Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

วันนี้ เป็นวันหยุด ของใครหลายคน แต่ ผม ก็ไม่ได้หยุดกับเค้าครับ เสียใจมาก

แต่ ก็ยังมีเรื่อง ให้สนุกบ้าง เพราะวันนี้ ของที่รอมานาน กว่า 1 เดือน ก็มาถึงแล้วครับ นั่นก็คือ

ราง Bride RO ตรงรุ่น FD  สำหรับใส่กับ Bride Euroster นั่นเองครับ รอญี่ปุ่นอ๊อกเหล็ก นานมากกกกก 

เมื่อมาแล้ว ก็ให้ร้านจัดการประกอบกับเบาะ ที่นั่งรอนานจนแห้งเหี่ยวไปแล้ว

พร้อมรอใส่แล้วครับ 

มาดูหน้าตาคร่าวๆ ก่อนนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย ป้อกแป้ก มาก

เบาะที่ผมเลือกเป็น Bride Euroster ครับ อยู่ในตระกูล Street Series ของ Bride เค้า ที่เน้นเบาะสำหรับใช้งานบนท้องถนนประจำวันครับ

เหตุผลที่ต้องเลือกเจ้าตัวนี้ เพราะ

1 . ผบ ไม่ต้องการเบาะปีกสูง ที่เข้าออกลำบากและยังมีเรื่องลูกเล็ก ที่ต้องนั่งตักอีก กลัวจะระเบิดปีกไปซะก่อน

2. ต้องเป็นเบาะที่ไม่เตี้ยมาก เพราะผมขับไม่ถนัด 55555

เนื้อผ้าเป็นหนังกลับ นุ่มๆ แต่เมื่อกดดู จะค่อนข้างแน่นครับ ปีกที่น่อง ไม่สูง แต่จะพอดีกับน่องเราครับ และช่วงตัว ก็จะมีปีก มาโอบช่วงตัวเรา ให้กระชับ แต่บอกเลยว่า เหมือนนั่งเก้าอี้ เพื่อสุขภาพจิงๆ ครับ 555 นั่งสบายมากกกก

มาใส่รถกันครับ

หน้าตาเบาะเดิม ทนตูด มา 8 ปี ละ 

ถอดออกซะเลย

ยัดเจ้า Euroster เข้าไป รางตรงรุ่น ไขน็อตไม่กี่ตัว จบเลย

แต่สังเกตว่า พื้นที่ด้านข้าง ดูจะเหลือเยอะไปนิด ก็แปลกๆ ตรงนี้ครับ มันไม่เต็มเหมือนเบาะเดิม แถมยังมีตัวเลื่อนราง มาเกะกะช่วงขาเรา นิดหน่อย

เบาะเตี้ยจากเดิมไป ราวๆ 1 นิ้วครับ ไม่ได้ต่างมาก แต่ ก็ ยังไม่ค่อยชิน กับมุม แบบนี้ครับ

แถมๆ ด้วย ไฟส่องเท้า สีแดงๆ ให้มันจี๊ดจ๊าด เข้ากับไมล์หน่อย เหลือ จอแอร์ กับ วิทยุ อีกนิด จะแรงงง ละ

เบาะหล่อมากกกครับ pretty-onion-head-emoticon.gif?129286251pretty-onion-head-emoticon.gif?129286251pretty-onion-head-emoticon.gif?129286251pretty-onion-head-emoticon.gif?129286251pretty-onion-head-emoticon.gif?129286251

ยังห่างชั้น ท่านพี่ หลายขุมนัก ครับ

เทพสีดำจริงๆๆ

ตอนนี้ ยังเป็นลูกกะจ๊อกอยู่ค้าบ 

เบาะหล่อมากเลย  ท่าทางจะนิ่มมากๆ 

สมกับการรอคอย : ) 

นั่งสบายมากๆ ครับ ขึ้นลงสะดวก ลุกนั่งสบายครับ อิอิ นี่ยังรออีกข้าง ยังไม่มาเลย มาแต่ราง T T

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา หลังจากขออนุมัตืิ ท่าน ผบ ให้ไปทำการติดตั้งของ Type R อีกชิ้น ได้แล้ว ก็รีบแจ้นไปบ้านคุณเชษ เพื่อติดตั้งหัวเกียร์ ครับ ใช้เวลาจากบ้าน 20 นาที ก็มาถึง

ถ่ายรูป ชุดเกียร์ เดิมๆ เก็บไว้ก่อน 1 แชะ

แล้วก็ แกะ กรอบเดิมๆ ออก

เอาชุดถุงเกียร์(เบิกมาใหม่ หอมๆ เลย) มาครอบเข้าไป

เอาอแดปเตอร์ ยัดใส่ แล้วก็ เอาสปริง ใส่ หมุนหัวเกียร์ เข้า เป็นอัน เรียบร้อย สบายๆ ของเดิมๆ เป๊ะๆ

เสร็จละครับ

ในรูปหัวมันจะดูใหญ่ๆ เป็นเพราะกล้องไอโฟนนะครับ จริงๆ มันเล็กกว่านีี้

ยามค่ำคืนกันบ้าง

สัมผัสที่ต่างไป คือ หัวเกียร์ มันจะดู หลวมๆ เก้งก้างๆ นิดนึง ปกติเราใช้มือบีบแล้วเข้าเกีัยร์ อันนี้ เปลี่ยนเป็น กด แล้ว เข้าเกียร์ ก็ได้ฟีลแปลกๆ ไปอย่าง

คราวนี้ นอกจากไม่มีจอให้ดูสถานะเกียร์เพราะเป็นจอแดงแล้ว ที่เกียร์ ก็ไม่มีแล้ว เช่นกัน 555 งงกันเข้าไป เราขับเอง สบาย ชินๆ แต่เด็กร้านล้างรถ มาถึง โยกใหญ่เลย ต้องรีบไปบอกว่า เฮ้ยน้อง คลัชไม่มี เห็นมั้ย ไม่ต้องโยกเว้ย 55555

สนุกดีครับ ทำรถ JDM เนี่ย ขอบคุณคุณบอล และ เฮียฮั้ง บางพลี สำหรับ ข้อมูล และของแท้ราคาดีๆ ครับ แล้วก็ คุณเชษ ที่ติดตั้งให้อย่างดีเลย 

แถมอีกนิด กับ สติ๊กเกอร์ จาก Bride ครับ

มีข้างเดียว 5555

ฉุดไม่อยู่แล้วคันนี้ ลามไปไวมากๆๆๆ 

ใกล้หมดละครับคุงบอล ขออีกนิสสสส ขอบคุณมากๆ นะครับ รบกวนถามบ่อยๆ เลย 

ได้มีโอกาสไปลองนั่ง + ขับมานิดนึง แล้วคันนี้

หล่อไม่เบาจริงๆครับพี่เก่ง  รอชม I-tem ชิ้นต่อไปครับ ^^

งามแท้ๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากคร้าบ ยังอีกห่างไกลความงามครับ

หัวเกียร์เดิมไปยังครับ ผมรับต่อ^^

ไปแล้วค้าบบบ คนใกล้ตัวเอาไปแร้ว 555

ได้มีโอกาสไปลองนั่ง + ขับมานิดนึง แล้วคันนี้

หล่อไม่เบาจริงๆครับพี่เก่ง  รอชม I-tem ชิ้นต่อไปครับ ^^

เบาะยังมาไม่ครบข้างเลยคุณน้อง T T

• 2 weeks later...

วันนี้ เบาะนั่ง ฝั่ง ผบ มาแล้วครับ เตรียมพบกับรีวิว

bride euroster กันนะครับ จะเหลา แบบ ละเอียดๆ เลยครับ ^^

วันนี้ เบาะนั่ง ฝั่ง ผบ มาแล้วครับ เตรียมพบกับรีวิว

bride euroster กันนะครับ จะเหลา แบบ ละเอียดๆ เลยครับ ^^

รอชมเบาะเทพ อิอิ.

มาพบกับ รีวิว BRIDE EUROSTER ของผมกันครับ

เบาะที่ผมเลือกใช้กับ FD ของผม อย่างที่เพื่อนๆที่อ่านกระทู้ก่อนหน้านี้ แล้วว่า ผมเลือกเจ้า Euroster ตัวนี้ เพราะเหตุผลหลายๆ อย่าง ก่อนอื่น มาทำความรู้จักกับ เบาะ รุ่นนี้กันก่อนครับ ^^

Bride Euroster เป็นเบาะรุ่นใหม่ แต่หน้า เกือบ เหมือนเก่า (รุ่น EuroII) ของบรายด์ อยู่ในตระกูล Street Series หรือ กลุ่มเบาะ เพื่อการใช้ทั่วไปบนท้องถนนครับ เรียกได้ว่า ออกแบบมา

เพื่อใช้งานในชีวิตประจำวันนั่นเอง เบาะในกลุ่มนี้ ที่ฮิตๆ ดังๆ เทพๆ ก็เช่น CUGA หรือ Vorga นั่นเองครับ เป็นเบาะที่สามารถปรับเอนได้ครับ

Euroster ตัวนี้ เป็นเบาะที่ปรับปรุงมาจาก Euro II เดิม โดยทำให้ปีกเตี้ยลงอีกนิดครับ แต่นั่งสบายมากๆ หน้าตาเดิมๆ ครับ

อันนี้ EuroII (ซ้าย) เทียบกับ Euroster (ขวา) แยกไม่ออก ขอบอก ต่างกันแค่ สีปัก กับ ปีก นิดหน่อย 

มาต่อกันที่เรื่อง ราง ของ Euroster นะครับ เป็นที่รู้กันว่า Bride ทำรางตรงรุ่นให้กับรถต่างๆ เยอะมากๆ ซึ่งแน่นอนว่า FD ของเรา ยอดฮิต ก็มีรางตรงรุ่นเช่นกัน โดยรางของ Bride เอง

นอกจากเเบ่งด้วยรุ่นรถแล้ว ยังแบ่งเป็นรางสำหรับเบาะ ซีรีย์ ต่างๆ อีกด้วยนะครับ เบาะรุ่นแพง รางจะถูก แต่เบาะรุ่นถูก จะรางแพงครับ ไม่รู้ Bride คิดยังไง 555

เจ้า Euroster ใช้ราง รุ่น MO ครับ แต่ถ้าใครมีรางพวก RO ที่ใส่พวก Vorga Cuga สามารถซื้ออแดปเตอร์สำหรับแปลงเป็นราง MO ได้ครับ ตามรูปด้านล่าง ราคาหลักพัน ต้นๆ ครับ

มาดูของจริงกันครับ

เนื้อผ้าของเบาะ Euroster นี้ เป็นแบบหนัง Alcantara หรือ หนังกลับ ทั้งตัว ครับ 

ปีกค่อนข้างเตี้ย ครับ ตรงคอนเซป เข้าออก สบายครับ แต่ก็เสียวๆ เหมือนกัน กำลังฝึกเกร็งก้นอยู่ 555

พื้นที่นั่ง มีการทำนูนขึ้น เพื่อรองรับช่วงน่อง กับ สะโพกครับ ปูด้วยผ้าตาข่าย กันลื่นครับ

ปีกข้าง ยื่นออกมาเล็กน้อย รองรับช่วงเอวลงไปครับ ผมนั่งไปนี่ พอดีๆ เลย แต่ถ้าคนเจ้าเนื้อหน่อย อาจจะอึดอัดข้างๆ บ้าง

รูร้อยเข็มขัดซิ่ง เป็นพลาสติก หน้ามีลายนิดหน่อยครับ ไม่ได้เป็นแบบเรียบๆ

ขาดไม่ได้กับ LOGO Bride ปักแน่นๆ สีเทาๆ บนสว่นหัว

ลูกบิด มีสองฝั่ง ทั้งสองตัว เป็นลักษณะ หมุน เพื่อเอนเบาะ ขึ้นลงครับ แรกๆ จะฝืดมากๆ ครับ ต้องออกแรงพอตัว

ที่เลื่อนราง ก็คล้ายๆ ของเดิม แต่จะยื่นออกมาค่อนข้างเยอะ ก็ไม่รู็จะทำยื่นๆ ขนาดนี้ทำไม 5555

ด้านหลัง มีซิปด้วย ถอดได้ป่าวหว่า

เบาะตัวนี้ นั่งแล้ว ดูเตี้ยลงจากเบาะเดิมไม่มากครับ แต่นั่งสบายกว่า กระชับกว่า เวลาขับช่วยบังคับท่านั่งเราดีครับ ข้อเสียของมันคือ เป็นหนัง Alcantara นี่แหละ น่าจะรักษายากนิดนึง >< 

มาดูรางกันนิดนึงครับ ตรงรุ่น FD2 ขันน็อต จบๆ เลย จ่ายแพงอีกนิด เพราะไม่มีเวลาไปแปลงรางครับ ต้องเอาง่ายไว้ก่อน ปลอดภัยๆ ด้วย ^^

ก็ฝากไว้ให้เพื่อนๆ เป็นข้อมูลนะครับ สนนราคาค่าตัวอยู่ที่ 58-60K แล้วแต่ร้านนะครับ (ราคารวมราง) ถ้าไม่รวมราง น่าจะ 40K กลางๆ ครับ ดูจะเป็นรุ่นที่เกือบจะถูกสุดของ Bride เลยที

เดียว แต่ก็ ใช้งานได้ดีในชีวิตประจำวันครับ ไม่ต้องระวังเรื่องปีกมาก ผบ นั่งแล้ว ไม่บ่นครับ สบายใจ และก็ดูเรียบร้อยดีด้วยครับ ปิดท้าย ด้วย รูปรวมๆ อีกนิดครับ ไม่ได้ใช้กล้องดิจิตอลถ่ายเลย ใช้ ไอโฟนถ่ายเล่นๆ ไปก่อน

เบาะหล่อ รีวิวละเอียดเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

ปีกเตี้ย เข้า-ออก สบายเลยเนอะคับ : ) 

ใช่ครับ เข้าออกสบายเลย ไม่ต้องระวังมากครับ ^^ 

สุดดครับ รอ Type R เต็มตัว

เก็บตังต่อไป แหะๆ

เบาะอย่างหล่อเลยครับ

พอไปงานได้ครับ ยังไม่เท่าพวก Recaro ออิ