Jump to content

เปลี่ยนไดชาร์จมาแล้วคอมแอร์ตัดต่อสั่นกว่าเดิม ~~~~~

Recommended Posts

หลังจากไปเปลี่ยนไดชาร์จที่ร้านแถวเชียงกงปทุมวันมา เป็นของตรงรุ่น

เสร็จแล้วขับรถออกมา รู้สึกได้เลยว่า คอมแอร์ตอนทำงาน(หน้าคลัทช์จับ) จะสั่นสะท้านมาถึงห้องโดยสารมากกว่าเดิม

ใครพอมีประสบการณ์บ้าง อยากรบกวนมาช่วยแชร์กันครับ

#จุดสังเกตุ

1.ถอดแค่ไดชาร์จ กับตัวปรับตั้งสายพาน (ส่วนอื่นไม่ได้แตะ แต่ยื้อง้างตัวปรับตั้งสายพานตั้งนาน จนกว่าจะใส่สายพานลงร่องไดชาร์จได้)l

2.เช็คสายพานดูก็ลงร่องลูกรอกทุกตัว ติดเครื่องฟังเสียงก็ปกติดี

3.ถ้าปีกผีเสื้อสกปรก คงเป็นเรื่องบังเอิญมากจริงๆ

4.ยางรองแท่นเครื่องหน้าขวา ดูภายนอกปกติดี ระยะห่างกับสต็อปเปอร์ยังเยอะอยู่ (ตอนออกตัว หรือขึ้นสะพานก็ไม่ได้ยินเสียงกระแทก)

5.แต่ตัวเช็คสายพานตอนดับเครื่อง จะค่อนไปทางด้านหลังรถเกือบสุด (สายพานหย่อนไป?)

:0027:  :0027:  :0027:

อันนี้ผมเดานะ ถ้าไม่ได้เกี่ยวกับ Physical ต่างๆของอุปกรณ์ ก้อน่าจะพวกแรงดันไฟที่แกว่งตัว

ได้วัดค่าแรงดันไฟ ไดร์ชาร์จ ก่อนเปลี่ยน หลังเปลี่ยน ป่ะคับ

ถ้าไม่ได้วัด ไม่เป็นไรแค่อยากรู้ ยังไงลองวัดตอนนี้ว่า ตอนคอมจับมีค่าแรงดันแกว่งละป่าวคับ

อันนี้ผมเดานะ ถ้าไม่ได้เกี่ยวกับ Physical ต่างๆของอุปกรณ์ ก้อน่าจะพวกแรงดันไฟที่แกว่งตัว

ได้วัดค่าแรงดันไฟ ไดร์ชาร์จ ก่อนเปลี่ยน หลังเปลี่ยน ป่ะคับ

ถ้าไม่ได้วัด ไม่เป็นไรแค่อยากรู้ ยังไงลองวัดตอนนี้ว่า ตอนคอมจับมีค่าแรงดันแกว่งละป่าวคับ

หลังเปลี่ยน ไม่ได้วัดเพราะช่างไม่มีเครื่องมือ ว่าจะลองให้ที่บีควิก/ศูนย์เค้าวัดดูให้

แล้วถ้าคอมจับแล้วแรงดันแกว่ง มันพอจะบ่งบอกอาการยังไงได้บ้างครับ?

ผมว่าจะไปเปลี่ยนสายพานอยู่พอดีกลัวเลยของผมสายพานแเริ่มแตกแล้วคับ

เปลี่ยนของแท้ที่ศูนย์ มีรับประกัน ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

มานั่งคิดดู ถ้าคอมแอร์จับแล้ว แรงเครื่องตก ดึงรถสั่นหน่อยๆ ผมว่าแรงดันจากไดร์มันก้อน่าจะกระตุกนิดๆนะคับ เพราะมันอยู่ในวงเดียวกัน

ยังไงลองดูก้อดีคับ ได้ดูอาการไดร์ใหม่ด้วย

จับยาวๆเลยคับ จับแช่ไว้ที่แบตน่ะ ก่อนสตาร์ทเท่าไหร่ สตาร์ทแล้วรอบนิ่งๆเท่าไหร่ เปิดแอร์เครื่องสั่นเท่าไหร่

ไม่ต้องเหยียบคันเร่งนะคับ

ยังนึกไม่ออก ทำไมก่อนเปลี่ยนไดร์ไม่เป็น เปลี่ยนไดร์มันควรจะนิ่งขึ้น ดันเป็น งง เหมือนกัน เดี๋ยวสุดท้ายกลายเป็นสายพานเสื่อม 555

มาร์คสายพานไปด้านหลังเป็นได้ทั้งสายพานหย่อนและลูกรอกไม่ดันตึงคับ  แต่สายพานวิ่งนิ่งๆก้อไม่น่ามีอะไร

ถ้าไม่สั่นน่ารำคาญ ลองปล่อยให้รถมันปรับค่าสักพัก น่าจะดีขึ้นนะคับ

เก็งสายพานไว้เหมือนกัน แต่ติดเครื่องแล้วสายพานมันก็นิ่งดี ตัวตั้งก็ไม่แกว่งเยอะ(โยกไปมานิดๆ)

ไว้มีความคืบหน้าจะเอามาลงต่อครับ

ขอบคุณครับ

ของผมก็เป็นนะคับตอนเป็นแก๊สแต่น้ำมันไม่รู้สึกเลยคับลองไปให้ชนางแก๊สดูบอกว่าแก๊สจะรู้สึกมากกว่าน้ำมันคับไม่รู้จริงป่าวคับรอพี่ๆเพื่อนๆมาแชร์อีกทีขอบคุณคับ

เกี่ยวไหมว่า โหลดเครื่องมันเปลี่ยนแต่กล่องยังจำค่าเดิมของรถเอาไว้อะคับ ลองรีเซ็ตกล่องดูรึยังเอ่ย

เกี่ยวไหมว่า โหลดเครื่องมันเปลี่ยนแต่กล่องยังจำค่าเดิมของรถเอาไว้อะคับ ลองรีเซ็ตกล่องดูรึยังเอ่ย

สงสัยอันนี้เหมือนกันครับ