Jump to content

กรองน้ำมันเกียร์

Recommended Posts

โอ้วว ตัวจริงมาอีกแล้ว ข้อมูลแน่น

แต่ก็อยากเปลี่ยนพื่อความสบายใจ

อยากทราบว่าของ M/T มันมีมั้ยครับ

• 6 months later...
  • Replies 76
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

จริงๆมันไม่ได้ เขรอะขระฝุ่น อย่างที่เห็นหรอกครับ ฝุ่นขนาดนี้ ไม่ต้องขับละมั้งคับ น้ำมันเกียร์ไม่เดิน นี่มันระดับสกปรกกว่ากรองอากาศอีกนะ   ท่านที่ผ่ามาให้ชมน่าจะใช้ใบเลื่อยหั่นมาครับ ซึ่งไหนจะสเก็ด

Natthachai

เมื่อวานเข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว ค่าแรง แรงสมชื่อจริงๆ     ว่างจัดเลยผ่ามาให้ดูไส้ในกันหน่อย ดำปี๋เชียว เปลี่ยนที่เลขไมล์ 205454 กิโลเมตร     เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกครับ อาการที่เจอก่อนเปลี่ยน ช่วงเ

Tommie

ผมจัดไปเมื่อวาน เล่นไปเป็นชั่วโมงเลย กรองตัวเดียว เอามาเล่าสู่กันฟังคับ     มันแน่นตรงข้อต่อของตัวกรองกับท่อจริงๆครับ  ลองเอาออกดู พบว่าเป็นเพราะสีพ่นดำๆที่ตัวกรอง มันละลายติดกับยางไปแล้ว    เอา

ผมเพิ่งเปลี่ยนไปครับ เปลี่ยนเองเลยไม่เสียตังค์ 5555

ราคารวม vat 663 บาท ครับ รู้สึกมันจะแพงขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ

ตอนเปลี่ยนกรอง มีนำ้มันเกียร์ไหลออกเยอะไหมหรือไม่ไหลเลยครับ

ผมจะเอารถเข้าเช็ค 60000 เค้าให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์นี่ควรเปลี่ยนไหมคับ เจ้าตัวกรองตัวนี้ แต่ตอนนี้รถมีอาการเวลาเกียร์ 1 ขึ้น 2 ประมาณ 18 กม/ชม รถจะกระตุกแรงพอสมควรเลยอะครับ มันเกี่ยวที่น้ำมันเกียรึเปล่า เพราะผมพึ่งเปลี่ยน ยางแท่นเกียร์มาครับ หรือแค่ถ่ายน้ำมันก็หายคับ

เปลี่ยนมาแล้วเหมือนกันครับ ที่ศูนย์สาย4 500กว่าบาท เห็นว่ารับทำแค่บางศูนย์เท่านั้นครับบบ

• 1 year later...

ลองซื้อกรองมาแล้วรื้อทำเองครับ

ถอดไปจนถึงตัวกรอง ปรากฏว่าถอดกรองออกจาก ท่อยางไม่ได้

มันแน่นมาก.. เลยเก็บไว้ก่อน T_T

ลองซื้อกรองมาแล้วรื้อทำเองครับ

ถอดไปจนถึงตัวกรอง ปรากฏว่าถอดกรองออกจาก ท่อยางไม่ได้

มันแน่นมาก.. เลยเก็บไว้ก่อน T_T

ปกติครับออกแรงหน่อยเดี่ยวก็หลุดครับ สมัยผมขับautoเปลี่ยนบ่อย ถ้าเปลี่ยนบ่อยๆน้ำมันเกียรไหลสะดวกมันก็มีอายุนานนนนขึ้น. เยอะถอดทุกทีผมเอามาผ่าเล่นดูด้านในทุกที. เศษผ้าคลัชเข้าไปอุดเยอะแยะขนาดเปลี่ยนบ่อยนะ

ปกติครับออกแรงหน่อยเดี่ยวก็หลุดครับ สมัยผมขับautoเปลี่ยนบ่อย ถ้าเปลี่ยนบ่อยๆน้ำมันเกียรไหลสะดวกมันก็มีอายุนานนนนขึ้น. เยอะถอดทุกทีผมเอามาผ่าเล่นดูด้านในทุกที. เศษผ้าคลัชเข้าไปอุดเยอะแยะขนาดเปลี่ยนบ่อยนะ

พี่ใช้มือดึงเลยหรอครับ ผมลองดึงจนเหนื่อยแบบว่ามันไม่ขยับเลยอ่ะคีรับ

พี่ใช้มือดึงเลยหรอครับ ผมลองดึงจนเหนื่อยแบบว่ามันไม่ขยับเลยอ่ะคีรับ

ผมใช้คีมช่วยครับแล้วใช้อีกมือดึงครับ แต่บอกเลยแข็งสุดๆ555

น่าคิดเหมือนกันนะครับ ที่ไม่มีpartตัวนี้ ระบุอยู่ในรายการเช็คระยะตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ สงสัย H คงมั่นใจว่าออกแบบเกียร์มาได้ทนมากๆ กรองน้ำมันตัวเดียวใช้ได้ตลอดอายุกรใช้งานเกียร์เลย :blink:ตอนผมไปเปลี่ยนก็ได้ข้อมูลจากในคลับนี้ละครับ ก็เลยเอาpart ไปวางเงินมัดจำสั่งอะไหล่ที่ 0 ฟิวเจอร์ หัวหน้าช่างถามว่าได้ข้อมูลมาจากที่ไหน ที่นี่ยังไม่เคยมีใครมาขอเปลี่ยน และที่ 0 นี้ ก็ยังไม่เคยเปลี่ยนให้รถใครเลย รถผมเป็นคันแรก แอบ งง นิดๆในใจก็คิดว่าขนาดนั้นเชียวเหรอ? 0 คิดค่าแรงผม เต็มชั่วโมงเลย และบอกว่าต้องใช้เวลา จะลองให้ช่างดูคู่มือและลองทำดูก่อนน่าจะเปลี่ยนยากเพราะไม่มีใครเคยเปลี่ยนเลย อืม.. กลายเป็นกรณีศึกษาของ0ไปซะงั้น จากราคาค่าตัว ผมว่าตัวนี้เปลี่ยนพร้อมกับน้ำมันเกียร์ทุกครั้งก็น่าจะดีนะครับถ้ามันสกปรกจริงอย่างที่พี่ vzio9754 บอกไว้

เล่าสู่กันฟังนะครับ :D

• 2 weeks later...

ผมจัดไปเมื่อวาน เล่นไปเป็นชั่วโมงเลย กรองตัวเดียว เอามาเล่าสู่กันฟังคับ   :D

มันแน่นตรงข้อต่อของตัวกรองกับท่อจริงๆครับ  ลองเอาออกดู พบว่าเป็นเพราะสีพ่นดำๆที่ตัวกรอง มันละลายติดกับยางไปแล้ว  :(

เอาวิธีผมนะ ลองผิดลองถูก แงะกับมันเป็นชั่วโมง ยอมรับเลยว่า เป็นกรองที่เอาออกยากจริง ดูเหมือนง่ายๆ ถ้าเครื่องมือไม่พร้อม และ ไม่รู้ทาง

ครึ่งชั่วโมงแรก  :lol:

1. ผมเริ่มแกะโดยไม่ถอดลิ้นปีก  ปรากฏว่าไม่รอด กรองแน่นมาก ถอดมือเดียวไม่ออก  ติดทั้งท่อคู่ ทั้งลิ้นปีก ต้องถอดลิ้นปีก เพื่อเพิ่มที่ให้มือสอดได้สองข้าง

2. โอเค เอามือเข้าไปได้ 2 ข้างแล้ว แต่ไม่รอด มันแน่นมากๆ บิดท่าไหนก้อไม่ออก

หลังจากยืนมองด้วยความเซ็งครู่นึง  เลยตัดใจลองใหม่ 

1.  ถอดมันทั้งเส้น เอาตรงหัวท่อที่เห็นๆ โล่งๆ นี่เลย ในรูปคือวงกลมแดง  

2. ปลดเสร็จ ท่อจะให้ตัวได้  ดันมันลงไป ด้านล่าง เพื่อเปิดทางสายตา แล้วเราจะเห็น อีกปลายท่อนึงข้างใต้ 

3. ไกลสุดมือ แต่สบาย ที่มันโล่ง ปลดอีกข้าง เอากิ๊บรัดออก ดึงง่ายๆเลย 

4. จะได้ท่อ + กรอง ออกมาทั้งเส้นแบบนี้ จะทำอะไรก้อทำ ตามสะดวกครับ  ;)

ปล. ตอนถอดท่อจะมีน้ำมันเกียร์ไหล นิ้ดนึงนะคับ ช่างมัน ไม่ได้ออกมามากจนต้องรองเก็บไว้ หรือ หามาใส่เพิ่ม ครับ ทิ้งๆมันไป

ผมจัดไปเมื่อวาน เล่นไปเป็นชั่วโมงเลย กรองตัวเดียว เอามาเล่าสู่กันฟังคับ   :D

มันแน่นตรงข้อต่อของตัวกรองกับท่อจริงๆครับ  ลองเอาออกดู พบว่าเป็นเพราะสีพ่นดำๆที่ตัวกรอง มันละลายติดกับยางไปแล้ว  :(

เอาวิธีผมนะ ลองผิดลองถูก แงะกับมันเป็นชั่วโมง ยอมรับเลยว่า เป็นกรองที่เอาออกยากจริง ดูเหมือนง่ายๆ ถ้าเครื่องมือไม่พร้อม และ ไม่รู้ทาง

ครึ่งชั่วโมงแรก  :lol:

1. ผมเริ่มแกะโดยไม่ถอดลิ้นปีก  ปรากฏว่าไม่รอด กรองแน่นมาก ถอดมือเดียวไม่ออก  ติดทั้งท่อคู่ ทั้งลิ้นปีก ต้องถอดลิ้นปีก เพื่อเพิ่มที่ให้มือสอดได้สองข้าง

2. โอเค เอามือเข้าไปได้ 2 ข้างแล้ว แต่ไม่รอด มันแน่นมากๆ บิดท่าไหนก้อไม่ออก

หลังจากยืนมองด้วยความเซ็งครู่นึง  เลยตัดใจลองใหม่ 

1.  ถอดมันทั้งเส้น เอาตรงหัวท่อที่เห็นๆ โล่งๆ นี่เลย ในรูปคือวงกลมแดง  

2. ปลดเสร็จ ท่อจะให้ตัวได้  ดันมันลงไป ด้านล่าง เพื่อเปิดทางสายตา แล้วเราจะเห็น อีกปลายท่อนึงข้างใต้ 

3. ไกลสุดมือ แต่สบาย ที่มันโล่ง ปลดอีกข้าง เอากิ๊บรัดออก ดึงง่ายๆเลย 

4. จะได้ท่อ + กรอง ออกมาทั้งเส้นแบบนี้ จะทำอะไรก้อทำ ตามสะดวกครับ  ;)

ปล. ตอนถอดท่อจะมีน้ำมันเกียร์ไหล นิ้ดนึงนะคับ ช่างมัน ไม่ได้ออกมามากจนต้องรองเก็บไว้ หรือ หามาใส่เพิ่ม ครับ ทิ้งๆมันไป

สุดยอดครับป๋า กรองตำแหน่งนี้พื้นที่จำกัดจริงๆ ครับ

Edited by Dirty Bit

พอดีวันนี้เอารถเข้า 0 เลยลองเช็คราคาท่อยางเล่นๆครับ  ( เผื่อท่าใดไปลองทำเองแล้วงานเข้าทำท่อขาด หรือกิ๊ปหาย... อิอิ )

ท่อยางเบอร์ 4 ราคาอันละ 300 บาท

ส่วนกิ๊ปล๊อดท่อยางเบอร์ 18  ราคาอันละ 75 บาท

พอดีวันนี้เอารถเข้า 0 เลยลองเช็คราคาท่อยางที่ต่อกับกรองเกียร์เล่นๆครับ  ( เผื่อท่าใดไปลองทำเองแล้วงานเข้าทำท่อขาด หรือกิ๊ปหาย... อิอิ )

ท่อยางเบอร์ 4 ราคาอันละ 300 บาท

ส่วนกิ๊ปล๊อดท่อยางเบอร์ 18  ราคาอันละ 75 บาท

พอดีวันนี้เอารถเข้า 0 เลยลองเช็คราคาท่อยางที่ต่อกับกรองเกียร์เล่นๆครับ  ( เผื่อท่าใดไปลองทำเองแล้วงานเข้าทำท่อขาด หรือกิ๊ปหาย... อิอิ )

ท่อยางที่ผมถอดมาดู นี่ยังนิ่มแป๊ดๆ อยู่เลยครับ ที่บิดไม่ออกเพราะมันนิ่มให้ตัวได้นี่แหละ เลยกลัวมันจะขาด

ตอนถอดท่อยางกับท่อที่ตัวกรอง ผมเอาคีมล๊อคบีบเบาๆ บิดๆ มันยืด หนืดๆ เหมือนจะขาด เลยกลัว ไม่กล้าบิดต่อ 

ดูไปดูมา เอาวะสายมันยาวพอควร ขาดก้อขาด  เดี๋ยวตัดปลายร่นเอา มาขนาดนี้แล้ว

จับปลายสุดบิดแรงเลย ขาดช่างมัน  คราวนี้บีบมิดคับ บิดยางยืดเลย แล้วมันดังแป๊ด นึง หลุดเลย

เอาออกมาดู สีดำๆที่ปลายท่อกรองหายไป เห็นแต่เนื้อทองแดง เลยชัวร์และ สีพ่นมันละลายติดกับผิวท่อ เลยแน่นมาก

แต่บิดได้คับ บิดไปเลย ไม่ขาดแน่นอน :D

• 1 month later...

พูดถึงท่อยางน้ำมันเกียร์ ตามร้านอะไหล่ยนต์จะมีขายมั้ยครับ

ถ้าจะเปลี่ยนควรเลือกซื้อแบบไหนดีครับ (กรณีไม่ซื้อของ0)

ถ้าท่อยางขนาดเดียวกันมีแน่นอนคับ

แต่ปัญหาคือพื่นที่การใส่ ท่อยางแบบนี้ถ้าจากโรงงานจะดัดโค้งเข้ามุมมาให้คับ เข้ารูป

ถ้าตัดท่อตรงๆมาใส่ เวลาเข้าโค้งเข้ามุม ท่อมันจะงอหัก ไม่เหมือนดัดมาจากโรงงานคับ

ทำให้พื้นที่การไหลมันลดลงได้น่ะคับ ลองดูดีๆ ถ้าโค้งไม่มาก อาจใส่ได้คับ

• 7 months later...

ลองเปลี่ยนแบบถอดยกมาทั้งชุด ตามที่คุณ Tommie บอกครับ 

ใช้เวลาอยู่นานมากจุดแรก ใช้ไขควงดันๆ คว้านๆ อยู่นาน บิดหมุนซ้าย ขวาจนออก 

พบเศษยางติดกับท่อเหล็ก สะกิดไม่ออก ต้องใช้คัตเตอร์ขูดเท่านั้น   

อีก 3 จุดที่เหลือถอดง่ายมาก ท่อยางไม่ติดกับท่อเหล็ก

เพิ่มเติมเล็กๆ น้อยๆ ครับ เพิ่งได้คีมล็อคมาใหม่ ใช้กับกิ๊บรอดท่อ เมื่อก่อนไม่มี ใช้คีมธรรมดาจับ หลุดบ่อยมาก

• 5 months later...