Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ชิลเดิม RX330 ก็หนาประมาณ 2 มิลนะ

แต่มีอีกรุ่นเป็นแบบนี้หน่ะ

ขออภัย ข้อมูลผิดพลาดครับ ได้น้องพลช่วยชี้แนะ ดังนี้

ตัวนี้ มันเป็นLexus SC430 ครับ ไม่ใช่ RX330

ปกติแล้ว ความเข้มแสงเกือบตลอดแนวใต้คัทออฟ และตรงกลาง จะเยอะสุด

ถ้าทำฺBulb Spacer แล้วมันจะเหมือนการเกลี่ยแสงให้ กับ Beam pattern ทั้งหมด

ส่วนต้องเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับตัวโปรฯ คับ มันไม่เท่ากัน

ของผมจุดพอใจอยู่ที่ 0.8มิล ต้องดูภาพรวมของโปรฯเราด้วย

เมื่อกี้แปลกใจที่ลองรองหลอด1mm.ได้แสงใต้คัทออฟเพิ่มขึ้น แต่ไม่แค่นั้นมันยังได้เส้นคัทออฟที่ยาวขึ้นมาอีกนิดนึง

เมื่อกี้แปลกใจที่ลองรองหลอด1mm.ได้แสงใต้คัทออฟเพิ่มขึ้น แต่ไม่แค่นั้นมันยังได้เส้นคัทออฟที่ยาวขึ้นมาอีกนิดนึง

ประโยคไหนหว่า ผมงงนะนั้น :blink:

อ๋อครับ  ไม่นึกว่าจะทดลองกัน แบบถ่ายทอดสดๆ คับหัวหน้า :lol:

ก็บอกแล้ว โปรฯแต่ละตัวไม่เหมือนกัน

ถ้างั้น ผมแนะนำเพิ่มเลยคับ

อย่าเพิ่งให้สายตาเรา หรอกตาเราครับ อย่าเพึ่ง งงนะ

ลองถ่ายรูป ช๊อต ของแสงเดิม กับ ที่รองSpacer1 มิล ไว้ครับ แล้วไปที่โปรแกรมแต่งภาพ

ที่มีให้ปรับคอนทราส ภาพได้ แล้วลองลดลงมา สัก 20-30%

หรือถ้ากล้องดีๆ ตั้ง ISO มากนิดนึง 600 800 แล้ว กับรูรับแสง ให้ไวหน่อย เท่าไหร่ไม่รู้ครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องนัก

ดูเทียบทั้งสองภาพ แล้วจะเข้าใจครับ ว่าแสงมันเพิ่มขึ้นจริงหรือเปล่า :)

ผมใช้โปรfxrครับ ชิลด์มันขยับไม่ได้ ถ้าจะทำใหม่ต้องรื้อออกหมดครับ อยากได้แบบขยับขึ้นลง หน้าหลังได้

อ่ะ

FXR เค้าออกแบบมาดีแล้วคับไม่ต้องไปแตะมาก

บางทีบ้านเรา ส่องระยะมันสั้นไป แสงน้ำเงินเลยยังไม่ออกมา

ถ้าเป็นไปได้ ถอยหน้า ถอยหลัง ระยะ 2 เมตรดูอีกทีคับ แสงม่วงมันมีหลายระดับ ของผมระยะสวย เป็น 10 เมตรคับ 

ที่เห็นนี่คือ ส่องระยะประมาณ 5-6 เมตร เองคับ ไม่ใช่ระยะหวังผล คัทออฟสั้นเลย :D 

พอยิ่งถอยออกมา ยิ่งยาวไปชนกันได้อีกนะเอ้อ ลองดู  :lol:

ถูก บ้านผมระยะสั้นไม่เกิน 6-7 เมตร เลยทำได้แค่นั้น  ต้องหากำแพงขาวระยะหางเกิน 10 เมตร แจ่มเลย 

ผมทำอะไรไม่ได้มาก  ;)

จริงด้วยครับ ยิ่งถอยยิ่งยาว สีน้ำเงินออกที่ 12เมตร มีวิธีทำให้สีมันออกใกล้กว่านี้ไหมครับ

จริงด้วยครับ ยิ่งถอยยิ่งยาว สีน้ำเงินออกที่ 12เมตร มีวิธีทำให้สีมันออกใกล้กว่านี้ไหมครับ

ลดชีลลง ถอยหลอดมาด้านหลัง ดันเลนส์ไปหน้าคับ ลองดูอย่างละนิด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าไปแคร์ครับ สวยใกล้ต้องขับใกล้ สวยยาวๆ ไม่ต้องขับจ่อตูดก้อชัดครับ

ใช้งานจริงๆ ไม่ได้มีใครขับจ่อตูดรถคันหน้า หรือขับไปหากำแพงตลอดเวลาคับ สวยโชว์กับสวยใช้งานจริง มันคนละเรื่องคับ 

สิ่งที่ดีที่สุดคือ ความเข้มแสงขาวครับ นั่นคือ สิ่งที่เราควรจะทำให้มันดีที่สุดสำหรับใช้งาน

คัทออฟปล่อยมันสวยตามระยะมันเถิด เค้าออกแบบมาแบบนั้น มีความสุขกับมันนะครับ  :D

ป๋าทอมครับ มีรูปการติดตั้งโปร rx330 ที่ใช้สกรู ในการยึดกับเบ้าโคมไหมครับรู้สึกจะเป็นวิธีของคุณภัทร พอดีที่บ้านเก่ารูปหายเกือบหมดแล้วครับ แล้วพวกอุปกรณ์ในการยึดใช้อะไรบ้างครับ หาได้ที่ไหนพอดีผมอยู่ต่างจังหวัดจะหาของยากอ่ะครับ รบกวนชี้เป้าด้วยครับ ขอบคุณครับ

ป๋าทอมครับ มีรูปการติดตั้งโปร rx330 ที่ใช้สกรู ในการยึดกับเบ้าโคมไหมครับรู้สึกจะเป็นวิธีของคุณภัทร พอดีที่บ้านเก่ารูปหายเกือบหมดแล้วครับ แล้วพวกอุปกรณ์ในการยึดใช้อะไรบ้างครับ หาได้ที่ไหนพอดีผมอยู่ต่างจังหวัดจะหาของยากอ่ะครับ รบกวนชี้เป้าด้วยครับ ขอบคุณครับ

อันนี้เลยคับ แนวทาง RX330

.ใส่ Shroud ไปแล้ว จะเห็นแบบนี้จ้า

ป๋าทอมครับจากรูปแรกใช้ปรับเอียงซ้ายขาวใช่ไหมครับ ถ้าจะปรับก้มเงย เพื่อเซตระดับละครับ จะต้องทำยังไงครับพอดีผมจะลองเอา RX 330 ไปไว้ที่ไฟสูง แล้วไฟต่ำจะใส่ โปรของ BMW F10 ครับ คราวนี้ก็จะยึดตัว F10 ให้อยู่กับที่ก่อนแล้วจะปรับที่ RX 330 ให้มันได้ระดับกับตัว F10 อ่ะครับ ขอแนวทางกับรูปด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปรับก้มเงยใช้น๊อตที่ยึดหน้าแปลนสีส้มครับ ในรูปไม่ได้เขียนไว้ น่าจะลืม  :D

หน้าแปลนสีส้ม ถ้ายึดน๊อต 4 มุม จะปรับทุกด้าน ได้อีกครับ เอาสปริงแข็งๆค้ำกลางไว้ครับ 

ปรับก้มเงยใช้น๊อตที่ยึดหน้าแปลนสีส้มครับ ในรูปไม่ได้เขียนไว้ น่าจะลืม  :D

หน้าแปลนสีส้ม ถ้ายึดน๊อต 4 มุม จะปรับทุกด้าน ได้อีกครับ เอาสปริงแข็งๆค้ำกลางไว้ครับ 

ชี้เป้าด้วยครับ ใช้สปริงของอะไร

อาการไม่อยากเจอเกิดขึ้นจนได้ ตามที่ป๋าทอมแนะนำ อาการคือไฟโปรเจคเคอฝั่งคนขับไม่ติด ลองให้ป๋าทอมฟังเสียงคือ บัลลาสไม่สตาร์ท ผมใช้บัลลาสแบบบาง ยี่ห้อ koito แบบบาง เลยถอดมาดูตามภาพครับ ติดซะแน่นหนาคือคิดว่ากันน้ำเข้าอย่างเดียวเลย เดี๋ยวไปเดินหาเชียงกงบางนา

นี่ตูดปิดโคมครับเอี่ยมเลย

ชี้เป้าด้วยครับ ใช้สปริงของอะไร

ไอบัคคับ 555 สปริงแกนปืนอัดลมน่ะคับ หาได้เกลื่อนๆ ร้านโลหะบางที่ก้อมีคับ ของผมเอามาจากคลองถมบานเลย ว่าจะเอาให้ ก้อลืมว่ามันสนิมหมดแล้วตอนน้ำท่วมบ้าน

อาการไม่อยากเจอเกิดขึ้นจนได้ ตามที่ป๋าทอมแนะนำ อาการคือไฟโปรเจคเคอฝั่งคนขับไม่ติด ลองให้ป๋าทอมฟังเสียงคือ บัลลาสไม่สตาร์ท ผมใช้บัลลาสแบบบาง ยี่ห้อ koito แบบบาง เลยถอดมาดูตามภาพครับ ติดซะแน่นหนาคือคิดว่ากันน้ำเข้าอย่างเดียวเลย เดี๋ยวไปเดินหาเชียงกงบางนา

นี่ตูดปิดโคมครับเอี่ยมเลย

ใช้อะไรต่อตูดโคมคับเนี่ย

ไอบัคคับ 555 สปริงแกนปืนอัดลมน่ะคับ หาได้เกลื่อนๆ ร้านโลหะบางที่ก้อมีคับ ของผมเอามาจากคลองถมบานเลย ว่าจะเอาให้ ก้อลืมว่ามันสนิมหมดแล้วตอนน้ำท่วมบ้านแห

ไอบัคคับ 555 สปริงแกนปืนอัดลมน่ะคับ หาได้เกลื่อนๆ ร้านโลหะบางที่ก้อมีคับ ของผมเอามาจากคลองถมบานเลย ว่าจะเอาให้ ก้อลืมว่ามันสนิมหมดแล้วตอนน้ำท่วมบ้าน

เสียดายจัง!

ของผมยังไม่ไปถึงไหนเลย