Jump to content

เก็บประสบการณ์เดินทางมาเล่าสู่กันฟัง ถ้าเป็นคุณ คุณจะทำยังไง ?

Recommended Posts

เล่าด้วยคลิปครับ ...ขณะที่ผมขับรถมาด้วยความเร็วประมาณ 120 ก.ม. / ชั่วโมง 

สิ่งที่เกิดขึ้นข้างหน้าผมคือ........

http://www.youtube.com/watch?v=_yJ0oZ7E6qE&feature=youtu.be

ผมขอฝากบอกคนขับรถคันนั้นว่า...

"จะทำอะไรก็มีสติสตังหน่อยพี่น้องเอ๊ยยยยยยยยยยยย เค้าจะว่าเอาได้ว่ามีเงินซื้อรถแต่ไม่มี......."

เจริญพรครับ ... อุบัติเหตุหลายๆ ครั้งก็เพราะไฟแบบนี้ละครับ จะเลี้ยวก็เปิด จะตรงก็เปิด ... กรรม

กับอีกพวกนึงครับอาจารย์ เวลาจะข้ามแยกแล้วเปิดไฟผ่าหมาก "ซึ่งเป็นความเชื่อผิดๆ"

ลองคิดดูนะครับ รถมาจากซ้ายมือเรา และเค้าจะตรง >> เราตีไฟผ่าหมากไว้ เค้าเห็นจะแค่ไฟเลี้ยวซ้ายของเรา >> เค้าก็ตรงตามปกติซิครับ >>> สุดท้าย โครมมมม!!!!

เตือนพี่ๆน้องๆ ที่ยังทำแบบนี้อยู่ เปลี่ยนเหอะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเองและเพื่อนร่วมทางครับ 

Edited by devil_102

ถ้าให้ผมเดานะ เค้าน่าจะขับประมาณ100ขึ้น พอเค้าจะรถความเร็วเพื่อชลอเลี้ยว ด้วยความเคยชินเค้าคงกดไฟฉุกเฉิน เตือนว่าเค้าชลอรถ ให้คันหลังทราบ พอจะเลี้ยว เค้าก็ตีไฟเลี้ยว ลืมปิดไฟฉุกเฉิน มองด้านหลังเลยออกมาเป็นผ่าหมากอย่างเดียว ตามคลิป

ความจริงแค่ตีไฟเลี้ยวขวาก่อนถึงสัก100เมตรก็น่าจะพอ

ความเห็นส่วนตัวจากที่เห็นในคลิปนะครับ

ไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉินนิครับ เพราะปกติถ้าคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวคันหลังต้องชะลออยู่แล้วนิครับ

แต่จะว่าไปผมก็เคยชนเพราะไฟเลี้ยวนี่แหละ

มา 4 คัน ผมคันสุดท้าย แต่ไปชนคันแรก

ต้องระวังครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้รถคันแรกออกมาเป็นล้านคัน คิดดูมือใหม่เป็นส่วนมาก ลงมาบนถนน ผมเผื่อเยอะๆเลยครับ กลัวมือใหม่ๆนี่แหละ 

ถ้าให้ผมเดานะ เค้าน่าจะขับประมาณ100ขึ้น พอเค้าจะรถความเร็วเพื่อชลอเลี้ยว ด้วยความเคยชินเค้าคงกดไฟฉุกเฉิน เตือนว่าเค้าชลอรถ ให้คันหลังทราบ พอจะเลี้ยว เค้าก็ตีไฟเลี้ยว ลืมปิดไฟฉุกเฉิน มองด้านหลังเลยออกมาเป็นผ่าหมากอย่างเดียว ตามคลิป

ความจริงแค่ตีไฟเลี้ยวขวาก่อนถึงสัก100เมตรก็น่าจะพอ

ความเห็นส่วนตัวจากที่เห็นในคลิปนะครับ

ขับ 100 กว่าใช่น้าตั้ม เพราะผมมา 120 เขาเปิดไฟเลี้ยวขวาก่อน ผมชลอ อล้วเค้าเปิดผ่าหมาก เราก็งง เอ๊ะหรือข้างหน้ามีเหตุ มีด่าน มีตลาดนัด มี....... สรุปเลี้ยวด้วยไฟผ่าหมาก ฮาดี

ไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉินนิครับ เพราะปกติถ้าคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวคันหลังต้องชะลออยู่แล้วนิครับ

ตามนั้นคับตูน

ต้องระวังครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้รถคันแรกออกมาเป็นล้านคัน คิดดูมือใหม่เป็นส่วนมาก ลงมาบนถนน ผมเผื่อเยอะๆเลยครับ กลัวมือใหม่ๆนี่แหละ

คันนี้น่าจะเป็น 1 ในนั้นน่ะพี่

สงสัยคงเห็นว่ามาเร็ว แล้วพอจะเลี้ยว กลัวคันหลังชนมั้งครับ เลยเปิดผ่าหมาก ให้ระวังเหตุฉุกเฉินที่อาจจะเกิดขึ้น

ผมเจอบ่อยๆ ออก ตจว.ถนน ตรงๆใช้ความเร็วเยอะ เวลาคันหน้าเบลค กระทันหัน เห็นเปิดบอกกันบ่อย เลย

ยิ่ง เส้น วิ่งไป โรงเกลือ กลางคืน ที่เปิดกัน สนุกสนานครับ จะแซงจะหลบ กันแบบว่า มีระเบียบมากๆ

แต่ที่เวลาเจอแยก แล้วจะตรงแต่ดันเปิด ผ่าหมากนี่ ก็อย่างที่น้องแมนบอกครับ เปิดทำไม ??

ปล.อันนี้เจอมาสดๆ แยกประเวศมุ่งเข้า สวนหลวง ร.9 เจอวีโก้ ตั้งท่ากลับรถ (ถนน 6 เลนจากซ้ายสุด) เปิดไฟสูงเตือน แล้ว ก็เห็นชะงักไม่เลี้ยว

แต่พอเข้าไปใกล้ๆ ดัน เลี้ยวออกมาซะงั้น เล่นซะ ABS ทำงานเต็มที่เลย อยากจะเปิดกระจกด่ามากๆ แต่เป็น เจ้ หน้ามึนๆ ขับแบบไม่สนใจชาวบ้านเลย โค ตะ ระ เซ็ง

วันนี้เจอเหมืินกัน แพคคู่เลย

เป็นสามแยก เลี้ยวขวา คันข้างหน้าผม จะตรงไปก็เปิดฉุกเฉิน คันที่อยู่ทางขวา จะเลี้ยวขวามา ก็เปิดฉุกเฉิน ผมอยู่คันหลังไปไม่ถูกเลย

• 1 month later...

ความเชื่อนี้ ผมเห็นหลายคนยังใช้อยู่เยอะมากนะครับ xxxเวลาตรงแล้วเปิดผ่าหมากเนี่ย ขนาดคนรู้จักผมก็เป็นกัันเยอะ บอกไม่ต้องเปิดก็ไม่เชื่อ