Jump to content

ขอทราบรายระเอียดเครื่อง K20Z VS K20A พอดีจะยัดโบครับ

Recommended Posts

ขอทราบรายระเอียดเครื่อง K20Z VS K20A อยากรู้ข้อแตกต่างเพิ่มเติมครับเผื่อตรงไหนผมยังไม่ทราบ อยากรู้จุดอ่อนทุกจุดของK20zอ่ะครับ^ ^

พวก ลูกสูบ ก้าน รายระเอียดต่างๆๆของเครื่อง ครับ พอดีจะเริ่มทำ step Turbo ครับเลยมาหาข้อมูลเพิ่มก่อน คือจะปลดรถวิ่งแต่สนาม แทนคันเก่า

ถ้า K20Z ใส่ฝาสูบ K20a fd2 + ลูก CP + ก้านซิ่ง+ชาพแต่ง +6MT+Turbo TD06 25G+กล่องจูน+แคม+สปริงวาว+รีเทนเนอร จะรุ่งไหมสำหรับเครื่อง K20Z อนาคตโบใหญ่

หรือ K24A2 + ลูก CP + ก้านซิ่ง+ชาพแต่ง +6MT+Turbo TD06 25G+กล่องจูน+บล็อคการ์ด+ท่อนบนฝาเต็มfd2 อันนี้จะโอกว่าไหม อนาคตโบใหญ่

ขอตัดเรื่องทำเต็มสเต็บ NA นะครับ เพราะมีอีกคันที่ีทำ NA วิ่งสนามอยู่แล้ว

ที่ผมมาถามไม่ใช่เพราะที่อู่ไม่รู้เรื่องนะครับ แต่งรุ่นพี่ผมอยากให้ลองหาข้อมูลมาเยอะๆๆ จะได้เป็นความรู้กับตัวเองด้วย ^ ^

แล้วอีกอย่าง K20Z ไม่ค่อยมีคนมาทำเต็ม เลยต้องเริ่มนับ 1 กันหาความรู้

ช่วยกันแชร์ หน่อยคร้าบ รับฟังหมดคร้าบบบบ

สเต็บนี้ผมไม่เอาวิ่งถนน ไม่เอาใช้งาน เน้นแข่ง

รถ พี่ท่านแต่ละคัน มีแต่แรงๆ ทั้งนั้น

มันอยู่ในสายเลือดแล้วคร้าบพี่ ^ ^ ได้พ่อมาเต็มๆๆ พ่อผมแข่งรถแรลลี่ทางฝุ่นอยู่เมื่อก่อนแหะๆๆ

K20Z ยังไม่มีคนแถวนี้เปิดฝามาทำครับ แต่ที่ทราบ

ลูกกับข้อเหวี่ยงต่างกัน เพราะกำลังอัดต่างกันเยอะ

K20Z / 9.6 ถ้า K20A / 11.7

ที่เหลือไม่ทราบ ถ้าให้เชียร์ ผมลงข้าง K20 ครับ

เพราะ เน้นรอบสูง เอา square หรือ สูบกว้าง

ดีกว่า stroke ยาวนะผมว่า

K20Z ยังไม่มีคนแถวนี้เปิดฝามาทำครับ แต่ที่ทราบ

ลูกกับข้อเหวี่ยงต่างกัน เพราะกำลังอัดต่างกันเยอะ

ที่เหลือไม่ทราบ ถ้าให้เชียร์ ผมลงข้าง K20 ครับ

เพราะ เน้นรอบสูง เอา square หรือ สูบกว้าง

ดีกว่า stroke ยาวนะผมว่า

ขอบคุณคร้าบ

ความคิดผมนะครับ ผมว่า k20z ไม่โอนะ จะเล่นจริงๆ K24A2 ดีกว่าครับ เพราะ ข้อเหวี่ยง K20A/K24A2 มี8ตับ(หาปั้มน้ำเครือง+อ่าง FD2 มาใส่) ฝาสูบพอพอกับฝาแดง เรื่อง ลูก ก้าน ผมขอไม่พูด เพราะจะเปรียนอยู่แล้ว

ฝาสูบ K20z คิดว่าเป็นแคมเดี่ยว เพราะ แคมไอเสียมี 2 ลูก ไอมี 3 ลูก (ฝาแดงหรือ24) ไอดีไอเสียมี 3 ลูก ข้อเหวี่ยง 20z มี 4 ตับ ใหญ่ ครับ คิดออกได้แค่นี้อะครับ

///K24A2 + ลูก CP + ก้านซิ่ง+ชาพแต่ง +6MT+Turbo TD06 25G+กล่องจูน+บล็อคการ์ด+ท่อนบนฝาเต็มfd2/// 500 600 ม้าน่าจะได้อยู่นะครับ

ความคิดผมนะครับ ผมว่า k20z ไม่โอนะ จะเล่นจริงๆ K24A2 ดีกว่าครับ เพราะ ข้อเหวี่ยง K20A/K24A2 มี8ตับ(หาปั้มน้ำเครือง+อ่าง FD2 มาใส่) ฝาสูบพอพอกับฝาแดง เรื่อง ลูก ก้าน ผมขอไม่พูด เพราะจะเปรียนอยู่แล้ว

ฝาสูบ K20z คิดว่าเป็นแคมเดี่ยว เพราะ แคมไอเสียมี 2 ลูก ไอมี 3 ลูก (ฝาแดงหรือ24) ไอดีไอเสียมี 3 ลูก ข้อเหวี่ยง 20z มี 4 ตับ ใหญ่ ครับ คิดออกได้แค่นี้อะครับ

///K24A2 + ลูก CP + ก้านซิ่ง+ชาพแต่ง +6MT+Turbo TD06 25G+กล่องจูน+บล็อคการ์ด+ท่อนบนฝาเต็มfd2/// 500 600 ม้าน่าจะได้อยู่นะครับ

ขอบคุนคร้าบ ตอนแรกก็มอง K20A FD2 มาทำ แต่มันบานปลายเยอะเกิ๊น 3แสนกว่า -*-แถมได้เดิมๆๆ

เลยหันมาเลง k20zที่มีอยแล้ว กับ k24a2 แต่คงต้องเล่น K24a2 k20z ไม่น่าจะไหว จะเอามาเปลี่ยนท่อนล่างให้หมด+ฝา เล่นยกk24ลงน่าจะดีกว่า -*-

K24A2 อนาคตสดใสกว่าครับ คุ้มค่ากับการลงทุน

ขอบคุณคร้าบ แต่ก็เหนื่อยกับการทำฮอนด้า หนีไปหลายรอบยังต้องกลับมาทำเครื่องฮอนด้าอีก แอบอิจฉากระบะอยู่ กล่องใบ โบ3000ใบ แม๋มวิ่ง 11-12 -*-

ขอบคุณคร้าบ แต่ก็เหนื่อยกับการทำฮอนด้า หนีไปหลายรอบยังต้องกลับมาทำเครื่องฮอนด้าอีก แอบอิจฉากระบะอยู่ กล่องใบ โบ3000ใบ แม๋มวิ่ง 11-12 -*-

5555 แน่นนอนครับ ผมละปวดหัวกะพวกกระบะจริงๆเลย เล่นแบบว่า J ไม่เกิดเลบ J กว่าจะลง 11 ได้เป็นแสน กระบะพี่แกเล่นหลักหมื่น

5555 แน่นนอนครับ ผมละปวดหัวกะพวกกระบะจริงๆเลย เล่นแบบว่า J ไม่เกิดเลบ J กว่าจะลง 11 ได้เป็นแสน กระบะพี่แกเล่นหลักหมื่น

เรามาเล่นกะบะดีกว่าไหม

มีนะครับ ^^

ถ้ามีให้เลือก 2 ข้อ เป็นผมจะทำ K24 ครับ ทอร์คกับม้าเยอะกว่าแน่นอน

เชียร์ K24A2 ครับ

ปล. รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่บ้าน แล้วอย่าไปวิ่งแข่งกันบนถนนนะครับ

เชียร์ K24A2 ครับ

ปล. รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่บ้าน แล้วอย่าไปวิ่งแข่งกันบนถนนนะครับ

พี่เสือคร้าบ k20A+AT5speed วิ่ง0-400ได้ประมาณเท่าไหร่อ่า แล้วปลายได้ถึง240ไหมพี่

อย่างว่าแหละครับกระบะสมัยนี้ เดิมๆก็จะตามไม่ทันอยู่ละ

ลงของแค่นิดๆหน่อยๆวิ่งกระจาย ของแต่พวกกระบะในบ้านเราบาน

ไม่เหมือนHเรา ของแต่เทพๆแต่ละอย่างไม่อยากจะเอ่ยราคาเลย ฮ่าๆๆ

พี่เสือคร้าบ k20A+AT5speed วิ่ง0-400ได้ประมาณเท่าไหร่อ่า แล้วปลายได้ถึง240ไหมพี่

K20z เดิมๆ ก็วิ่งไป 23x แล้วครับ K20a ไม่ต้องพูดถึง รอบสูงกว่า มาเร็วกว่าแน่นอน อยู่ที่ใจแล้วครับ 250+ แน่นอน

จะบอกว่าข้อเสียของ K20a+5A/T อยู่ที่อัตราทดเกียร์ และแรงบิดช่วงรอบก่อน 5000 K20a มีแรงบิดมากกว่าหรือเกือบจะเท่ากับ K20z

ถ้าจะวิ่ง 400 จริงๆ ต้องพยยามพารอบให้เกิน 5500 โดยเร็วที่สุด เวลาดีกว่า K20z ไม่มากครับ แต่จะนำ K20z ช่วงหลัง 400 เมตรไป เพราะแค่เกียร์ 3 ก็ได้เห็นเลข 200 แล้ว

K20z เดิมๆ ก็วิ่งไป 23x แล้วครับ K20a ไม่ต้องพูดถึง รอบสูงกว่า มาเร็วกว่าแน่นอน อยู่ที่ใจแล้วครับ 250+ แน่นอน

จะบอกว่าข้อเสียของ K20a+5A/T อยู่ที่อัตราทดเกียร์ และแรงบิดช่วงรอบก่อน 5000 K20a มีแรงบิดมากกว่าหรือเกือบจะเท่ากับ K20z

ถ้าจะวิ่ง 400 จริงๆ ต้องพยยามพารอบให้เกิน 5500 โดยเร็วที่สุด เวลาดีกว่า K20z ไม่มากครับ แต่จะนำ K20z ช่วงหลัง 400 เมตรไป เพราะแค่เกียร์ 3 ก็ได้เห็นเลข 200 แล้ว

สุดๆๆๆๆๆๆ

อย่างว่าแหละครับกระบะสมัยนี้ เดิมๆก็จะตามไม่ทันอยู่ละ

ลงของแค่นิดๆหน่อยๆวิ่งกระจาย ของแต่พวกกระบะในบ้านเราบาน

ไม่เหมือนHเรา ของแต่เทพๆแต่ละอย่างไม่อยากจะเอ่ยราคาเลย ฮ่าๆๆ

เพื่อนผมมันถึงขนาดขาย 200sx ไปซื้อกระบะกันเลยทีเดียวเชียว แถมมีตังเยอะกว่าเมื่อก่อนที่ทำ 200 2j bo 555+ มามองฮอนด้า ทำเต็มทีซื้อรถมือ2ได้อีกคัน -*-

ขอบคุณคร้าบพี่

ว๊าววววววววววว

แนะนำ K24A2 หากเบาๆก็ light turbo เหลือกินแล้วครับ

หากคิดไปถ้าแข่ง ท้าวิ่งกับค่ายอื่น ก็ขยับจัดชุดเต็มได้เลย .. พื้นฐานมันให้อยู่แล้ว

(แต่ K20Z มีหลายเวอร์ชั่นนะครับ ดูดีๆ)

• 1 year later...