Jump to content

Recommended Posts

ARALE Full Step

Step1 : เป่าฝุ่นทำความสะอาดห้องเครื่อง ด้วยBlower + แปรง 2 นิ้ว

Step2 : ล้างล้อ + ล้างรถ ถังซ้ายเอาไว้ล้างล้อและสเกิร์ต ถังขวาเอาไว้ล้างส่วนบนของตัวรถ

Citrus Wash & Gloss Shampoo + Grit Guard + MG Microfiber Wash Mitt

Step3 : Miracle Dryer Towel เช็ดแห้งได้ทั้งคันรถโดยที่ไม่ต้องบิดผ้าเลยครับ

Step4 : เก็บงานตามซอกฝากระโปรง ตามซอกประตู ฝาถังน้ำมัน ด้วยBlower + ผ้าไมโครไฟเบอร์

Step5 : ระหว่างนั้นก็ชาร์ตแบตไปด้วย

Step6 : ลูบดินน้ำมัน + Luber

ดูดินน้ำมันสิครับ ขนาดล้างรถมาแล้ว Step นี้ทำให้เวลาลูบที่รถแล้วรู้สึกเนียนไม่สะดุดหรือสาก

Step7 : RocketPolish ปรับสภาพพื้นผิวก่อนเคลือบสี และลบรอยขนแมวบางๆ ใช้ MG G220 Speed 5 + ฟองน้ำขาว

Step8 : EZ Creme Glaze with Acrylic Shine II ให้ใช้กลบรอยขนแมวของรถ และเคลือบสีไปในตัวเดียวกันเลย สีจะเงาฉ่ำและเข้มขึ้นมาเลย ใช้ MG G220 Speed 3 ปั่นแบบ Glaze + ฟองน้ำดำ

Step9 : เคลือบด้วย Menzerna Power Lock + FMJ + Blackfire Wet Dimond ขวดนี้เอา 3 สูตรมาเขย่ารวมกัน ใช้ MG G220 Speed 2 + ฟองน้ำแดง

Step10 : จากนั้นก็ปล่อยให้ Wax Set ตัวไปก่อน มาเก็บงานพวกฝุ่นน้ำยาที่ขัดลบรอยออกมา

เช็ดห้องเครื่องให้วิ๊งๆ เลย

Step11 : เคลือบห้องเครื่องด้วย CG Silk Shine Dressing

ออกมาจะได้งานอย่างนี้เลยอ่ะครับ แจ่มๆ

Step12 : จากนั้นก็ลง Blue Guard ตามชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติก แผงจิ้งหรีด คิ้วหลังคา ขอบกระจก กระจังหน้า

สำหรับกระจังหน้าก็ต้องใช้คัตตอนบัต จิ้มลงไปในขวด Blue Guard อย่างนี้เลยครับ

ค่อยๆ ทาลงไปตรงช่องกระจังหน้า ซ้ายก่อนลง ขวาหลังลง

Step13 : เสร็จแล้วก็กลับมาเก็บ Wax ด้วยฟองน้ำทอง

เสร็จแล้วก็ตามเก็บงานด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์อีกรอบ

Step14 : ปิดท้ายด้วย Paste Wax P21S Carnauba Wax ใช้ MG G220 Speed 2 + ฟองน้ำแดง ตัวนี้ลงแล้วเช็ดได้เลยนะครับ

Step15 : เช็ดกระจกด้วย CG WINDOW CLEAN / GLASS CLEANER-TINT SAFE-STREAK FREE-AMMONIA FREE RE-DILUTEABLE

Step16 : มาทำความสะอาดร่องกระจกด้วยคัตตอนบัต

ตามด้วย PANDO หล่อลื่นกันกระจกเด้ง

Step17 : เช็คลมยาง ถ้าขาดก็พร้อมสูบบบบ

Step18 : รถเงาแล้ว ยางไม่เงาได้ไง ลงด้วย CG Black Forever ก่อนลงยางจะดูแห้งๆ

ต้นชอบยางเงาๆ แบบนี้ กระเด็นใส่รถช่างมัน ยางเงา ช่วยให้รถยิ่งเงาขึ้น

Step19 : มาเก็บงานภายใน เคลือบคอนโซลด้วย Silk Shine Dressing ก่อนเคลือบจะดูแห้งๆ

หลังเคลือบแล้ว จะออกเงาๆ

Step20 : ดูแลรักษาเบาะหนัง Leather Conditioner

Step21 : ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ล้าง MAF Sensor ด้วย Philips Spray Contact Cleaner 390DCS

ผลงาน

สามทหารเสือ

มาเร็วมากครับพี่ต้น

แนะนำตัวหน่อย ผมชื่อ นนท์นะครับ

สวัสดีครับนนท์

CG full option เลยพี่ อิอิ เงาแว๊บๆๆเลย

ขอบคุณครับ

ใช้เวลาเท่าไหร่ครับเนี่ย ไม่รักรถจริงทำไม่ได้แน่

ตื่นมาล้าง 7 โมงเช้า เสร็จประมาณ บ่ายโมงอ่ะครับ

สุดยอดดดด

ขอบคุณครับผม

สวยครับ ละเอียดจริงๆแต่เห็นแล้วเหนื่่อยแทน เคยทำคนเดียวอยู่ 4 ชม ตอนนั้นปวดหลังแทบหัก

สงสัยฟองน้ำแดง กับ ดำ ต่างกันยังไงครับ เห็น ว่าแดง นิ่มกว่าดำ ซึ่งทั้งคู่ใช้งง wax ได้เหมือนกัน

ทำให้สงสัยว่า ควรใช้แบบไหนดีกว่าครับ

และ ฟองน้ำทอง ปั่นเอา wax ออกหรอครับ

สวัสดีครับพี่ ผม เค นะ

รถพี่เงามากเลยครับ ขนาดสติ๊กเกอร์ยังเงาเลยครับ(อย่าโกรธนะพี่) อิอิ

ทั้งชุดรวมเครื่องด้วยนี้แพงไหมครับ

เครื่องตกประมาณ 8000+ ครับนอกนั้นก็จะเป็นค่าน้ำยา ค่าฟองน้ำครับผม

เบื่อรถคันนี้จัง B)

แหม๋ๆ ป๋า ระป๋าก็ใช่ย่อยนะ

เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลยพี่

ของตั้นก็ใช่ย่อยนะ

สวยครับ ละเอียดจริงๆแต่เห็นแล้วเหนื่่อยแทน เคยทำคนเดียวอยู่ 4 ชม ตอนนั้นปวดหลังแทบหัก

ขอบคุณครับ

เง๊า เงาาาา

ขอบคุณครับ

สงสัยฟองน้ำแดง กับ ดำ ต่างกันยังไงครับ เห็น ว่าแดง นิ่มกว่าดำ ซึ่งทั้งคู่ใช้งง wax ได้เหมือนกัน

ทำให้สงสัยว่า ควรใช้แบบไหนดีกว่าครับ

และ ฟองน้ำทอง ปั่นเอา wax ออกหรอครับ

ฟองน้ำดำสามารถเอาไปใช้งาน ลงแว๊กหรือพวก Sealant ,ขัดชักเงา

เอาหมูดำไปลองบ้างมั้ยครับ อิอิ

ง่า คันใหญ่ ปีนหลังคาไม่ถึงครับพี่ ฮ่า ฮ่า

คนนี้อ่ะสุดๆของบ้านหลังใหม่แระ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับพี่ ผม เค นะ

รถพี่เงามากเลยครับ ขนาดสติ๊กเกอร์ยังเงาเลยครับ(อย่าโกรธนะพี่) อิอิ

ขอบคุณครับ(ไม่โกรธหรอก เรื่องจริงรับได้ ฮ่า ฮ่า)

เอาแว็ก 3 ตัวมาเขย่า รวมกันหรอครับ ??

แน๊ว แนว

เอาแว็ก 3 ตัวมาเขย่า รวมกันหรอครับ ??

แน๊ว แนว

ผมชอบโลโก้จริง ขอไปทำสติ้กเกอร์ได้ป่ะ หวงไหมเนี่ย . .