Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

อัพเดทอาการหลังจากเปลี่ยนเบรกมาหน่อยครับ

ก่อนจะเปลีย่นผ้าเบรก ต้องขอบอกว่า ผมเองไม่ได้รู้สึกว่าเบรกเจ้า 2.0 นี่มันแย่มากมายอะไรนะครับ ที่ผ่านมาก็หยุดได้ตลอดทุกครั้ง แม้เจอแบบเสียวๆ บ่อย

แต่ด้วยจานที่ใช้มานานมาก เจียจานไปแล้วเมื่อต้นปี ผ้าก็เก่าๆ เดิมๆ ทำให้ขับแล้วไม่มั่นใจ เลยต้องไปเปลี่ยนชุดนี้มา

ได้จานใหม่ๆ แต่ผ้าเดิมนะครับ 

ฟีลลิ่งแรกคือ เบรกลึกขึ้นครับ !

ตอนแรกคิดว่า จะแน่นขึ้น กลายเป็นลึกลงไปเยอะ ออกรถทีแรกนี่แอบตกใจ เพราะกดแล้วไม่อยู่ครับ ก็ค่อยๆ ปรับตัวเข้ากับเบรกใหม่กันไป

พอขับมาถึงถนนใหญ่ ลองเทสต์ และ รันอินไปพร้อมๆ กัน ความรู้สึกขณะวิ่งราวๆสัก 60-70 ก่อนแล้วเบรกให้เหลือสัก 10 แบบรวดเดียว มันดูดมากขึ้นครับ คือ ปกติเบรกเราจะทื่อๆ กดแล้วคล้ายๆกับจะอยู่ แต่ ไม่อยู่ พอเป็นเจ้า DC5 ชุดนี้ เบรกแล้ว ดูดขึ้นมากครับ 

พอใช้ความเร็วสัก 100 ขึ้นไป เบรกแบบเน่นๆ คราวนี้ เหมือนประสิทธิภาพจริงมันมาละครับ คือ กระชับเท้ามากกว่าเดิม การหยุดรถทำได้ดีขึ้น คล้ายๆกับเครื่องยนต์ Engine Brake ไปด้วยคือ ความเร็วมันลดลงเร็วกว่าเดิม จนเครื่องต้องเปลี่ยนเกียร์ลงมาเร็วอ่ะครับ (ได้ยินจากเสียงท่อที่ดังขึ้นนะครับ)

แต่ก็มีจุดที่ไม่ค่อยจะชอบคือ มันจับหน้าจาน 330 ได้ไม่เต็มใบ จะเหลือขอบๆ ตรงใกล้ๆ ฮับหน่อยนึง ทำให้เป็นวง สนิม เล็กๆ รอบๆฮับ แต่ก็เข้าใจในการวางตำแหน่งของมัน ที่ปกติ คาบจานแค่ 300 และก็ไม่อยากให้มันใกล้ฮับเกินไปด้วย ช่างมันครับ จุดนี้

เดี๋ยวรอผ้าเบรคตัวจริงมา แล้วจะทดสอบมาให้ดูกันอีกครับ ทดสอบแบบบ้านๆ นี่ล่ะครับ ฟีลเดิมๆ ที่เคยรู้สึก พอเปลี่ยนปุ๊ป ฟีลเปลี่ยนเลย

สรุปคือ วิ่งเร็วๆ โอเคขึ้นครับ แต่วิ่งในเมืองนี่ แอบเสียวกว่าเดิม เพราะเบรกลึุกครับ เดี๋ยวลองไปไล่ลมอีกทีตอนเปลีย่นผ้าเบรก และก็อีกประเด็นก็คือ ชุดเบรกหลัง ที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย จานเก่าๆ เดิมๆ ผ้าเก่าๆ เดิม ๆ เดี๋ยวลองเปลี่ยนจาน กับ ผ้าใหม่ ดูว่า ฟีลจะเปลี่ยนมัย้นะครับ

16/8/56

หลังจากเบรกหน้าแดงแจ๋ไปแล้ว แฟนบอกว่า จะปล่อยให้ข้างหลังมันดูมอซอ ยากไร้ยังั้นได้ยังไง น่าจะทำให้มันดูเหมือนๆกัน

จริงๆอยากจะหาเบรกหลังแดงๆสักอันมาใส่ แต่ด้วยความที่มันเกินงบแล้ว และขี้เกียจไปนั่งแปลงเบรกหลังให้วุ่นวายอีก แถมสั่งจาน Dixcel สำหรับข้างหลังไปแล้วด้วย ถ้าจะทำใหม่ จะเสียตังสองรอบ ว่าแล้ว ก็เอาไปทำสีแดงๆ ละกันครับ

ส่องใกล้ๆ เน่าจริง ไร จริง มันจะเจ็ดขวบแล้วนี่เนาะ !

ไปร้านยางเจ้าประจำ ให้เค้ากระทำชำเราคาลิปเปอร์ให้ละกัน 

อุปกรณ์ที่ใช้ ก็มี สี ทนได้ 1 กระป๋อง

กับอันนี้ อะไรหว่า รองพื้น อ่ะป่าว สองกระป๋อง

ตอนถอดล้อออกมา ดูสภาพหัวน็อตตัวเอง เศร้าใจจริงๆ สงสัยหมดโปรเจ็คช่วงล่าง จะได้จัดใหม่เป็นแน่แท้่  T T

เริ่มต้น ถอดล้อออกมาก่อน แล้วก็มาทำความสะอาดกันสักเล็กน้อย

ก่อนจะหุ้มห่อกันไป

พ่นรองพื้นก่อน ปื้ดๆ

ยันข้างหลัง

เสร็จไป 1 รอบ

พ่นขาวๆ ไปอีก สองรอบ แล้วก็ มาลงสีแดง

เลือด%%%

พ่นแดงๆ ไปอีก 2 รอบ

เสร็จแล้ว ก็ ประกอบกลับ ง่ายจัง 

เสร็จแล้ว แดงสมใจ ทั้งหน้า และ หลัง ตามประสา แต่งรถ งบน้อย 555+

ก่อนทำ

หลังทำ

หมดไปอีก 1 อาทิตย์ อาทิตย์หน้า โปรเจ็ค Engine Start กับ เปลี่ยนสปริงฝาหลัง Type R จานเบรกหลัง Dixcel ครับ !

ใคร อยากแต่งแนวนี้ แนะนำไปดูรถจริงเลยครับ สวยกว่าในรูปอีก

ดูรถจริงแล้วอยากจะแต่งแนวอื่น5555

ขอบคุณมากครับ^^

21/8/2556

หลังจากที่ใส่สปอยเลอร์มูเก้นยกสูงเป็นไฟเบอร์ไปแล้ว ปรากฏว่า เกิดดปัญหาอย่างนึงคือ ฝากระโปรงหนัก และ เปิดยากมาก เวลาปิดก็สะเทือนใจเหลือเกิน 

แฟนผมก็ลำบาก ยกฝากระโปรงไม่ขึ้น เลยต้องเสียทรัพย์กันอีกแล้วครับ -*-

อ่านๆ เจอสปริงฝาหลัง Type R ช่วยแก้ปัญหาให้ประชาชนชาวหลังหนักได้ เลยติดต่อให้มาติดที่บ้านเลยครับ 

เทียบกัน ของเก่า ของใหม่

เป็นความรู้ใหม่เลยว่า xxxที่เรายกๆฝากระโปรงกันสบายๆเนี่ย สปริงช่วยเราขนาดไหน พอเอาสปริงออกไปอันเดียว ฝากระโปรง กลายเป็นเหล็กตันๆ ที่โคตรหนักเลย 

สปริง Type R เองดูจะหนากว่า และ แข็งกว่าสปริงเดิม ซึ่งช่วยให้ผ่อนแรงในการยกฝาหนักๆได้มากทีเดียว

พอติดเข้าไป กดเปิดฝาท้าย ก็เด้งขึ้นมาแบบนี้เลย จากตอนแรกที่แทบไม่เปิด

ก็โอเคไปหนึ่งอย่างครับ แต่ไหนๆพี่เค้าก็มาแล้ว ขอแอบพ่วงติดเจ้า Engine Start ไอเท็มสุดเท่ ของรถ Type R ด้วยเลย ^^

มันก็ไม่ได้เป็นอะไรที่ให้ประโยชน์มากมาย นอกจากดูสวยขึ้นบ้าง แล้วก็เอาไว้ฝึกนิสัยให้ไม่รีบร้อนสตาร์ท แต่ก็ โอเคนะครับ สนุกดี เหมอืนได้ของเล่นใหม่

รื้อเยอะเหมือนกันนะตอนติด

MODULO TYPE R 5555555+

ชอบจริงๆ สีแดงๆ เนี่ย 

เสร็จภารกิจไปอีก 1 อย่าง ปลายสัปดาห์ ต่อด้วย จานเบรกหลัง มาแล้วนะครับ จาน Dixcel แทนจานเดิมๆ ครับ 

Engine Start จากพี่พร เป็นไอเท็มที่ต้องมีไว้ ..มันเยี่ยมมากครับ

เพื่อนผมมานั่ง ยังงง??

ว่า FD มีได้อย่างไร 555 :)

Engine Start จากพี่พร เป็นไอเท็มที่ต้องมีไว้ ..มันเยี่ยมมากครับ

เพื่อนผมมานั่ง ยังงง??

ว่า FD มีได้อย่างไร 555 :)

มีแล้วดูรถอวกาศขึ้น 555

อุ้ย นั่นไง....  คิดไว้แล้วว่า ภายในอาทิตย์นี้แน่พี่เก่งต้องไปเปลี่ยน

พี่เก่งเปลี่ยนพวงมาลัย  อย่าลืมบอกผมด้วยนะ   สวยดี อิอิ