Jump to content

กรอง K&N แบบแทนกรองกระดาษแบบเดิม ใช้งานดีไหมครับ

Recommended Posts

ความประหยัด K&N ประหยัดกว่าแน่นอน เพราะใช้ได้เป็นแสนโล แต่ต่องเสียแรงล้างเอง ลองคิดดูเล่นๆ ประยัดกว่าของ0 แน่นอน ที่ต้องเปลี่ยนทุกครั้ง

ความแรง ผมว่า ลื่นกว่าของ 0 นิดนึง

แล้วแต่คนใช้ตัดสินครับ

ข้อดีที่เห็นชัดเจนคือ ประหยัดครับ กรอง 1 ชิ้น + น้ำยา 1 ชุด ใช้กันลืมโลกไปเลย

ส่วนมีผลกับเครื่องไหม ผมว่าอยู่กับลักษณะถนนที่ขับนะครับ

ถนนฝุ่นๆ กรอง 0 ยังแนะนำให้เปลี่ยนที่ 5000 กม.ขยันล้างบ่อยๆ ดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนความแรง แค่เปลี่ยนกรองแผ่นอย่างเดียวไม่รู้สึกหรอกครับ ส่วนประกอบมันเยอะ

อัตราส่วนน้ำมัน ตารางไฟ อากาศ การไหลของไอเสีย

คราวนี้แหละครับ พอมีความรู้มากขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ

ต้องกลับไปหาเรื่องเสียตังเพิ่มดีกว่า

• 8 months later...
ระหว่าง กรองอากาศ K&N กับ HURRICANE  เลือกอันไหนดีครับ :rolleyes:  :huh:

K&N ครับ

กรอง พายุ ถ้าเป็นสแตนเลส ผมเคยซื้อมา ส่องกับแสง

โอ้ แม่เจ้า รูห่างเยอะมาก ฝุ่นเข้ากระจาย 

K&N ครับ

กรอง พายุ ถ้าเป็นสแตนเลส ผมเคยซื้อมา ส่องกับแสง

โอ้ แม่เจ้า รูห่างเยอะมาก ฝุ่นเข้ากระจาย 

5555 ชอบชื่อนี้จริงๆ ครับบอลล์ "กรองพายุ"

• 2 weeks later...
  • 2 months later...

+10 กรองเดิม กระดาษ ดีที่สุด จากการลองมา ทั้ง HKS ดอกเห็ด / กรองตรงรุ่นก็อปแท้ 5xxx / ผลคือ ดีช่วงนึงแล้วจะแย่เลย

จนผมต้องไปมีปัญหากับ เรื่องท่อไอเสีย ไล่ไปเลื่อย จนสุดท้าย ไล่ท่อสูตรคิดเอง พักกลาง ไส้เยื้องเกลียว / พักปลาย ไส้ตรงบิดเกลียว ท่อนใต้แคท เส้นรอบนอก 1.8 นิ้ว ใน 1.6 ใกล้เคียงเดิม หลังพักหลางไปพักปลาย ใช้ของเดิมตัดต่อเชื่อมใหม่ /// แล้วนำกรองเดิมโรงงาน กลับเข้ามาใส่ ต้นจิ้ด กลางพุ่ง ปลายไหล ครับ จากที่ ลองกรองมาทั้งหมด ไล่ท่อหลายแบบ จบที่ตรงนี้ กลับมาขึ้น 190+ ได้อีกครัง ก่อนนี้ 185 ขึ้นยากมาก หยีบคันเล่งจนจมแล้วก็ไม่ขยับครับตันไปเลย แต่ของเดิมยังกดได้อีก ไหลด้วย 

เสริมครับ กรองเดิม ใส่แล้วไม่รอรอบครับ หยีบคือมากครับ กดก็มาตอบสนองไว้ที่สุดแล้ว เพราะอากาศเข้าเหมาะสมที่สุดตามที่ ECU ต้องการ ผลเลยออกมาดี แนะนำ ไล่ท่อดีๆ กรองเดิม ก็วิ่งแล้วครับ 200 ได้สบายๆ

ลองไปทั้งสองตัวก็แล้วกันครับ ถ้าตัดสินใจไม่ได้ ลองK&Nไปซัก5000โล ก็ล้างแล้วระหว่างรอช่วงล้างกรองK&N ค่อยสลับเอากรองศูนย์ที่หลายท่านว่าดี มาเปรียบเทียบกันตามความรู้สึกตัวเอง แล้วค่อยตัดสินใจตอนนั้นก็คงยังไม่สายมั้งครับ :)

กรองเดิมดีกว่าครับ

เคยใช้กับรถคันเก่า civic coupe เกียร์ธรรมดา

ใส่กรองเดิม เวลาเหยีบลื่นกว่าเห็นๆครับ

แล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละคนนะครับ

• 3 weeks later...

ใช้มาแสนโลแล้วครับใส่มาตอนนั้น 6 หมืนโล ปัจจุบัน 1.6 แสนโล ดีกว่าเดิมนิดหน่อยครับ ชอบตรงที่สามารถเอามาล้างแล้วใช้ได้อีก แต่ต้องขยันล้างบ่อยๆหน่อยนะครับเพราะความละเอียดสู้ของเดิมไม่ได้

กำลังจะเปลี่ยนไปใช้K&N

พอดีได้ข้อมูลเยอะเลย ครับ

ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะครับว่ามันดีขึ้นนิดนึง แต่ผมซื้อมาแล้วก็คงใช้ไปหละครับ อิอิ 

k&N ลื่นไหลกว่าเดิม ประหยัดกว่า ก่อนซื้อหา เช็คราคาให้ดี ในเวปนี้แหละถูกกว่าเขา  โดนที่อื่นมาแว้วราคาต่างกัน 5-6โร้ย  ลืมกรองศูนย์ที่แสนแพง ใช้งานได้น้อยกว่าด้วย  ใช้แล้วติดใจเร้ย !!!

เรื่องแรงกับประหยัดขึ้น รู้สึกไม่ชัดเจนเท่าไหร่ แต่ไม่น่าจะแย่ลง

ชอบตรงล้างเองได้ที่บ้าน ถ้ากรองเดิมอยากเป่าทำความสะอาด

ต้องแวะร้านหรือปั๊มที่มีเครื่องเป่า ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

ผมถอดกรองอื่นๆ ไปใช้กรองกระดาษเหมือนเดิม

กรอง อื่นสกปรก ใช้แล้วรู้สึกว่าลิ้นผีเสื้อ สกปรกไวมาก ต้องถอดมาล้างเอง

ถ้าคนที่จ้างเขาล้าง จูนรถใหม่ จะคุ้มหรือป่าวนะ. มันได้อย่างเสียงอย่างละ

แต่คนที่ดูแลรถด้วยตัวเองมันก็คุ้ม. มันเลยเหมาะกับบางคนเท่านั้นอะครับ

ใส่กรองแผ่น K&N อยู่ครับ วิ่งดีกว่าเดิมมากเลย แต่ต้องหมั่นดูแลทำความสะอาดนะครับ

ปล.ถ้าใช้งานในพื้นที่ ที่มีฝุ่นเยอะๆ ไม่แนะนำนะครับ กรองเดิมดีกว่า

Okน่ะคับ ผมจะล้างทุก5พันโล หลังจากล้างจะรู้สึกลื่นกว่าเดิมน่ะคับ

มีน้องที่สนิทกันใส่มาแล้วทุกอย่าง เริ่มจากท่อสูตรในเว็บนี่แหละ ก็วิ่งดีขึ้นตามที่เค้ารับประกัน เอาขึ้นไดโนเองด้วย แรงม้า แรงบิทเพิ่มจริงตามโฆษณา แฮปปี้ไป

วันดีคืนดีเกิดคัน ใส่กรองเห็ด ใส่Spacerลิ้นปีกผีเสื้อ เปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดที่แรงดันอะไรก็ว่าไปตามโฆษณา เปลี่ยน Header เปลี่ยน Pulley ใส่ออยเกียร์ ใส่Volt Stabilizer

ขับไปๆ เอาขึ้นไดโน ม้าหายไปเป็นสิบ สุดท้ายถอดหมด เดิมทุกอย่าง ยกเว้นท่อใช้เหมือนเดิม

ลองไปคิดตามหลักการณ์และเหตุผลกันดูละกันครับ.....

ใครงบถึงหน่อยผมว่าเอาขึ้นไดโนเถอะครับ ท่านจะได้รู้อะไรอีกหลายอย่าง แล้วท่านจะรู้ว่าใส่ตั้งแพงแลกกับความรู้สึกที่วัดออกมาแล้ว เอิ่ม...

มีน้องที่สนิทกันใส่มาแล้วทุกอย่าง เริ่มจากท่อสูตรในเว็บนี่แหละ ก็วิ่งดีขึ้นตามที่เค้ารับประกัน เอาขึ้นไดโนเองด้วย แรงม้า แรงบิทเพิ่มจริงตามโฆษณา แฮปปี้ไป

วันดีคืนดีเกิดคัน ใส่กรองเห็ด ใส่Spacerลิ้นปีกผีเสื้อ เปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดที่แรงดันอะไรก็ว่าไปตามโฆษณา เปลี่ยน Header เปลี่ยน Pulley ใส่ออยเกียร์ ใส่Volt Stabilizer

ขับไปๆ เอาขึ้นไดโน ม้าหายไปเป็นสิบ สุดท้ายถอดหมด เดิมทุกอย่าง ยกเว้นท่อใช้เหมือนเดิม

ลองไปคิดตามหลักการณ์และเหตุผลกันดูละกันครับ.....

ใครงบถึงหน่อยผมว่าเอาขึ้นไดโนเถอะครับ ท่านจะได้รู้อะไรอีกหลายอย่าง แล้วท่านจะรู้ว่าใส่ตั้งแพงแลกกับความรู้สึกที่วัดออกมาแล้ว เอิ่ม...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

อยากทราบรายละเอียดท่อสูตรครับ รบกวน PM ทีครับ