Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

19/7/2556    ความคืบหน้าชุดเบรกหน้า

ช่วงนี้เนื่องจากรถโดนคุณพ่อยืมไปใช้งานระยะสั้นๆ เลยไม่ได้มีเวลาเอาไปวัดระยะเบรกสักที วันนี้ว่างเลยรีบบึ่งลากเจ้า Black FD ไปวัดระยะเบรกกับล้อสักกหน่อย

เรื่องของเรื่องคือ ผมใส่ล้อ เลนโซ่ Project D spec E ขอบ 17 น่ารักสมวัย กว้างแค่ 7.5 นิ้ว เลยกังวลว่า จะมีปัญหากับเจ้า เบรก DC5 แดงๆ ที่ผมหามาเตรียมไว้หรือเปล่า

ลองดูหน้าตา และ ระยะเดิมๆ ก่อน

ตัวก้านไม่ได้ยกเหมือนพวก TE เค้า แต่ยังดีที่ช่วงปลายแอบกระดกหน่อยๆ

ล้อเน่าๆ จานแตนๆ

ส่วนข้างหลัง เล็งๆ จานใหม่เอาไว้เป็นจาน Dixel ครับ รอทำชุดหน้าเสร็จค่อยไปเปลี่ยน

เรื่องเบรกเป็นของแต่งที่ผมคิดว่า คุ้มค่ามากที่สุดตัวนึงในบรรดาทั้งหมดเลย เพราะช่วยเพิ่มความปลอดภัยได้เป็นอย่างดี แม้มันอาจจะดูเกินความจำเป็นไป แต่สิ่งที่ได้กลับมา ผมว่า คุ้มค่า ฝากให้เพื่อนๆ เป็นข้อมูลกันนะครับ เผื่อใครใส่ล้อลายนี้จะได้ไม่ต้องกังวลเวลาจะจัดชุดเบรก  :D

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

ทุ่มตรงรีบวิ่งมาที่ร้านเกรียงไกรการช่าง มาเจอพี่ลี่สุดหล่อ ให้ช่วยวัดระยะทำสเปเซอร์ขึ้นมารองรับเจ้า Brembo DC5 สักหน่อย

จานเบรกเพียบเบย

ระหว่างรอพี่ลี่ว่าง ก็มานั่งลุ้นกับสเปเซอร์ของเรา ว่าจะหนาเป็นเสาบ้านขนาดนี้หรือเปล่า

เริ่มการวัดเลยดีกว่าครับ ลุ้นจริงๆ ยังกะขึ้นชก กลัวใส่ไม่ได้

ขั้นตอนการวัดก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไร เอาจานวาง เอาเบรกมาคาบ เอาล้อมาทับ แล้วก็เพิ่มสเปเซอร์เข้าไป ประหนึ่งนักยกน้ำหนัก ที่ไล่ขอน้ำหนักเพิ่ม

รอบที่ 1 เรียกน้ำหนักที่ 6 มิล บางๆ  <<<< ไม่รอด ติดจังๆ

รอบที่ 2 เรียกน้ำหนักเพิ่มไปเลย 16 มิล <<<< เยอะไป 555+

รอบสุดท้าย ถ้าไม่ผ่านอดได้เหรียญทอง ขอเรียกที่ 12 มิล ฉิวๆ <<< เป๊ะ !!

ใส่ได้สบายๆละครับ รองเพิ่ม 12 มิลเท่าน้านนน

จินตนาการหน้าตาจากล้อเน่าเบรกกากไปก่อนตอนนี้ 555

ก่อนเสร็จงาน ก็วัดดุมล้อกันอีกนิดหน่อย เพื่อทำอแดปเตอร์เป็นบ่าในตัวไปเลย เอาแบบเน้นๆ

กลับบ้านสบายใจ สั่งจาน 330 ฮับดำ เซาะร่อง 8 ขีด พร้อมอแดปเตอร์ ชุดซ่อม ทำสี น็อตตัวยาว ~~~~ เยอะแยะ แต่ราคา จี๊ดเดียว  :P  สบาย

รอวันของเสร็จ ก็ไปจัดการให้สมอารมณ์หมาย อิอิ

แล้วเดี๋ยวมาต่อครับ เมื่อตังพร้อม 555

ครับผม ไหนๆก็ต้องไปวุ่นวายกับเรื่องเบรกกับล้อ ที่ตอนแรกมีปัญหาชีวิตกับล้อ 17 ของผมมากๆ ปรึกษามาหลายท่าน ยังไม่ได้คำตอบชัดเจน ไหนๆมาทำก็ขอแชร์ให้เพื่อนๆแล้วกันครับ ^^

ลืมบอกว่า ET45 นะครับ สเปกนี้มีเสียวถ้าจะใส่เบรกโตครับ ถ้าตั้งใจจะใส่่จริงๆ ต้องวางแผนตั้งแต่ตอนเลือกล้อเลย ไม่งั้น ลำบากเหมือนผม แต่เผอิญผมไม่ชอบก้านยกๆ โหดๆ เลยต้องแก้ปัญหากันไป 

แต่ร้านไว้ใจได้ ทำแล้วจบ ก็น่าคบหา ลองลุ้นกันต่อไปครับ ผม

รบกวนกระซิปราคาหน่อยได้ไมีครับ

ว่าจะเข้าไปทำเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

รบกวนกระซิปราคาหน่อยได้ไมีครับ

ว่าจะเข้าไปทำเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

PM ไปให้แล้วน้าคับ

รอติดตามเรื่องราวคับ ล้อสวยแอบปลิ้มเลยงับป๋ม 

ขอบคุณมากครับ ยังไม่เท่าเทพๆในนี้ครับ คันนี้รถบ้าน แต่งเรียบๆครับ แหะๆ

กำลังมีไอเดียว่า เจ้าคาลิปเปอร์ DC5 เดิมๆ ทำสีแดงมาใหม่ มันดูจืดๆ ยังไงไม่รู้  คล้ายๆจะเหมือนฝาครอบคาลิปเปอร์ 55+

เลยอยากจะตบแต่งเจ้าคาลิปเปอร์สักหน่อย 

ได้แนวมาจากสุดยอดเบรกเบรมโบ้ ของสำนักแต่ง Vorsteiner 

ลองทำในโฟโต้ชอป แบบ กากๆ ดูแนวคิดก่อน

ส่วนวิธีทำ พอจะแนะนำผมได้มั้ยครับ เพราะ

1.ถ้าเอาแค่สติ๊กเกอร์เคฟล่ามาติด กลัวเรื่องความร้อนที่คาลิปเปอร์จะทำให้มันติดไม่อยู่ หรือ อยู่ไม่ทน

2.ถ้าเป็นชิ้นงานคาร์บอนไฟเบอร์แผ่นบางๆมาติด จะไหวมั้ย

3.หรือเพื่อนๆท่านใดมีไอเดียมั้ยครับ???

ฝากแนะนำผมด้วยครับผม หรือถ้าเห็นว่ามันตลก ก็บอกได้นะครับ 55+

ความคิดโดนแบนโดยท่าน ผบ ไปแล้วอย่างไวครับ 555+

เลิกๆ เอาแดงๆ เดิมๆ จบไป Modulo Concept เน้นเรียบ ง่าย เดิมๆ  :P

ผ้ายางของแถมตั้งแต่ปี 06 ใช้ทนเกินไป ขอเปลี่ยนเป็นพรม Modulo ซะหน่อย เห็นมีโลโก้ Honda access ด้วย

Logo Modulo

คันบ่อยจริงปีนี้ ขับมาหกปีเดิมๆ พอจะทำหน่อย คันยิบๆเลย 555

เจ้าคาลิปเปอร์แดง สภาพยางต่างๆ ค่อนข้างเน่าครับ ไหนๆ ถอดล้างทำสีแล้ว ซ่อมมันให้ใหม่ๆ กริ๊บๆ เลยดีกว่า หาข้อมูลเรื่องชุดซ่อมไปคุยกับร้านเบรก เจอกระทู้นี้

http://www.civicesgroup.com/forum/topic39894

มีประโยชน์ดีมากๆครับ และโชคดี่หาได้ในราคาไม่แพง คนขายก็ใจดีไปส่งให้ถึงร้านทำเบรกเลย ^^ 

มาดูหน้าตาเจ้าชุดซ่อมหน่อยครับ 

มันก็เป็นยางธรรมดาๆ เอาไปเปลี่ยนกับยางเดิมที่ลอกๆ บานๆ ออก แค่เนี้ย ราคาโหดจุงเบย -*-

รอกันต่อไป อัพเดท ณ 23/7 รถก็ยังไม่ได้กลับมาเลยครับ T T

26/7/56

อัพเดทความคืบหน้าเรื่องชุดเบรกหน้า ภาพปัจจุบัน 

ของผมคือตัวขวาหน้าสุด สองอัน 555 สีสันสุดเน่าจากน้ำมันเบรกที่ผมสะเพร่าเอง แต่ช่างมัน ยังไงก็ทำใหม่อยู่แล้น

วันนี้ เปลี่ยนชุดซ่อม ส่งสลักไปชุบใหม่ ส่งปั๊มไปทำสีเรียบร้อย อาิทิตย์หน้า ร้านแจ้งขึ้นอัพจาน

ตื่นเต้นเสียนี่กระไร คิคิ

เขียนบรรยาย รีวิวได้สนุกมากเลยคับ

รอชมเบรคสวยๆ คับผม :0148:

ขอบคุณครับ รอจนเบื่อละครับ 555

ต่อด้วยการเอาหูยึดท่อ (ที่ปรับระดับได้) มาใส่รอครับ

ท่อมาแล้นนนน ล้างซะหน่อยยยย

ยัดๆ เข้าไปเลยยย ท่อของที่นี่ มีชุดคิตที่ระยะพอดีกับของเดิมรถ หลบช่วงล่างได้หมด ระยะเดิมๆครับ

พึ่งเห็นหน้าตาตอนใส่ ว่าใบใหญ่มากกกกก

งานเชื่อมเรียบร้อยดีสมคำร่ำลือครับ งานไทยผมว่าไม่ขี้เหร่นะครับ เทียบกับท่ออื่นๆ ที่เห็นมา

รอปรับระดับอีกนิด

Finish!!!

เดว ว่าเสาร์หน้า

ผมก็จะเข้าไปจัดสักใบ เอาแค่ปลายก่อน งบน้อย 555+

ถ้าไม่ใช่ปลายม่วงจะถูกลงอีกนะครับ ลองดูครับ