอะ มันจะไปสะท้อน reflec หน้าโคม แสงหมดสวยอีก   :(

การโมระดับ shield ง่ายๆ ให้โมที่จุดยึดนะคับ เจียรคว้านสไลด์เอาง่ายๆคับ อย่าไปแตะตัว shield เดี๋ยวพลาดจะเสียของ

โมตามจุดที่มาร์คนั่นแหละ เวลาขันยึดยังไม่ต้องแน่น เปิดไฟลองเลย เอานิ้วเขี่ย shield เลย อยากได้คัทออฟ น้ำเงิน-ฟ้า หนา- บาง ตามใจชอบ ง่ายซะ   :D

ส่วนนี้ให้ดูการยึดท้ายโคมด้านนอกคับ ให้ทำบากขั้วโคมเดิมด้านบนเอาให้กลางๆดีแล้ว เอาแผ่นเหล็กที่เค้าให้มา วางแปะล๊อคไปเลย

เพื่อล๊อคโคมให้ได้ Center ก่อน ได้จัดง่าย ระดับเอียงซ้ายขวาไปบิดหน้าเลนส์เอา จริงๆขั้วโคมจะมีบากกลางอยู่แล้วนะครับ ใช้ได้เลย

การขันเกลียวยึดแน่นหลังโคม ต้องระวังการประกอบ หากยื่นออกมาสั้นเกินไป ขันเกลียวได้ไม่สุด

ส่งผลให้ยึดแป้นได้ไม่สุด ใส่หลอดแล้วไม่แนบ สีคัทออฟมาทาง ม่วง เหลืองเลยนะคับ 

ถ้าเจอสีคัทออฟแบบนี้ ลองถอดมาดูการยึดจุดนี้ด้วยครับ ผมเห็นทรานฟอเมอร์หลายคันที่ทำงาน สีแบบนี้เลย

ถ้าทำที่ร้าน ส่วนมากไม่ค่อยใส่ใจรายละเอียดคับ สีคัทออฟหม่นมั่ง เอียงมั่ง เหมือนเอาแค่ขอให้มีแสงออก เสียดายของ คนไปทำก้อไม่ได้ศึกษาไป ก่อนรับงาน

ผมก้เปลี่ยนหลอดกับบัลลาสชุดใหม่แล้วนะคับ ก้ยังไม่คมเหมือนตอนแรกเลยคับ ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วคับ เซงมากมาย

แล้วสาเหตุที่แสงเข้มแค่ตอนจ่อรถคันข้างหน้า แต่ว่าพอขับห่างนึดเดียว แสงอ่อนมากจนไม่เห็น cutoff เลยคับ แก้ได้รึป่าวคับ

ผมว่า ลองถ่ายรูปมาดูเถอะครับ 

ที่ผมทำผ่านมือมา ไม่นับ OEM นะครับ เอาแค่ Mini  h1 นี่ ก้อยิงยาวๆ ได้เยอะครับ  จะมีก้อแสงดรอปจากบัลลาส หลอด  แต่ความคมก้อไม่ได้หายไปไหน 

แต่แสงจางหายไประหว่างทางนี่บอกตรงๆ ว่าไม่เคยเจอครับ นึกภาพไม่ออกเลย 

ผมว่า ลองถ่ายรูปมาดูเถอะครับ 

ที่ผมทำผ่านมือมา ไม่นับ OEM นะครับ เอาแค่ Mini  h1 นี่ ก้อยิงยาวๆ ได้เยอะครับ  จะมีก้อแสงดรอปจากบัลลาส หลอด  แต่ความคมก้อไม่ได้หายไปไหน 

แต่แสงจางหายไประหว่างทางนี่บอกตรงๆ ว่าไม่เคยเจอครับ นึกภาพไม่ออกเลย 

ผมลงรูปไม่อะพี่ เพิ่งมาใช้บอร์ดวันสองวันเองคับ ต้องทำยังไงหรอคับ