Jump to content

Recommended Posts

แวะมา Update ครับ

ผมใช้ E85 ไปแล้ว =  243 ลิตร กับระยะทาง 2,000 km. 

------------------------------

กับเส้นทางส่วนใหญ่

จันทร์-ศุกร์ : ชั่วโมงเร่งด่วน (เช้า-เย็น) + ทางด่วน 

เสาร์-อาทิตย์ : ไปทั่ว กทม.

------------------------------

ผลทดสอบที่ได้

เฉลี่ย 8.23 กม./ลิตร

หรือ 2.82  บาท/กม.  

* เครื่องยนต์ปกติ (ไฟเครื่องไม่โชว์) ครับ  :)

• 1 month later...

อัพเดท ขับแบบใจเย็นๆ 110-130 km/hr กทม-อยุธยา รถไม่ค่อยติด นานๆ 160 นิดนึง 403.20 km เติมน้ำมัน 36.08 ลิตร ได้ 11.18 km/l ครับ สุดๆ เลย  :D

อัพเดท ขับแบบใจเย็นๆ 110-130 km/hr กทม-อยุธยา รถไม่ค่อยติด นานๆ 160 นิดนึง 403.20 km เติมน้ำมัน 36.08 ลิตร ได้ 11.18 km/l ครับ สุดๆ เลย  :D

กิโลละ 2.05 บาท สุดๆ เลยคับ

สมมติ ถ้าเราเปลี่ยนทุกอย่างเพื่อเติม e85  แล้ว น้ำมันหมด เราหาปั้มเติมไม่ได้  เราเติม พวก 91  หรือ e20   ได้ไม๊จะมีปัญหาอะไรไม๊ครับ

สมมติ ถ้าเราเปลี่ยนทุกอย่างเพื่อเติม e85  แล้ว น้ำมันหมด เราหาปั้มเติมไม่ได้  เราเติม พวก 91  หรือ e20   ได้ไม๊จะมีปัญหาอะไรไม๊ครับ

เติม E20 ก็ได้ไม่มีปัญหา ทั้งเต็มถัง หรือผสมกัน ก็ได้ครับ

ผมลองมาแล้ว ส่วนใหญ่เติม E20 แค่ 200 บาท เพื่อไปหาปั้ม E85 เติมให้เต็มต่อครับ 

มาแชร์ข้อมูลหลังจากเติม E85. มา 1 อาทิตย์ครับ (ผมไปทำที่ร้าน Car. Up. มาครับ เปลี่ยน หัวฉีด,ลูกลอย, ปั๊มติ๊ก)

โดยปกติผมวิ่งไปกลับระยองประจำ อาทิตย์หนึ่งค่าน้ำมัน ประมาณ 1700 บาท

ผมจะเติมน้ำมัน จากกรุงเทพ. ไประยอง ขาไป 600 บาท.

ไปวิ่งที่ระยองเติมอีก. 500

ขากลับระยอง. - กรุงเทพ เติมอีก 600 บาท

= 600+500+600 = 1,700

พอมาใช้ E85.

เติมเต็มถัง จากกรุงเทพ 860

ขาอีกกลับ เติม อีก 300

=. 860+300= 1,160.

ค่าน้ำมันลดไปประมาณ 1,700 - 1,160 = 540 บาทต่อ อาทิตย์ครับ

ลักษณะการขับขี่ของผมคือ. กรุงเทพ-ระยอง,ระยอง-กรุงเทพ ใช้ความเร็วแล้วแต่ช่วงของถนน 100-160

ขับในระยอง 100-120 แล้วแต่ช่วงถนน

ความรู้สึกส่วนตัวรู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้นครับ การใช้งานทั่วไปเหมือนกับใช้แก๊สโซฮอล 91-95 ครับ แค่ต้องหาปํ๊ม เติม E85 เท่านั้น

เดี๋ยวใช้ไปเรื่อยๆจะมาแชร์อีกว่าเป็นยังไงบ้างกับE85. ต่อนะครับ

ถ้าเปลี่ยนชุด SET E85 แล้วต้องเติม E85 ตลอดเลยปะครับ กลับไปเติม แก็ส 95 ได้ไหม 

เติมได้ครับไม่มีปัญหา หัวฉีดทำงานน้อยลงด้วยครับ สบายๆ

เบนซินทุกชนิดที่มีจำหน่าย เบนซิน95,91  E10-91,95   E20

ถ้าเราขับแบบปกติ กล่องสามารถควบคุมส่วนผสมได้ คือ การกดคันเร่ง รอบเครื่อง ฯลฯ ที่ยังคงเป็น Close Loop

การสิ้นเปลืองก็จะเป็นไปตามชนิดน้ำมันนั้นๆ เช่นขี่ทางไกล E10-95 ประมาณ 13-15 กิโล/ลิตร    E20 12-14 กิโล/ลิตร

:)

สอบถาม พี่ๆ เรื่อง E85 ครับ 

ไม่ทราบว่าใช้ชุด Kit E85 หรือว่า เปลี่ยนหัวฉีด K20 ครับ 

เเล้ว ทำร้านไหนครับ 

ขอบคุณครับ สนใจครับ 

• 1 month later...

สอบถาม พี่ๆ เรื่อง E85 ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ชุด Kit E85 หรือว่า เปลี่ยนหัวฉีด K20 ครับ

เเล้ว ทำร้านไหนครับ

ขอบคุณครับ สนใจครับ

เปลี่ยนหัวฉีดอย่างเดียวคับ ก็สามารถเติม e85 ได้และวิ่งใช้งานได้ตามปกติคับ แต่ถ้าเติมไปประมาน5-7ถังก็ต้องเปลี่ยนลูกลอยที่ทนการกัดกร่อน e85 คับส่วนปั๊มติ๊กเปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนก็ได้คับ ใช้ได้ดีเหมือนกัน เพราะใช้อยู่ ^^

• 2 weeks later...

ต้องจัดสักทีแล้ว. ลังเลอยุ่นาน จนมาเจอกระทุ้นี้ตัดสินใจได้สักที ^_^

จัดเลยคับ คุ้มๆที่ไหนก็แจ่มหมด ^^

ขอสอบถามเป็นข้อมูลอีกนิดก่อนการตัดสินใจใช้ e85ครับ ถ้าเราเปลี่ยน 3 อย่าง หัวฉีด ปั๊มติ๊ก ลูกลอย แล้วพวกกล่อง Kid e85 จำเป็น

ต้องติดเพิ่มหรือเปล่าครับ เห็นบางคันใส่ด้วย หรือถ้าเราใส่แต่กล่อง KID e85 อย่างเดียวได้หรือไม่ครับจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ขอสอบถามเป็นข้อมูลอีกนิดก่อนการตัดสินใจใช้ e85ครับ ถ้าเราเปลี่ยน 3 อย่าง หัวฉีด ปั๊มติ๊ก ลูกลอย แล้วพวกกล่อง Kid e85 จำเป็น

ต้องติดเพิ่มหรือเปล่าครับ เห็นบางคันใส่ด้วย หรือถ้าเราใส่แต่กล่อง KID e85 อย่างเดียวได้หรือไม่ครับจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ผมเปลี่ยนแค่ 2 อย่าง คือ หัวฉีด กับ ลูกลอย for e85 ครับ

ปัจจุบันใช้น้ำมัน  E85 อย่างเดียวครับ

- ปั้มติ๊ก ไม่ได้เปลี่ยน

- กล่อง Kit e85 ไม่ต้องติดเพิ่มครับ

เข้ามาอ่านดู เดี๋ยวเอาข้อมูลมาแชร์บ้าง ตอนนี้ก็ใช้ E85อยู่เหมือนกัน

Edited by S_Limited

เข้ามาอ่านดู เดี๋ยวเอาข้อมูลมาแชร์บ้าง ตอนนี้ก็ใช้ E85อยู่เหมือนกัน

พี่พร ใช้แก๊สแล้วยังต้องเติม E85 อีกหรอครับ จะประหยัดไปไหน

รอฟังข้อมูล ด้วยครับ จะไปจัดชุดอยู่พอดี

ผมเปลี่ยนแค่ 2 อย่าง คือ หัวฉีด กับ ลูกลอย for e85 ครับ

ปัจจุบันใช้น้ำมัน  E85 อย่างเดียวครับ

- กล่อง Kit e85 ไม่ต้องติดเพิ่มครับ