Jump to content

เอารถเข้าศูนย์มา จะเปลี่ยนสายพาน จำเป็นต้องเปลี่ยนลูกรอกด้วยหรอครับ ?

Recommended Posts

วิ่ง 170,000 โล

ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคู่กัน ทั้งสายพานและลูกรอก พร้อมกันเลย รวมราคาค่าแรง 4 พันกว่า บาท

ช่างแนะนำว่าถ้าสายพานใหม่ ลูกรอกเก่า มันไม่เวิร์ค

จำเป็นต้องเปลี่ยนลูกรอกด้วยหรือเปล่าครับ

วิ่ง 170,000 โล

ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคู่กัน ทั้งสายพานและลูกรอก พร้อมกันเลย รวมราคาค่าแรง 4 พันกว่า บาท

ช่างแนะนำว่าถ้าสายพานใหม่ ลูกรอกเก่า มันไม่เวิร์ค

จำเป็นต้องเปลี่ยนลูกรอกด้วยหรือเปล่าครับ

แก้ครับ

วิ่ง 107,000 โล รถปี 2008

ความเห็นส่วนตัวนะ ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนแค่สายพาน ผมไม่เปลี่ยนลูกรอก

ถ้าอะไรมันไม่เสียก้้ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน  

รถผมอีกคันไม่ใช่ FD วิ่งไปสองแสนกว่าโลแร่ะ เปลี่ยนสายพานหน้าเครื่องมา5-6 เส้นแร่ะ ยังไม่เคยเปลี่ยนลูกรอกเลย ก็ยังใช้งานได้ปกติจนทุกวันนี้

ใช่คับ ถ้ามันไม่มีเสียง หรือว่าเช็คตามที่พี่ทอมทำไว้ให้ดูแล้วไม่มีอาการก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกคับ ผมว่าน่ะ

เท่าที่ผมทราบ ต้องเปลี่ยนคู่กันครับ

เพราะปรกติ มันจะหมดสภาพใกล้เคียงกันครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดู Mark ด้วยว่า

ลูกรอกดันจนสุดระยะของมันหรือยัง

มีวิธีเช็คลูกรอกหรือเปล่าครับ ว่าแบบไหนถึงขั้นที่ต้องเปลี่ยน

หรือเช็คจากอาการตรงไหนได้บ้างครับ

มีวิธีเช็คลูกรอกหรือเปล่าครับ ว่าแบบไหนถึงขั้นที่ต้องเปลี่ยน

หรือเช็คจากอาการตรงไหนได้บ้างครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/8885-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B2/

จากประสบการณ์ตรง ผมเปลี่ยนสายพาน อีกประมาณไม่เกินสองอาทิตย์ ลูกรอกดังสนั่นเลย

แนะนำเปลี่ยนคู่กันครับ เสียเวลาครั้งเดียว เชื่อผม ไม่งั้นต้องเสียเวลาไปเปลี่ยนลูกรอกอีกครั้งเหมือนผม

• 1 month later...

ผมเปลี่ยนสายพานไปครั้งเดียวคับที่ 2แสนก่าๆ

ไม่ได้เปลี่ยนลูกรอก ช่างก่ำ fm99

ดูแล้วไม่มีอาการเสียงหอนแกก้อบอกให้ใช้ไปก่อน

ตอนนี้วิ่งปาไป 4.4 แสนแล้วว่าจะเปลี่ยนสายพานอีกที

แล้วลูกรอกคงต้องเปลี่ยนและครั้งนี้

ขับรถส่งเต้าหู้ละป่าวคับเนี่ย ใช้รถได้เยอะ คุ้มค่ามากมาย สุดๆ

เปลี่ยนเถอะคับ ใช้รถเยอะมาก จะได้สบายใจ

• 4 weeks later...

เปลี่ยนมาแล้วคับ

แถมเซ็งกะ0อีก

เล่นเสียเวลา และ เสียดายตังค์

แถมเพิ่มเสียงที่ยังไม่รู้ที่มาที่ไปเพิ่มอีก

เปลี่ยนสองอย่างคู่กันก็ดีนะคับคือความคิดส่วนตัวนนะคับสายพานใหม่ตึงๆพอใส่เข้าไปแล้วเจอกับลูกรอกเก่าก็อาจจะหอนได้คับแต่ถ้าลูกรอกเก่ายังดีอยู่ก็ลองวัดใจเปลี่ยนสายพานอย่างเดียวก็ได้คับอย่างอื่นรอเพื่อนมาแชร์กันนะคับขอบคุณคับ

ถ้ารื้่อทั้งทีเปลี่ยนสองอย่างคู่กันไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียค่าแรงอีกทีหลัง