Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

พี่เก่งครับ สอบถามพิกัด Relay คลัชคอมแอร์หน่อยครับ ตอนนี้มีอาการวูบๆวาบๆ เช่นกันคร้าบบบ ^^

เห็นเงียบๆ แต่มาเรื่อยๆนะ 

ปีนี้น่าจะเพลาๆ ลงละครับคุณบอล 555

ดูหนังแจ่มมากคร้าบบ

ลูกแย่งดูหมดเลยครับ T T

พี่เก่งครับ สอบถามพิกัด Relay คลัชคอมแอร์หน่อยครับ ตอนนี้มีอาการวูบๆวาบๆ เช่นกันคร้าบบบ ^^

PM ไปเรียบร้อยคร้าบ

หล่อมากครับ  :0023:

เราจะโตไปด้วยกันนะชาวสีดำ 555

• 4 weeks later...

หลังจากหยอดกระปุกมาพักใหญ่ ก็ไปตามหาของที่อยากได้มานาน มาไว้ในครอบครองได้แล้วครับ

" ZOOM MONACO CARBON"

ชั่งจิตชั่งใจอยู่นาน ว่าจะเอาแท้ หรือ ก้อป ที่ราคาต่างกันเกือบสองสามเท่าดี  สุดท้ายจังหวะดีๆ ร้านค้าเทโปรลดกระหน่ำของแท้กันซะงั้น เลยไปจัดมาเลยครับ

ถ่ายรูปกระจกเก่า ก่อน ตามธรรมเนียม ปฏิบัติ

มาเริ่มส่องกันจาก ขา ก่อนนะครับ ขายึดตรงรุ่น Civic FD เราหน้าตาแบบนี้ครับ ขันยึดแทนของเก่าได้เลย

กระจกน้ำหนักเบามากๆ ครับ เทียบกับของเก่านี่ ประมาณสองอันรวมกันได้ ช่วยเพิ่มแรงโม้ได้เช่นเคยครับ กับน้ำหนักที่ลดไป

ลอง "ZOOM" ดูครับ ลายผ้าคาร์บอนน่าลูบไล้มั่กๆ

ใช้เวลาติดตั้ง 1 นาทีถ้วน ก็สำเร็จความใคร่ในการแต่งรถไปครับ

เป็นธรรมเนียมของคนติดมา ว่าต้องมีรูปเทียบกัน ว่ามุมมองต่างกันยังไง พอดีจังหวะแสงจะหมดแล้ว ภาพไม่ได้เรื่องเลยครับ แต่ก็พอดูได้บ้าง

ข้อดีของกระจกตัวนี้ครับ

1. เลนส์สีฟ้าตัดแสงดีมากๆ ขับกลางวันมองหลังไป ก็ไม่แสบตาครับ สบายตาดี ขับกลางคืน เจอรถสูงๆ ยิงไฟมา ก็สบายๆ ครับ 

2. มุมมองที่กว้าง และไกลขึ้น ช่วยให้ทัศนวิสัยในการมองภาพกว้างมากขึ้น สามารถเห็นลูกๆ ที่นั่งเล่นที่เบาะหลังชัดเจนครับ 5555

3. ขาตรงรุ่น ติดแล้ว ไม่มีสั่นครับ ไม่ต้องกลัวรำคาญ

ข้อเสีย

1.สำหรับรถที่ติดฟิล์มมืดๆ ผมว่า อาจจะทำให้การมองหลังลำบากครับ เพราะแสงที่ถูกตัดออกไป ถ้าขับกลางคืนนี่ มองไปเห็นแต่จุดๆ ไฟแน่ๆ ครับ รถผมฟิล์มใสๆ ยังมองกลางคืนไม่ค่อยถนัดเลยครับ

2. มุมมองที่กว้างขึ้น อาจเป็นอุปสรรคในการถอยจอดได้ครับ เพราะมันจะหลอกตาว่าวัตถุอยู่ไกลขึ้นครับ แต่ถ้ามีกล้องมองหลังก็สบายๆ ครับ

3. มุมมองที่เปลี่ยนไป ทำให้การขับรถยังไม่ค่อยชินครับ เพราะปกติผมจะมองกระจกหลังบ่อยๆ ตอนนี้กำลังปรับตัวครับ

4. ใครติดสปอยเลอร์ หรือ วิง อาจจะโดนมันบดบังทัศนวิสัยครับ เพราะมันเหมือนโดนดึงภาพไปไกลขึ้น สปอยเลอร์เรามันตามไปบังด้วยครับ ปกติเราจะมองลอดช่องสปอยเลอร์ได้พอดีๆ 

เห็นว่า่ ข้อเสีย อาจจะดูเยอะกว่า แต่ถ้าแลกกับของสวยๆ ที่มาอยู่ในรถ กับป้องกันรถไฟหน้าบ้าพลังขับตามหลังตอนกลางคืน ผมว่า คุ้มครับ (ข้อแรกสำคัญกว่าเนอะ)

จบข่าวครัชชช

กระจกมองหลัง ZOOM หล่อๆเลยครับ   :0084:

ดูแล้วเหมือนมุมมองจะกว้างกว่าเลนส์ SPOON อยู่นิดนึง

ใส่ช่วงแรกเวลามองจะมึนหัวมากโดยเฉพาะขับตอนกลางคืน

E1625571-CF98-4D98-94C1-48FBC69554CA_zps

วิธีแก้ของผมคือถอดหมอนรองศีรษะของเบาะหลังออกครับ  เพราะหมอน 2 ใบที่เบาะหลังทำให้หางตารู้สึกเหมือนว่ามีรถขับตามหลังอยู่ 2 คัน 5555++

แต่มีอีกวิธีที่ไม่ต้องถอดหมอนออกก็คือ เปลี่ยนเบาะหลังใส่ของ type r ครับ ทรงของหมอนจะเตี้ยกว่าทำให้ไม่บังสายตาดีครับ

แล้วจะปรับตัวเข้ากับเลนส์กระจกได้เร็วขึ้น

ดูน่าจะเป็นปัญหาเดียวกันนะครับ มองไปเห็นแต่สปอยเลอรฺ 555 ขอบคุณสำหรับแนวทางการแก้ไขครับ เดี๋ยวลองดูครับผม ^^

ดูน่าจะเป็นปัญหาเดียวกันนะครับ มองไปเห็นแต่สปอยเลอรฺ 555 ขอบคุณสำหรับแนวทางการแก้ไขครับ เดี๋ยวลองดูครับผม ^^

รอรับบริการเลยครับ ของพร้อม 555

อั่ยยะ มาไวเชียว ดำดำ ได้มั้ยครับ หยอดปุกรอเลย5555

เอามายั่ว Delivery ด้วยนะเออ!!!

4611EA51-F598-4488-B520-26C26828A82D_zps

จะเข้าสู่ขวบปีที่สองกันแล้ว ตั้งแต่คิดจะเริ่มบูรณะเจ้าดำคันนี้  ไวมากๆ ครับ  คราวนี้เลยอยากบันทึกความทรงจำล่าสุดของเจ้า Black FD คันนี้ เก็บไว้ให้นึกถึงหน่อยครับ เลยจะลองถ่ายภาพแบบเน้นๆ ของแต่งที่ผมไปใส่ๆ หาๆ มา ทั้งหมดครับ อาจจะไม่ได้แต่งแล้วเพอร์เฟคที่สุด แต่ของทุกชิ้นที่ผมได้มา มาจากน้ำพักน้ำแรง ความตั้งใจ ความรัก และความผูกพันที่มีให้กับรถญี่ปุ่นคันนี้ ทุกๆ ชิ้นมีความหมายกับผมหมดเลยครับ ^^

หมวดหมู่ของพวกสติ๊กเกอร์ อาจจะดูไม่ใช่ของแต่งที่ราคาแพง แต่ทุกแผ่น ก็มีความหมายในตัวของมันเองครับ ผมลืมถ่าย Enjoy Honda ที่คาดหน้ารถมาอีกอย่างนึง ซึ่งแผ่นนั้น บอกความรู็สึกทั้งหมดได้ดีทีเดียวครับ

ส่วนของ โลโก้ ต่างๆ ที่ประดับอยู่บนรถคันนี้ ผมตั้งใจลงทุนใช้ของดีๆ เพื่อให้อยู่คงคู่รถเราไปนานๆ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ จึงเลือกเป็นของ แท้ JDM ทั้งหมดเลยครับ ชุดนี้ขอบคุณคุณแมน MF IMPORT ที่จัดการให้ด้วยนะครับ ^^

ส่วนคอนโซลหน้ารถ เป็นส่วนที่ผมรักมากๆ ครับ ในซีวิคคันนี้ ตั้งแต่สมัยเป็นจอสีฟ้า ผมก็ตกหลุมรักมันตั้งแต่แรกเลย จนตอนนี้ เป็นสีแดงแล้ว ยิ่งทำให้ผมรักเจ้านี่มากขึ้นไปอีก ทุกๆ วันที่ได้ขับ ได้มองหน้าจอ ความสุขมันช่างเกินบรรยายครับ อย่างน้อยๆ ถึงเราจะไม่ใช่ Type R แท้ๆ แต่บรรยากาศที่ได้ใช้ของที่อยู๋ใน FD2 มันช่างเร้าใจซะนี่กระไร

ชุดพาร์ททั้งหมดจาก Showcase ถึงผมจะไม่สามารถหาพาร์ทแท้มาใส่เติมเต็มความฝันได้ แต่ชิ้นงานที่มีคุณภาพของร้านนี้ ก็ตอบโจทย์ผมได้ดีทีเดียวครับ บวกกับฝาหน้าจาก Garage Beary ที่เป็นของขวัญวันเกิดสุดพิเศษจากคุณภรรยา ยิ่งทำให้ผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้มองรอบๆ คันครับ

ชิ้นส่วนอื่นๆ จิปาถะที่ไม่รู้จะจัดอยู่ในหมวดไหน ก็รวมไว้ในนี้แล้วกันครับ เพื่อความปลอดภัย เพื่อทัศนวิสัย เพื่อความเร้าใจ อยู่ในนี้แล้วครับ 555

ยังมีอีกนิด ไว้มาต่อครับ เกริ่นข้อความยืดยาว หวังว่าคงไม่เลี่ยนกันนะครับ อิอิ

จะเข้าสู่ขวบปีที่สองกันแล้ว ตั้งแต่คิดจะเริ่มบูรณะเจ้าดำคันนี้  ไวมากๆ ครับ  คราวนี้เลยอยากบันทึกความทรงจำล่าสุดของเจ้า Black FD คันนี้ เก็บไว้ให้นึกถึงหน่อยครับ เลยจะลองถ่ายภาพแบบเน้นๆ ของแต่งที่ผมไปใส่ๆ หาๆ มา ทั้งหมดครับ อาจจะไม่ได้แต่งแล้วเพอร์เฟคที่สุด แต่ของทุกชิ้นที่ผมได้มา มาจากน้ำพักน้ำแรง ความตั้งใจ ความรัก และความผูกพันที่มีให้กับรถญี่ปุ่นคันนี้ ทุกๆ ชิ้นมีความหมายกับผมหมดเลยครับ ^^

หมวดหมู่ของพวกสติ๊กเกอร์ อาจจะดูไม่ใช่ของแต่งที่ราคาแพง แต่ทุกแผ่น ก็มีความหมายในตัวของมันเองครับ ผมลืมถ่าย Enjoy Honda ที่คาดหน้ารถมาอีกอย่างนึง ซึ่งแผ่นนั้น บอกความรู็สึกทั้งหมดได้ดีทีเดียวครับ

ส่วนของ โลโก้ ต่างๆ ที่ประดับอยู่บนรถคันนี้ ผมตั้งใจลงทุนใช้ของดีๆ เพื่อให้อยู่คงคู่รถเราไปนานๆ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ จึงเลือกเป็นของ แท้ JDM ทั้งหมดเลยครับ ชุดนี้ขอบคุณคุณแมน MF IMPORT ที่จัดการให้ด้วยนะครับ ^^

ส่วนคอนโซลหน้ารถ เป็นส่วนที่ผมรักมากๆ ครับ ในซีวิคคันนี้ ตั้งแต่สมัยเป็นจอสีฟ้า ผมก็ตกหลุมรักมันตั้งแต่แรกเลย จนตอนนี้ เป็นสีแดงแล้ว ยิ่งทำให้ผมรักเจ้านี่มากขึ้นไปอีก ทุกๆ วันที่ได้ขับ ได้มองหน้าจอ ความสุขมันช่างเกินบรรยายครับ อย่างน้อยๆ ถึงเราจะไม่ใช่ Type R แท้ๆ แต่บรรยากาศที่ได้ใช้ของที่อยู๋ใน FD2 มันช่างเร้าใจซะนี่กระไร

ชุดพาร์ททั้งหมดจาก Showcase ถึงผมจะไม่สามารถหาพาร์ทแท้มาใส่เติมเต็มความฝันได้ แต่ชิ้นงานที่มีคุณภาพของร้านนี้ ก็ตอบโจทย์ผมได้ดีทีเดียวครับ บวกกับฝาหน้าจาก Garage Beary ที่เป็นของขวัญวันเกิดสุดพิเศษจากคุณภรรยา ยิ่งทำให้ผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้มองรอบๆ คันครับ

ชิ้นส่วนอื่นๆ จิปาถะที่ไม่รู้จะจัดอยู่ในหมวดไหน ก็รวมไว้ในนี้แล้วกันครับ เพื่อความปลอดภัย เพื่อทัศนวิสัย เพื่อความเร้าใจ อยู่ในนี้แล้วครับ 555

ยังมีอีกนิด ไว้มาต่อครับ เกริ่นข้อความยืดยาว หวังว่าคงไม่เลี่ยนกันนะครับ อิอิ

.

หล่อๆๆๆ ครับ

ต่อกันอีกนิดครับ เพิ่งจะว่างอัพรูป

มาที่ห้องเครื่องอันแสนจะธรรมดาของผมกันบ้าง มีเพียงฝาครอบสีแดงเด่นๆ ไว้ให้เห็นง่ายๆ 1 อัน ที่คาดแบตแดงๆ 1 อัน ฝาหม้อน้ำมูเก้นเบิกยุ่นอัน แล้วก็กรอง K&N เดิมๆ ก็พอแล้วครับ

จริงๆ มีแอร์ดักอีกอัน ไม่รู็จะถ่ายยังไง 555555

ส่วนภายในอื่นๆ ที่ผมเน้นมากๆ เพราะต้องเห็นกันตลอดเวลา ก็สรรหาของเลือกใส่กันไปครับ Type R มั่ง  โมดูโลมั่ง บรายด์มั่ง มั่วๆ กันไปครับ