Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

มายังคร้าบๆๆๆๆๆๆๆ

ของดีต้องใจเย็นครับ 555+ น่าจะราวๆกลางเดือนครับ เดี่ยวจะหาวันไปใส่จานใหม่ข้างหลังก่อน บ่จี๊ซื้อเบรกหลังใส่ ใช้ของเดิมไปก่อนฮะ 555+

ท่อร้านนี้ ของเค้าดี เนียน จริง ถ้าเปลี่ยนกันชนหลังแล้ว ผมก็ว่าจะจัดอีกรอบ..

เคยใส่พักกลาง Type 2 รึยังครับ ผมไม่แน่ใจเสียงเท่าไหร่ กลัวจะดังไป โดนบ่น แต่ตอนนี้ ใส่แต่พักปลาย มันนุ่มไปนิดอ่ะครับ 555

เคยใส่พักกลาง Type 2 รึยังครับ ผมไม่แน่ใจเสียงเท่าไหร่ กลัวจะดังไป โดนบ่น แต่ตอนนี้ ใส่แต่พักปลาย มันนุ่มไปนิดอ่ะครับ 555

ใส่อยู่คับ Type II เสียงไม่ดังเกินไปนะคับ ผมว่ากำลังดี

ใส่อยู่คับ Type II เสียงไม่ดังเกินไปนะคับ ผมว่ากำลังดี

ขอบคุณมากเลยครับ อาทิตย์นี้ว่าจะใส่ชุดแต่ง อาจแว้บเข้าไปขยับท่อลงพร้อมใส่พักกลางไปเลย ><

ของดีต้องใจเย็นครับ 555+ น่าจะราวๆกลางเดือนครับ เดี่ยวจะหาวันไปใส่จานใหม่ข้างหลังก่อน บ่จี๊ซื้อเบรกหลังใส่ ใช้ของเดิมไปก่อนฮะ 555+

จัดเยอะจัดแยะจริงๆๆ อย่าลืมกลับมาเข้าวงการล้างรถเราเหมือนเดิมนะครับ 555+

จัดเยอะจัดแยะจริงๆๆ อย่าลืมกลับมาเข้าวงการล้างรถเราเหมือนเดิมนะครับ 555+

ไม่ลืมๆครับ 25 ส ค มีมีตติ้งด้วยน้า จะจัดไปให้ขัดกันครับ อิอิ

ไม่ลืมๆครับ 25 ส ค มีมีตติ้งด้วยน้า จะจัดไปให้ขัดกันครับ อิอิ

มิตติ้งที่ไหนครับน้าเก่งๆๆ อยากไปด้วยจัง

เดว วันเสานี้ ต้องรีบไปจัดซะแล้ววววว อิอิ

จัดแล้ว เอาคลิปเสียงมาฝากที่หน้านี้หน่อยน้าค้าบ ผมจะไปวันพุธเหมือนกัน อิอิ 

5/8/2556

วันนี้อัพเดทงานซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอหน่อยครับ เป็นที่พักแขนฝั่งผมเอง ที่ขาดกระจุย เห็นว่าเพื่อนๆเป็นกันหลายท่านเลย ผมอดทนมานานกว่าจะว่างไปทำ  :P

ขาดแบบนี้เลยครับ (อันนี้อยู่ที่ร้านหุ้มเบาะละครับ) แกะแผงสวิตซ์ไปละ

เรื่องแค่นั้น แต่ต้องรื้อประตูกันทุกบานเลย 555 ลามแท้

งัดซะเราเสีัยวเลย แกะแหลก

ซ่อมแค่จุดเล็กๆ ต้องแกะมาทั้งแผ่นแบบนี้ 555+

แกะเสร็จแล้ว ก็ขับรถไปทำงานด้วยสภาพแผงข้างประตูสุดเท่ แนวเปลือยๆ แครื่องเสียง โชลำโพง

จะเปิดกระจกรับบัตรที ลำบากแท้

ช่างบอกตอนเย็นๆเสร็จ ให้เข้าไปใส่ได้เลยยยยย เร็วดีจัง  :lol:

ห้าโมงครึ่งกลับมาที่ร้านอีกที มาดูผลงานหน่อย

ผมเลือกหนังเทียม สีดำ ตัดกับด้ายแดง เพื่อให้มันสอดรับกับแผงสวิตซ์คาร์บอนของผม จริงๆตั้งใจจะทำทั้งแผงเลย แต่ตังไม่พอ เลยได้แค่นี้ไปก่อน

หน้าตาแบบนี้ค้าบ

ประกอบกลับเข้าไป ก็สีตัดกันจริงๆเลย ครีมกับดำ -*-

หนังดำ ด้ายแดง สูตรมาตรฐาน

ฝั่งคนขับ ที่ขาดแค่ 1 เซ็น แต่ต้องเปลี่ยนทุกบานเลย แต่ทำมาแล้ว ก็โอเคนะครับ ไม่จั๊กกะจี้แล้ว เวลาท้าวแขน

ก่อนกลับ ช่างที่ร้านทำเบาะทำแผงประตูเราซะเลอะเทอะ ใช้ให้เช็ดซะเลย

ค่าเสียหาย ชิ้นละ 500 ทิปเด็กให้รอติดประตูให้ตอนเลิกงานอีกหน่อยนึง สบายไปอีก 1 อย่าง

งานต่อไปก็ไปขยับท่อ รอใส่ชุดแต่งโมดูโล ที่อยากใส่มาตั้งแต่ตอนวันแรกที่ได้รถ จนหกปีผ่านไป เพิ่งจะมีโอกาสได้ใ่ส่กับเค้า >< 

ท่อมันชิดอยู่ราวๆ 1 cm คงต้องเอาลงสักอีก 3-4 cm เผื่อชุดแต่งหน่อยนึง 

ยาวไปปปปป

ผมเองก็เคยใส่พักกลาง type 2 ร้านนี้ เสียงผมว่ากำลังดีครับ แบบเริ่มจะดังแบบกลางๆ หากอยากลั่นไปเลยคงต้องยิงสด

ตอนใส่ type 2 รถผมมันกลับกลายเป็นต้นหายน่ะครับ มันโล่งเกินไป...ส่วนตัวเเล้วชอบเสียง แต่ไม่ชอบฟิลลิ่งนี้ ตอนหลังจึงถอดออก

ยังไงลองปรึกษาคุณหนั่นอีกทีแล้วกันครับพี่...ปล.รถผม 1.8 ครับ

ผมเองก็เคยใส่พักกลาง type 2 ร้านนี้ เสียงผมว่ากำลังดีครับ แบบเริ่มจะดังแบบกลางๆ หากอยากลั่นไปเลยคงต้องยิงสด

ตอนใส่ type 2 รถผมมันกลับกลายเป็นต้นหายน่ะครับ มันโล่งเกินไป...ส่วนตัวเเล้วชอบเสียง แต่ไม่ชอบฟิลลิ่งนี้ ตอนหลังจึงถอดออก

ยังไงลองปรึกษาคุณหนั่นอีกทีแล้วกันครับพี่...ปล.รถผม 1.8 ครับ

รถผม 2.0 มันมีตั้งสองพักกลางแน่ะ คิดว่า คงต่างจาก 1.8 ที่มีอันเดียวพอสมควร แต่เท่าที่ปรึกษาคุณหนั่นแล้ว ถ้าจะทำจริงๆ น่าจะยาวนะครับ 555+ เอาเล่นๆ ขำๆ ไปก่อนละกัน 

7/8/2556 

เนื่องจากการติดสเกิร์ต จะทำให้ท่อมันชิดกับชุดแต่งมากไป วันนี้เลยต้องไปขยับท่อลงมา 3 cm ตามที่ร้านบอกครับ ไปที่เดิม สำนัก Prodrager

มาเย็น รถเพียบเลย FB ก็มาทำกันเยอะ เจอสองคัน ท่อดังๆกันทั้งนั้นเลย เราหม้อพักปลายอย่างเดียว เขิน  :P

รอคิวเสร็จ ขึ้นฮ้อย เลยแอบบอกเจ้าของร้าน ให้จัดพักกลาง Type 2 มาให้หน่อย เสียงเดิมนุ่มแต๋วไปนิด 

เนื่องด้วย FD2.0 มีความต่างจาก 1.8 ซึ่งก็เป็นข้อดีอย่างนึงที่ผมชอบคือ มันมี พักกลางมา 2 ใบเลย ทำให้มันซับเสียงได้ดี ถึงแม้จะเปลี่ยนพักกลางแต่งของร้านที่เสียงโหดแล้ว มันก็ยังเงียบกว่า เมื่อเทียบกับรถ 1.8 ครับ ซึ่งผมไม่ชอบดังมากๆ แบบนี้ นุ่มแน่นขึ้นแน่นอน 

ลองมาดูกันครับ อันนี้ หลังแคต 1 ใบ

รอตั้งนาน กว่าจะมา นี่หน้าตา Type2 ของเค้าครับ ใบเล็กกว่าเดิมแยะ

มุมกว้างๆทั้งเส้น

ใช้หน้าแปลนเดิม เชื่อมไป ต่อพักปลายเดิมๆ สบาย

ต่อจากใบจิ๋วใบแรก ก็เป็นพักกลางใบที่สอง ตัวนี้ล่ะครับ ที่เราจะเปลี่ยนมัน

เสร็จแล้ว มาลองฟังเสียงสตาร์ทหน่อยครับ ถ่ายได้แค่นี้ กลัว ผบ บ่นเรื่องเสียง 

เสียงโดยรวมเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ เข้าไปในห้องโดยสารแบบอึนๆละ เวลาเร่งเครื่องนี่ ทำเอาสั่นเหมือนกันครับ มันดังขึ้น แต่ ชอบมากเลย มันดังแน่นๆ ทุ้มๆ ไม่แว้นครับ 

ส่วนอัตราเร่ง ไม่พูดถึงนะครับ สัมผัสไม่ค่อยเทพ 555 แต่ก็กลับบ้าน เหยียบกระจายอยู่ครับ เสียงมัน ก็ขับสนุกครับ

ต่อไปก็ ชุดแต่งโมดูโล เรียบๆ บ้านๆนะค้าบบบ วันเสาร์นี้

อันข้างบน กด Enter ผิด ข้อมูลสลับที่เลย T T

7/8/2556 

เนื่องจากการติดสเกิร์ต จะทำให้ท่อมันชิดกับชุดแต่งมากไป วันนี้เลยต้องไปขยับท่อลงมา 3 cm ตามที่ร้านบอกครับ ไปที่เดิม สำนัก Prodrager

มาเย็น รถเพียบเลย FB ก็มาทำกันเยอะ เจอสองคัน ท่อดังๆกันทั้งนั้นเลย เราหม้อพักปลายอย่างเดียว เขิน   :P

รอคิวเสร็จ ขึ้นฮ้อย เลยแอบบอกเจ้าของร้าน ให้จัดพักกลาง Type 2 มาให้หน่อย เสียงเดิมนุ่มแต๋วไปนิด 

เนื่องด้วย FD2.0 มีความต่างจาก 1.8 ซึ่งก็เป็นข้อดีอย่างนึงที่ผมชอบคือ มันมี พักกลางมา 2 ใบเลย ทำให้มันซับเสียงได้ดี ถึงแม้จะเปลี่ยนพักกลางแต่งของร้านที่เสียงโหดแล้ว มันก็ยังเงียบกว่า เมื่อเทียบกับรถ 1.8 ครับ ซึ่งผมไม่ชอบดังมากๆ แบบนี้ นุ่มแน่นขึ้นแน่นอน 

ลองมาดูกันครับ อันนี้ หลังแคต 1 ใบ

ต่อจากใบจิ๋วใบแรก ก็เป็นพักกลางใบที่สอง ตัวนี้ล่ะครับ ที่เราจะเปลี่ยนมัน

รอตั้งนาน กว่าจะมา นี่หน้าตา Type2 ของเค้าครับ ใบเล็กกว่าเดิมแยะ

มุมกว้างๆทั้งเส้น

ใช้หน้าแปลนเดิม เชื่อมไป ต่อพักปลายเดิมๆ สบาย

เสร็จแล้ว มาลองฟังเสียงสตาร์ทหน่อยครับ ถ่ายได้แค่นี้ กลัว ผบ บ่นเรื่องเสียง 

เสียงโดยรวมเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ เข้าไปในห้องโดยสารแบบอึนๆละ เวลาเร่งเครื่องนี่ ทำเอาสั่นเหมือนกันครับ มันดังขึ้น แต่ ชอบมากเลย มันดังแน่นๆ ทุ้มๆ ไม่แว้นครับ 

ส่วนอัตราเร่ง ไม่พูดถึงนะครับ สัมผัสไม่ค่อยเทพ 555 แต่ก็กลับบ้าน เหยียบกระจายอยู่ครับ เสียงมัน ก็ขับสนุกครับ

ต่อไปก็ ชุดแต่งโมดูโล เรียบๆ บ้านๆนะค้าบบบ วันเสาร์นี้

ไปจัดท่อมาอย่างไว
สงสัยต้องตามไปติดๆๆครับ  ของผมเป็น 1.8 เสียงน่าจะเบากว่านี้นิดนึงมั้งงง...ครับ