Jump to content

Recommended Posts

โดยปกติแอลกอฮอล์จะส่งผลต่อท่อยางธรรมชาติ ด้วยคุณสมบัติความแห้ง ทำให้ท่อยางกรอบและแข็ง แต่ท่อยางในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงแบบหัวฉีด จะเป็นท่อยางสังเคราะห์ จึงสามารถเติม E85 ได้เลยครับ

ท่อยางในท้องตลาดที่เปลี่ยนกันเพื่อทน E85 นั้น แท้จริงแล้วคือท่อยางที่ทนแอลกอฮอล์เพียวนั่นเองครับ (SAE J30 R9)

ท่อยางใน FB นั้น ลองเช็คสเปคดูได้ครับผม เหมือนใน FD

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

ข้อมูลดีๆมากันเรื่อยๆเลย ผมว่านะถ้าปั๊มอยู่หน้าบ้านอย่างผมคงตัดสินใจไม่ยากนักที่จะใช้ e85 

แต่ก็ต้องมองหลายๆมุมคับ แต่สำหรับผมเองผมว่าสบายใจกว่าซัดแก๊สยาวๆ ทุกเชื้อเพลิงมันก็ต้องรอจุดคุ้มทุนในการใช้เหมือนกันหมด 

หลังจากที่หมดกะค่าน้ำมัน ที่เป็นจำนวนเงินน้อยแต่ ลองเอามารวมแล้ว และ ลองสอบถามราคาเครื่องพร้อมเกียร์ 1.8 แล้วผมว่าเงินที่เสียไปกับค่าน้ำมันผมซื้อเครื่องใหม่ได้ 4 ชุดแล้วคับ น่าตกใจ เพราะ ฉะนั้นผมไม่รู้จะกลัวทำใมกับการที่ใช้แล้วเครื่องพัง 555 ความเห็นส่วนตัวของผมเองนะคับ ^^ 

ปล.ปั๊มe85 กระจายเปิดใหม่ทุกๆวัน เซิร์สได้จาก google  ว่าปั๊ม e85 เค้ามีเฟสรวมๆปั๊ม e85 ให้แล้วนะคับ ตามลิ้งนี้เลย 

การทำ FD เติม E85 นั้น กรองเบนซินไม่ต้องเปลี่ยนครับ ไม่มีผลกระทบใดๆ กับการเติม E85 สามารถเปลี่ยนระยะทุกๆ 80,000 กิโลเมตรได้ตามปกติครับ

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนคือ

1. หัวฉีดที่มีอัตราการฉีดที่มากขึ้นและทนต่อ E85 ครับ ซึ่งหัวฉีดที่เหมาะสมคือ R20 หรือ R20 สำหรับ FD1 และ Acura RDX 410cc สำหรับ FD2, FD2R

2. ลูกลอยทน E85

3. ปั๊มติ๊กที่มีแรงดันในการส่งน้ำมันสูงกว่าของเดิมโรงงาน (เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้) เพราะ E85 จะต้องฉีดน้ำมันมากขึ้น ส่งผลให้แรงดันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงตกลง จะเห็นผลก็อัตราเร่งที่ช้าลงในช่วงความเร็วสูงๆ ถ้าขับไม่เร็วหรือไม่ซีเรียสก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ หรือถ้าอยากจี๊ดกว่า E85 ทั่วไปและจะจูนกล่องในอนาคต เปลี่ยนแล้วมันส์เท้าคับ นี่คือสาเหตุที่ต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กครับผม ไม่ใช่เปลี่ยนเพื่อทน E85 เพราะปั๊มติ๊กเดิมโรงงานมันทนได้อยู่แล้วครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

เริ่มสนใจ E85 ครับ เพราะจะต้องวิ่งไปกลับอยุธยาทุกวันครึ่งปี เอนเอียงจากการติดแก๊สมาครับ ไม่ทราบว่ารถปี 06 นี่เปลี่ยนหัวฉีด ลูกลอย ปั๊มติ๊ก แล้วต้องเปลี่ยนทางเดินน้ำมันด้วยไหมครับ ที่มันเป็นยาง มันจะทน E85 ได้ไหมครับ อีกอย่าง ถ้าเลิกวิ่งทางไกล หาปั๊มเติม E85 ยาก จะเปลี่ยนหัวฉีดเดิมกลับก็ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

เริ่มสนใจ E85 ครับ เพราะจะต้องวิ่งไปกลับอยุธยาทุกวันครึ่งปี เอนเอียงจากการติดแก๊สมาครับ ไม่ทราบว่ารถปี 06 นี่เปลี่ยนหัวฉีด ลูกลอย ปั๊มติ๊ก แล้วต้องเปลี่ยนทางเดินน้ำมันด้วยไหมครับ ที่มันเป็นยาง มันจะทน E85 ได้ไหมครับ อีกอย่าง ถ้าเลิกวิ่งทางไกล หาปั๊มเติม E85 ยาก จะเปลี่ยนหัวฉีดเดิมกลับก็ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ท่อเดิมโรงงานทนได้ครับ อนาคตถ้าอยากจะเปลีายนหัวฉีดกลับเดิม ก็สามารถทำได้ไม่มีปัญหาครับ

โดยปกติแอลกอฮอล์จะส่งผลต่อท่อยางธรรมชาติ ด้วยคุณสมบัติความแห้ง ทำให้ท่อยางกรอบและแข็ง แต่ท่อยางในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงแบบหัวฉีด จะเป็นท่อยางสังเคราะห์ จึงสามารถเติม E85 ได้เลยครับ

ท่อยางในท้องตลาดที่เปลี่ยนกันเพื่อทน E85 นั้น แท้จริงแล้วคือท่อยางที่ทนแอลกอฮอล์เพียวนั่นเองครับ (SAE J30 R9)

ท่อยางใน FB นั้น ลองเช็คสเปคดูได้ครับผม เหมือนใน FD

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

กระจ่างเรื่องท่อส่งน้ำมันครับ มันจะมีตัวหนังสือเลขโค้ดขาวๆตลอดท่อยาง

จัดเลยคับ ลูกลอยทนE85 + หัวฉีดเพื่ออัตราเร่งที่เหมือนเดิม + ปั้มติ้กเพื่อนแรงดันน้ำมันที่มากกว่าเดิม

การเปลี่ยนหัวฉีดต้องมีการตัดต่อสายไฟด้วยหรือเปล่าครับ  หรือว่าปลั๊กหัวฉีดเดิมใช้กับหัวฉีดใหม่ที่เปลี่ยนได้เลยครับ

อีกอย่างอยากทราบว่าหัวฉีดของ FB ตัว 1.8 เป็นแบบไหนครับทำไมถึงเติม E85 ได้เลย

แล้วเราจะเอามาใส่ FD ได้หรือไม่

ท่อเดิมโรงงานทนได้ครับ อนาคตถ้าอยากจะเปลีายนหัวฉีดกลับเดิม ก็สามารถทำได้ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับ สงสัยจะได้จัดแน่ๆ ไม่อยากติดแก๊สหนะครับ

วันนี้ ผมมีรอบการ Test E85 ในเขตเมือง  (สภาพรถติด เคลื่อนตัวช้า สุดๆ )  มาให้ครับ

- FD 1.8 เกียร์ Auto
- ล้อ 18" + ยาง 225 40 r18
- นั่ง 1-2 คน
  • 1) เติม E85 เต็มถัง
  •    = 41.80 ลิตร // เป็นเงิน 970 บาท (ราคาขาย 23.58 บาท/ลิตร)
  • ขับในรูปแบบที่ รถติดที่สุด //ชั่วโมงเร่งด่วนเช้า-เย็น 06.00-08.00 น. และ 18.00-20.00 น. 
  • เส้นทาง// เขตราชเทวี, ปทุมวัน // บางนา, ศรีนครินทร์ // ทางด่วน
  • เวลาบนถนนรถติด 2-3 ชั่วโมงต่อวัน
  • รถติดมากๆ ส่วนใหญ่หยุดนิ่ง ติดไฟแดง เคลื่อนตัวช้า
  • ใช้ความเร็วไม่ค่อยได้ 0-40 และ 50-80  km./hr เป็นส่วนใหญ่

2) เติม E85 กลับเข้าไป 

= 35.62 ลิตร // เป็นเงิน 840 บาท (ราคาขาย 23.58 บาท/ลิตร)

-------------------------------------------------------

• ผลการทดสอบ 
  • ระยะทางที่วิ่งได้ = 252 กิโลเมตร 
  • เทียบเป็น กม./ลิตร = 7.07
  • เทียบเป็น บาท/กม. = 3.33 
---------------------------------------------------------
ความรู้สึก
  • ในเมือง สภาพรถติดมากๆ E85 เปลืองน้ำมันเหมือนกัน...แต่โดยรวมราคาน้ำมันก็ยังถูก (23.58 บาท/ลิตร) ครับ
  • ล้อใหญ่ กินน้ำมันแน่ๆ ...ถ้าล้อเล็กลง น่าจะได้สถิติที่ดีกว่านี้ สำหรับ FD + E85 ครับ

ข้อมูลดีมากครับ ขอบคุณครับ

อ่านแล้วสงสัยว่า ไปเสตป เปลี่ยนหัวฉีดดี หรือ ใส่กล่องแปลง e85 ดีครับ

เข้าใจว่าจุดอ่อน ของการเปลี่ยนหัวฉีดเลยข้อจำกัดคือ เติมน้่ำมันอื่นไม่ได้เลย

แต่กับกล่องเปลี่ยนกล่อง นี่ ประสิทธิภาพไม่เท่าเปลี่ยนหัวฉีดหรือครับ

เปลี่ยนหัวฉีดแล้วก็สามารถเติมน้ำมันอื่นได้ครับผม E85, E20 เติมได้เลยไม่มีปัญหา

ส่วนเติม 91,95 ขับช่วง Closed loop ไม่มีปัญหาครับ แต่อัตราเร่งจะช้าลงนิดนึงถ้าขับช่วง Open loop

การเปลี่ยนหัวฉีดเป็นการแก้ปัญหาที่ Hardware คือ E85 ต้องฉีดน้ำมันหนา ก็เปลี่ยนหัวฉีดที่ใหญ่ขึ้นและสามารถทน E85 ได้ เพราะเมื่อใช้ไปหัวฉีดจะได้ไม่ตัน

การใส่กล่องเติม E85 เป็นการแก้ปัญหาที่ Software คือสั่งให้หัวฉีดเดิมฉีดน้ำมันให้นานขึ้น ไม่ได้เปลี่ยนหัวฉีด

Edited by Dirty Bit

รายงานการใช้ด้วยคนครับ

ถังแรกเหลือ E10 เกือบครึ่งถัง เติมE85 จนเต็ม

วิ่งรถติดเยอะ วิ่งยาวๆบ้าง ไม่เกิน130 km/hr

วิ่งไป 284.1 เติมน้ำมันอีกที 34.35 ลิตร ได้ 8.27 km/l

Happy สุดๆ ครับ เติมทีละ 800 กว่าบาท ^_^

รายงานการใช้ด้วยคนครับ

ถังแรกเหลือ E10 เกือบครึ่งถัง เติมE85 จนเต็ม

วิ่งรถติดเยอะ วิ่งยาวๆบ้าง ไม่เกิน130 km/hr

วิ่งไป 284.1 เติมน้ำมันอีกที 34.35 ลิตร ได้ 8.27 km/l

Happy สุดๆ ครับ เติมทีละ 800 กว่าบาท ^_^

แหล่มแมวเลยคับ ^^

เอาข้อมูลมาแบ่งปันครับ จาก jazzclub
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=81146

ผลกระทบหลังการใช้ E85ใน JAZZ GE (1ปี 3เดือน)

1.ท่อยางทุกจุดสภาพภายนอกยังดูดีมากครับ เป็นปกติ ไม่มีรอยปริหรือแตกร้าว ส่วนภายในไม่พบการกัดกร่อนหรือเปื่อยแต่อย่างใด Emo%20Z%2048.gif

2. ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่พบความผิดปกติของตัวปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ รวมถึงท่อพลาสติกและท่อยางที่แช่อยู่ในถัง นอกจากนี้

ตัวโอริงตามจุดต่างๆก็ไม่มีอาการบวมหรือปริแตกแต่อย่างใด จากรูปผมถอดตัวปั้มออกไปนะครับและจะเห็นเป็นคราบสีฟ้าๆ ของน้ำมันE85ครับ 

แต่

ตัวชุดกรองน้ำมันเชื้อเพลิงสังเกตุที่คราบสีฟ้านะครับ พบร่องรอยการกัดกร่อนในลักษณะคล้ายพลาสติกละลายครับ ดังภาพ

เอาข้อมูลมาแบ่งปันครับ จาก jazzclub

http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=81146

ผลกระทบหลังการใช้ E85ใน JAZZ GE (1ปี 3เดือน)

1.ท่อยางทุกจุดสภาพภายนอกยังดูดีมากครับ เป็นปกติ ไม่มีรอยปริหรือแตกร้าว ส่วนภายในไม่พบการกัดกร่อนหรือเปื่อยแต่อย่างใด Emo%20Z%2048.gif

2. ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่พบความผิดปกติของตัวปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ รวมถึงท่อพลาสติกและท่อยางที่แช่อยู่ในถัง นอกจากนี้

ตัวโอริงตามจุดต่างๆก็ไม่มีอาการบวมหรือปริแตกแต่อย่างใด จากรูปผมถอดตัวปั้มออกไปนะครับและจะเห็นเป็นคราบสีฟ้าๆ ของน้ำมันE85ครับ 

แต่

ตัวชุดกรองน้ำมันเชื้อเพลิงสังเกตุที่คราบสีฟ้านะครับ พบร่องรอยการกัดกร่อนในลักษณะคล้ายพลาสติกละลายครับ ดังภาพ

เป็นข้อมูลที่เยี่ยมเลยครับ :)

ขออนุญาตเสริมครับ

ชุดที่เป็นพลาสติกและสายไฟตามในรูปทั้งหมด จะต้องเปลี่ยนตามตารางบำรุงรักษาทุกๆ 80,000 กิโลเมตร ครับผม ซึ่งชุดนี้ที่ศูนย์จะเรียกว่าชุดกรองเบนซิน แต่กรองเบนซินที่แท้จริงนั้นจะเป็นแผง Filter ติดอยู่กับปั๊มติ๊ก ซึ่งแผ่น Filter นี้ไม่ต้องเปลี่ยน ไม่มีอยู่ในตารางการบำรุงรักษา แต่ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ สามารถทน E85 ได้อยู่แล้วครับผม

ในความเห็นของผม ผมคิดว่ารอยไหม้นั้นอาจเกิดการทำงานของปั๊มติ๊กครับผม ซึ่งจะร้อนมาก สาเหตุอาจเป็นที่ 1.รถที่ใช้แก้ส แล้วไม่มีระบบตัดการทำงานของปั๊มติ๊ก ปั๊มติ๊กทำงานดูดน้ำมันแต่น้ำมันไม่ไหลเวียนเพราะหัวฉีดไม่ได้ฉีด (การไหลของน้ำมันจะทำหน้าที่พาความร้อนออกไปด้วย) 2.ปล่อยให้น้ำมันเหลือน้อยๆ ติดก้นถังบ่อยๆ ทำให้ไม่มีน้ำมันช่วยพาความร้อนออกไปจากปั๊มติ๊ก

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

Edited by Dirty Bit

เปลียนกับคุณโจ้มาเหมือนกัน ใช้มาก้อน่าจะ3เดือนได้แล้วมั๊งครับ แต่ยังไม่เคยปล่อยหมดถังซักที เจอปั๊มก้อเติมเลย สรุปว่าใช้แล้ว แฮปปี้กับค่าน้ำมันมาก เหลือเงินพาเมียเทียวได้มากกว่าเดิมเยอะ ครอบครัวสุขสรรอบอุ่นขึ้นเยอะครับ 555

เป็นข้อมูลที่เยี่ยมเลยครับ :)

ขออนุญาตเสริมครับ

ชุดที่เป็นพลาสติกและสายไฟตามในรูปทั้งหมด จะต้องเปลี่ยนตามตารางบำรุงรักษาทุกๆ 80,000 กิโลเมตร ครับผม ซึ่งชุดนี้ที่ศูนย์จะเรียกว่าชุดกรองเบนซิน แต่กรองเบนซินที่แท้จริงนั้นจะเป็นแผง Filter ติดอยู่กับปั๊มติ๊ก ซึ่งแผ่น Filter นี้ไม่ต้องเปลี่ยน ไม่มีอยู่ในตารางการบำรุงรักษา แต่ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ สามารถทน E85 ได้อยู่แล้วครับผม

ในความเห็นของผม ผมคิดว่ารอยไหม้นั้นอาจเกิดการทำงานของปั๊มติ๊กครับผม ซึ่งจะร้อนมาก สาเหตุอาจเป็นที่ 1.รถที่ใช้แก้ส แล้วไม่มีระบบตัดการทำงานของปั๊มติ๊ก ปั๊มติ๊กทำงานดูดน้ำมันแต่น้ำมันไม่ไหลเวียนเพราะหัวฉีดไม่ได้ฉีด (การไหลของน้ำมันจะทำหน้าที่พาความร้อนออกไปด้วย) 2.ปล่อยให้น้ำมันเหลือน้อยๆ ติดก้นถังบ่อยๆ ทำให้ไม่มีน้ำมันช่วยพาความร้อนออกไปจากปั๊มติ๊ก

แสดงว่า การเติม95 91 E20เกิดการกัดกร่อนอยู่แล้ว ทีนี้สงสัยว่าทำไมมันมีรอยเฉพาะตรงส่วนที่เหมือนกับว่ามันเป็นรอยต่อของพลาสติกครับ

คำว่า "กัดกร่อน" ผมว่าน่าจะกับพวกสารที่เป็น "กรดแรงๆ" มากกว่านะครับ

ส่วน "แอลกอฮอล์" ใน E85 เป็นชนิด เอทิลแอลกอฮอล์ 

- มีคุณสมบัติเป็นกรดอ่อน (ค่า ph ~5.5 - 6)  

- จุดเดือด 78 องศาเซลเซียส
- ละลายน้ำได้ 

- สามารถกินได้

/// แอลกอฮอล์มีคุณสมบัติเด่น คือ "เป็นตัวทำละลายที่ดี" 

- น่าจะเอามาใช้แทนคำว่า "กัดกร่อน" 
- แอลกอฮอล์สามารถชะล้างพวกสารเคลือบ ตามชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆได้ อาจทำให้ชิ้นส่วนบางชิ้นอายุสั้นลง ล่ะมังครับ

ที่มา: http://variety.teenee.com/science/4861.html

ปล. จากรูป มันไม่เหมือนการกัดกร่อน ...แต่มันเหมือนพลาสติกละลาย เสียรูป เพราะความร้อน อ่ะครับ

คำว่า "กัดกร่อน" ผมว่าน่าจะกับพวกสารที่เป็น "กรดแรงๆ" มากกว่านะครับ

ส่วน "แอลกอฮอล์" ใน E85 เป็นชนิด เอทิลแอลกอฮอล์ 

- มีคุณสมบัติเป็นกรดอ่อน (ค่า ph ~5.5 - 6)  

- จุดเดือด 78 องศาเซลเซียส

- ละลายน้ำได้ 

- สามารถกินได้

/// แอลกอฮอล์มีคุณสมบัติเด่น คือ "เป็นตัวทำละลายที่ดี" 

- น่าจะเอามาใช้แทนคำว่า "กัดกร่อน" 

- แอลกอฮอล์สามารถชะล้างพวกสารเคลือบ ตามชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆได้ อาจทำให้ชิ้นส่วนบางชิ้นอายุสั้นลง ล่ะมังครับ

ที่มา: http://variety.teenee.com/science/4861.html

ปล. จากรูป มันไม่เหมือนการกัดกร่อน ...แต่มันเหมือนพลาสติกละลาย เสียรูป เพราะความร้อน อ่ะครับ

อ่อครับ ใช้คำผิด แต่ว่าทำไมมันเป็นตรงส่วนนั้นล่ะครับ มันอยู่ใกล้อะไรรึเปล่า

ค่าเฉลี่ยรถผม ตอนวิ่งไปแล้ว--- 1,500 กม.---- ครับ

ใช้ E85 ไปรวม --- 170 ลิตร---

วิ่งในเขต กทม. ทางด่วน และปริมณฑล

FD 1.8 at // อัตราการใช้ E85

=

8.8  กม./ลิตร

2.6  บาท/กม. ครับ

ค่าเฉลี่ยรถผม ตอนวิ่งไปแล้ว--- 1,500 กม.---- ครับ

ใช้ E85 ไปรวม --- 170 ลิตร---

วิ่งในเขต กทม. ทางด่วน และปริมณฑล

FD 1.8 at // อัตราการใช้ E85

=

8.8  กม./ลิตร

2.6  บาท/กม. ครับ

ข้อมูลละเอียด เป็นประโยชน์มากๆ คับ

รายงานผลใช้ E85 เพิ่มเติมคับ

ใช้ความเร็วปกติ 90 - 120 กม/ชม รถติดบ้าง โล่งบ้าง ผนตก แวะซื้อกาแฟ เข้าห้องน้ำ ตามปั๊ม

เส้นทาง... พระรามสอง -> องครักษ์ -> สุพรรณบุรี -> ปากน้ำ -> พระรามสอง

น้ำมัน... จากเต็มถังจนไฟเตือนขึ้น 40.13 ลิตร ได้ระยะทาง 435 กิโลเมตร 

อัตราการกินน้ำมัน... 10.84 กิโลเมตรต่อลิตร

:D  :D