Jump to content

ล้างลิ้นแล้วแล้วรอบเดินเบาสั่นเป็นเพราะอะไรคับ

Recommended Posts

ล้างมาล่าสุดกี่ km คับ

รอบสั่นเวลาแอร์ทำงาน ปะมาน 800-1200 หรือมากกว่า รึเปล่าคับ บางทีแค่ขยับพวงมาลัยรอบก็เด้งแล้วคับ

ถ้าใช่ก็เป็นปกติครับ  เพราะลิ้นมันสกปรกแล้วอยู่ดีๆมาสะอาด กล่องมันกำลังปรับคับ
ใช้ไปสัก 1 อาทิตย์ รอบก็จะนิ่งเป็นปกติเองคับ  ปะมาน 750

ถ้าลำคานก็เข้าศูนย์ตั้งรอบเดินเบาครับ ไม่เกิน 500บาท

อย่างผมล้างทุกๆ 3-4 หมื่น km  รอบนึ่งตลอดเลยคับ

วาวล์ตั้งแล้วคับก่อนหน้าตั้งวาวล์ไม่เป็นคับแต่พอล้างลิ้นแล้วเครื่องสั่นแรงขึ้นรอบเดินเบาปกติคับแต่เครื่องออกสั่นๆคับเดี๋ยวลองไปให้ช่างดูอีกทีขอบคุณพี่ๆน้องๆมากคับที่มาแชร์กันคับ

ล้างมาล่าสุดกี่ km คับ

รอบสั่นเวลาแอร์ทำงาน ปะมาน 800-1200 หรือมากกว่า รึเปล่าคับ บางทีแค่ขยับพวงมาลัยรอบก็เด้งแล้วคับ

ถ้าใช่ก็เป็นปกติครับ  เพราะลิ้นมันสกปรกแล้วอยู่ดีๆมาสะอาด กล่องมันกำลังปรับคับ

ใช้ไปสัก 1 อาทิตย์ รอบก็จะนิ่งเป็นปกติเองคับ  ปะมาน 750

ถ้าลำคานก็เข้าศูนย์ตั้งรอบเดินเบาครับ ไม่เกิน 500บาท

อย่างผมล้างทุกๆ 3-4 หมื่น km  รอบนึ่งตลอดเลยคับ 

ใช่เลยครับ    รอบจะเด้งขึ้นมา    :0195:

เพิ่งล้างปีกมา มันจะส่งผลกับอากาศเข้าเครื่องครับ ตอนนี้ ระบบมันเรียนรู้รอบเดินเบาใหม่อยู่ ขับไปซักพักเดี๋ยวก็หายครับ

อาการนี้ ถ้าเพิ่งเปลี่ยนแบต เปลี่ยนคอมแอร์ก็เป็นได้เหมือนกันครับ

ของผมก็พึ่งไปล้างที่ศูนย์มาเมื่ออาทิตย์ ก่อนล้างรอบเดินเบาอยู่ประมาณ 750 แต่พอแอร์ทำรอบจะตกทำให้เครื่องสั่นทุกครั้งเลยไปล้างลิ้น แต่พอหลังล้างออกมารอบก็ยังอยู่ที่ 750 แต่พอแอร์ทำงานรอบก็ยังตกนิดหน่อย แล้วก็ยังสั่นอยู่( แต่น้อยกว่าเดิมนิดเดียวเองครับ ) กังวลอยู่เหมือนกันครับพึ่งล้างมานึกว่าจะหายสั่น T-T

ของผมก็พึ่งไปล้างที่ศูนย์มาเมื่ออาทิตย์ ก่อนล้างรอบเดินเบาอยู่ประมาณ 750 แต่พอแอร์ทำรอบจะตกทำให้เครื่องสั่นทุกครั้งเลยไปล้างลิ้น แต่พอหลังล้างออกมารอบก็ยังอยู่ที่ 750 แต่พอแอร์ทำงานรอบก็ยังตกนิดหน่อย แล้วก็ยังสั่นอยู่( แต่น้อยกว่าเดิมนิดเดียวเองครับ ) กังวลอยู่เหมือนกันครับพึ่งล้างมานึกว่าจะหายสั่น T-T

ว่าด้วยล้างลิ้นที่ศูนย์

ศูนย์ล้างแต่ด้านนอกด้านเดียวครับ คือแค่แกะชุดกรองอากาศออกจนเห็นลิ้น แล้วฉีดน้ำยาทำความสะอาด แล้วคราบสกปรกก็ไหลลงไปด้านในเหมือนเดิม

เท่ากับว่า สะอาดเพียงด้านนอก คราบก็ยังเกาะตามขอบลิ้นเหมือนเดิม ส่งผลให้อากาศไหลเข้าไม่สะดวก รอบเลยตกๆ เพราะไม่ได้ถอดออกมาล้าง

ถ้าจะล้างสะอาดจริงๆ ต้องแบบนี้ครับ ถอดออกมาล้างทั้งสองด้านครับ

ผมแนะนำร้านนี้ครับ Car-up ผมไปล้างประจำทุกๆ 3-4 หมื่นโล  แอร์สตาร์ทรอบนิ่งๆ

ศูนย์ล้างแต่ด้านนอกด้านเดียวครับ คือแค่แกะชุดกรองอากาศออกจนเห็นลิ้น แล้วฉีดน้ำยาทำความสะอาด แล้วคราบสกปรกก็ไหลลงไปด้านในเหมือนเดิม

เท่ากับว่า สะอาดเพียงด้านนอก คราบก็ยังเกาะตามขอบลิ้นเหมือนเดิม ส่งผลให้อากาศไหลเข้าไม่สะดวก รอบเลยตกๆ เพราะไม่ได้ถอดออกมาล้าง

ถ้าจะล้างสะอาดจริงๆ ต้องแบบนี้ครับ ถอดออกมาล้างทั้งสองด้านครับ

ผมแนะนำร้านนี้ครับ Car-up ผมไปล้างประจำทุกๆ 3-4 หมื่นโล  แอร์สตาร์ทรอบนิ่งๆ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

• 2 weeks later...

ไม่แน่ใจว่าจริงใหม ช่างเคยบอกว่าภายในลิ้นเร่งจะมีอะไรซักอย่างเคลือบไว้ ถ้าไปล้างออกจะทำให้เครื่องสั่นนะครับ จริงใหมค้าบบ

ไม่แน่ใจว่าจริงใหม ช่างเคยบอกว่าภายในลิ้นเร่งจะมีอะไรซักอย่างเคลือบไว้ ถ้าไปล้างออกจะทำให้เครื่องสั่นนะครับ จริงใหมค้าบบ

เป็นสาร Molybdinum ครับเคลือบไว้ที่จุดหมุนของลิ้น เพื่อทำหน้าที่เป็นสารหล่อลื่นลิ้นที่จุดหมุนครับ เป็นจุดที่ต้องระวัง

เท่ากับว่า สะอาดเพียงด้านนอก คราบก็ยังเกาะตามขอบลิ้นเหมือนเดิม ส่งผลให้อากาศไหลเข้าไม่สะดวก รอบเลยตกๆ เพราะไม่ได้ถอดออกมาล้าง

ผมแนะนำร้านนี้ครับ Car-up ผมไปล้างประจำทุกๆ 3-4 หมื่นโล แอร์สตาร์ทรอบนิ่งๆ

ว่าด้วยเรื่อง 0 คงค้องบอกว่า "ต่างกรรมต่างวาระ" ครับ

ไม่ได้เป็นทุกที่ และก็ใช่ว่าที่เดียวกันจะไม่เป็นครับ

ผมเองก็พึ่งล้างที่ 0 ไปเมื่อครบสองแสนโล อันนี้ถอดมาล้างทั้งสองด้านครับ 0 ดีๆก็ยังพอมีอยู่ครับ ^^

อยากล้างเองแต่ยังไม่กล้า แต่อะไรที่ยังทำเองไม่ได้ก็ไปลักจำเอาที่ 0 เวลาเค้าทำ ^^

ตอนนี้ได้แต่ถ่ายน้ำมันเครื่องเองอย่างเดียว สะอาดหมดจด ^^

• 2 weeks later...