Jump to content

ขอคำแนะนำกับ offset ชุดนี้ค่ะ

Recommended Posts

ตอนนี้ใส่ prodrive 17*7.5 +34 หน้าหลังเท่ากัน สปริงและช็อคอัพเดิม เวลาจั้มพ์สะพานเร็วๆติดบ้าง

กำลังเล็ง TE37 front 17*8 +33/ rear 17*8.5 *30 จะติดไหมคะ

ปล.ตอนนี้ใส่ 215-45-17 อยู่ ถ้าเสปคด้านบนไม่ติด ยางหลังจะดึงไหมคะถ้าดึง ใส่ยางหลังไซ้ส์ไหนดีคะ

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ

ติดไม่ติดมี 2 แบบนะครับ

1. ติดซุ้มล้อด้านใน อันนี้ต้องใช้สเปเซอร์รองบริเวณดุมล้อเพื่อหลบหรือเลือกล้อที่มีระยะออฟเซ็ทที่พอดี ซึ่งจะทำให้ไม่ติดและไม่ต้องรองสเปเซอร์
  2. ติดขอบซุ้มล้อด้านบน อันนี้ขึ้นอยู่กับความกว้างของล้อและความโตของล้อครับ ตามที่บอกมาว่ากว้าง 7 ติดแล้วจะขยับไปมากกว่ายังไงๆก็ตืดครับ

วิธีแก้ก็ต้องหาโช้คที่แข็งๆ+สปริงหนืดๆหน่อย เพื่อรองรับแรงกระแทก ถ้าไม่อยากเปลี่ยนชุดสตรัทก็เอาโช้คเดิมไปอัดน้ำมันโช้คก็ได้ครับ ประหยัดดีได้ผลดีด้วย

ส่วนเรื่องยางดึงไม่คิดว่าไม่นะ(รอความเห็นผู้รู้ท่านอื่นๆด้วย) ตามความเห็นนะถ้าดึงก็ดีหน่อยเพราะมันมีระยะหลบตรงขอบยางเพิ่มอ่ะครับ มีไรสงสัยเพิ่มเติมแอดไลน์มาคุยได้ครับ

ยินดีแนะนำให้ครับ cct_fd1

ปล.เล่น TE37 ล้อเทพเลยเรอะเนี่ยยย อิอิอิ

ตอนนี้ใส่ prodrive 17*7.5 +34 หน้าหลังเท่ากัน สปริงและช็อคอัพเดิม เวลาจั้มพ์สะพานเร็วๆติดบ้าง

กำลังเล็ง TE37 front 17*8 +33/ rear 17*8.5 *30 จะติดไหมคะ

ปล.ตอนนี้ใส่ 215-45-17 อยู่ ถ้าเสปคด้านบนไม่ติด ยางหลังจะดึงไหมคะถ้าดึง ใส่ยางหลังไซ้ส์ไหนดีคะ

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ

ถ้าไม่อยากยุ่งกับโช็ค+สปริง

ถ้าล้อตามสเปคนี้ หน้าพอได้ แต่หลังนี่น่าจะไม่รอดนะครับ

เพราะ เคยใส่ หลังขอบ 18*8" ออฟ 38 แต่ยาง เป็น 235/40/18 ยังโดนหูกันชนนะครับ ยาง 225 ไม่โดน

มิติความกว้างน่าจะพอๆกับ 18

กว้าง 8.5 ผมว่าน่าจะมีซัก +35 ถึง +40

ปล.กรณีด้านบนคือ ถ้าไม่หยากยุ่งกับ ช่วงล่างมากนะครับ

ถ้าจะรอดก็อย่างที่ท่านบนว่า ครับ

โช็ค+สปริงแข็ง สถานเดียว หรือจัด Type R เขาว่าแข็งดีครับ

แต่ผมว่าถ้า 17*8 ออฟ +33 ถึง +38 ยาง 215/45/17 ผมว่าแค่นี้ก็พอลงตัวเต็มๆซุ้มล้ออยู่นะครับ (กับช่วงล่างเดิมๆ)

อีกอย่างที่สำคัญ ขึ้นอยู่กับการขับของแต่ละคนด้วยอ่ะครับ

Type R อ่ะแข็งกระเด้งๆ อยู่ที่ว่าคนขับจะรับได้มากน้อยแค่ไหน

ลองฟิวส์โช้คเดิมอัดน้ำมันดูก่อน เผื่อไม่ชอบฟิวส์นี้จะได้ไม่เสียเงินเปล่าฮะ

*** ส่วนเรื่องที่ท่านบนบอกว่า ใส่ล้อ 18x8+ยาง 235x40R18 ติดหูกันชนหน้า?

ตอนนี้ผมใส่ 18x9.0+ยาง 225x40R18 ขับใช้งานปกติไม่ติดนะฮะ ล้อก็เลี้ยวได้สุด

ไม่ติดซุ้มด้านใน ส่วนขอบซุ้มบน มีติดบ้างเวลาเจอคลื่นถนนบวกกับความเร็วที่ใช้

ปล.แก็งค์นารูโต๊ะ อยู่แถวบางพลีใช่ป่ะครับ

ถ้าสเปคล้อใหม่ ล้อยื่นออกมากกว่าเดิม

หน้าประมาณ 6 มิล

หลังประมาณ 9 มิล

ถ้าของเก่าบอกว่าติด

อันนี้น่าจะติดมากกว่าเดิมครับ

ถ้าสเปคล้อใหม่ ล้อยื่นออกมากกว่าเดิม

หน้าประมาณ 6 มิล

หลังประมาณ 9 มิล

ถ้าของเก่าบอกว่าติด

อันนี้น่าจะติดมากกว่าเดิมครับ

ตามที่พี่โป่งบอกเลยครับ สเปค TE37 ที่เล็งไว้จะติดมากกว่าสเปคล้อ prodrive ชุดเดิมอีกครับ

ล้อชุดเดิมที่บอกว่าติดคิดว่าเป็นเพราะสปริงเดิมๆมันนิ่มเกินไปเลยทำให้ยุบตัวได้มากจึงทำให้ติด

ที่บอกว่าเป็นเพราะสปริงคือเปรียบเทียบกับของผม โช้คเดิม+สปริงโหลด สเปคล้อ 17*8 +33 ยาง 215-45-17 ยังไม่ติดเลยครับ

น่าจะเป็นที่สปริงโหลดมันจะแข็งกว่าสปริงเดิมๆ เพราะจากที่ขับก็จับอาการได้ว่าโช้คเดิมเอาสปริงโหลดไม่อยู่เหมือนกันครับ

ใจจริงเล็ง kayaba sr จะจับกับ eibach ไว้ค่ะ ถ้าสองอันนี้จะรอดกับเสปคล้อชุดที่เล็งไว้ไหมคะ

หรือว่ายังไงก็ต้องพับซุ้มกับเจียหูคะ รบกวนด้วยค่ะถ้าไม่ไหวจริงค่อยเล็งเนื้อคู่ใหม่ >*<

อีกอย่างที่สำคัญ ขึ้นอยู่กับการขับของแต่ละคนด้วยอ่ะครับ

Type R อ่ะแข็งกระเด้งๆ อยู่ที่ว่าคนขับจะรับได้มากน้อยแค่ไหน

ลองฟิวส์โช้คเดิมอัดน้ำมันดูก่อน เผื่อไม่ชอบฟิวส์นี้จะได้ไม่เสียเงินเปล่าฮะ

*** ส่วนเรื่องที่ท่านบนบอกว่า ใส่ล้อ 18x8+ยาง 235x40R18 ติดหูกันชนหน้า?

ตอนนี้ผมใส่ 18x9.0+ยาง 225x40R18 ขับใช้งานปกติไม่ติดนะฮะ ล้อก็เลี้ยวได้สุด

ไม่ติดซุ้มด้านใน ส่วนขอบซุ้มบน มีติดบ้างเวลาเจอคลื่นถนนบวกกับความเร็วที่ใช้

ปล.แก็งค์นารูโต๊ะ อยู่แถวบางพลีใช่ป่ะครับ

อ๋อ .....

ไม่ใช่ล้อหน้านะครับ "ผมพิมพ์ว่า หลัง 18" นะครับ ^^(ผมก็พิมพ์ว่า หลังไม่ใช่ หน้า นะ ?)

18*8 ออฟ+38 กับยาง 235/40/18 มันติดหูกันชนหลังครับผม โช็คเดิมๆนี่แหละ แต่สปริงแต่ง(สีแดง)ของพี่ทศ ครับ

แต่ข้างหน้า ก็กว้าง 8"ออฟ+38 เหมือนกัน อันนี้ไม่ติดครับ ^^ (โหลด)

แต่สำหรับความกว้าง จะหน้า 9 หรือ 8 ที่สำคัญไม่ใช่ความกว้างครับ ออฟเซ็ตล้อ ก็สำคัญนะครับ

ปล. ไม่ได้อยู่แก๊งนารุโต๊ะ ครับ ^^ และไม่ได้อยู่บางพลี แต่โตมาจากอุดมสุข ครับ ^^

ID tonnaruto ผมใช้มานานมากๆ เพราะแค่ชอบหนังสือการ์ตูนตั้งแต่สมัย 10 ปีก่อนครับ และใช้มาโดยตลอด ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ แก๊งค์ใดๆทั้งสิ้นครับ ^^

ใจจริงเล็ง kayaba sr จะจับกับ eibach ไว้ค่ะ ถ้าสองอันนี้จะรอดกับเสปคล้อชุดที่เล็งไว้ไหมคะ

หรือว่ายังไงก็ต้องพับซุ้มกับเจียหูคะ รบกวนด้วยค่ะถ้าไม่ไหวจริงค่อยเล็งเนื้อคู่ใหม่ >*<

ผมว่าถ้าจะจัด สเปคล้อนี้จริงๆ มันอาจจะต้องมาแก้ ซุ้มน่ะแหละครับ แต่ออกมาสวยเต็มกับล้อที่ใจอยากได้

ถ้า ไม่กลัวรถช้ำ อ่ะนะครับ ^^

แต่ 8.5+30 นี่ล้น เหมือนที่ท่านอื่นที่บอกมาแล้วน่ะแหละครับ

แต่ ผมว่า +38 อย่างที่โบส ว่า นี่กำลังเต็มพอดีๆ เลยครับ ^^

จริงๆ ผมไม่แนะนำให้แก้ปัญหาล้อติดซุ้มด้วยช่วงล่างที่แข็งขึ้นเลยครับ

เหตุผลง่ายๆ คือเราเกาไม่ถูกที่คันกัน ล้อติดซุ้มเพราะอ็อปเซ็ตมันผิด

หากเราแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนช่วงล่างซิ่งที่แข็งขึ้น

รถเราจะเกาะถนนมากขึ้น ช่วงล่างแน่นขึ้น

ซึ่งนั่นแปลว่านั่งสบายน้อยลง ผู้ใหญ่ อาจจะไม่ชอบนัก

แต่ยังพอรับได้ เพราะประสิทธิภาพดีขึ้น

แต่ถ้าเอาช็อคไปอัดน้ำมันให้มันแข็งขึ้น

นั่นแปลว่า ช็อคไม่ยอมยุบตัว ไม่ใช่แน่นนะครับ

ซึ่งอันนี้ อาจจะทำให้หลุดโค้งได้เลย

เพราะจังหวะเจอถนนไม่เรียบรถจะลอยขึ้น

แต่ช็อคไม่ยอมยุบตัวซับแรงนั้น

ทำให้ล้อลอยจากถนน 

อันนี้ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

วิธีที่ดีที่สุดคือใส่อ็อปเซ็ตที่ถูกต้อง

หรือพับซุ้มที่มันติดครับ

Edited by ponsit

จริงๆ ผมไม่แนะนำให้แก้ปัญหาล้อติดซุ้มด้วยช่วงล่างที่แข็งขึ้นเลยครับ

เหตุผลง่ายๆ คือเราเกาไม่ถูกที่คันกัน ล้อติดซุ้มเพราะอ็อปเซ็ตมันผิด

หากเราแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนช่วงล่างซิ่งที่แข็งขึ้น

รถเราจะเกาะถนนมากขึ้น ช่วงล่างแน่นขึ้น

ซึ่งนั่นแปลว่านั่งสบายน้อยลง ผู้ใหญ่ อาจจะไม่ชอบนัก

แต่ยังพอรับได้ เพราะประสิทธิภาพดีขึ้น

แต่ถ้าเอาช็อคไปอัดน้ำมันให้มันแข็งขึ้น

นั่นแปลว่า ช็อคไม่ยอมยุบตัว ไม่ใช่แน่นนะครับ

ซึ่งอันนี้ อาจจะทำให้หลุดโค้งได้เลย

เพราะจังหวะเจอถนนไม่เรียบรถจะลอยขึ้น

แต่ช็อคไม่ยอมยุบตัวซับแรงนั้น

ทำให้ล้อลอยจากถนน 

อันนี้ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

วิธีที่ดีที่สุดคือใส่อ็อปเซ็ตที่ถูกต้อง

หรือพับซุ้มที่มันติดครับ

เห็นด้วยกับพี่โป่งนะครับ

ถ้าจะหาทางออกเรื่องล้อ คงต้องไล่ทีละสเตปอ่ะครับ

-.ขนาดล้อ ออฟเซต ความกว้าง ให้ตรงสเปค

- ถ้าชอบสเปคนี้จริงๆก็แก้อย่างอื่นตามมา ดึงโป่งมั้ย พับซุ้มมั้ย หรือปรับแคมเบอร์

เรื่องอัดโช้ค นี่ผมก็อัดมานะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมนะ จากที่ไปอัดมา เคยคิดก่อนจะทำว่า แล้วสองข้างมันจะเท่ากันมั้ย ?? (อันนี้คิดเล่นๆ)

แต่พอทำมาก็แข็งขึ้น พอใจนะครับ แต่ ขับแล้วรู้สึกรถมัน โคลงเคลง อธิบายลำบาก แต่เหมือนกับ ความแข็ง สองข้างไม่เท่ากันอ่ะครับ

คล้ายๆเรานั่ง โยกตัวเบาๆหรือเขย่าขา ซ้ายขวา ประมาณนั้นอ่ะครับ ผมว่าน่าจะเป็นเพราะโช้ค เพราะก่อนทำมันไม่เป็น

แล้วอีกอย่างเรื่องอัดโช้ค ราคาไม่แพงจริงครับ แต่ อายุโช้คมันสั้นลง อันนี้เห็นๆ (ก็คือถ้าได้มีการเปิดกระบอกแล้วผมว่ามันไม่มีทางเหมือนเดิม)

ต้องเข้าไปแก้งาน บาง จนสุดท้าย ผมได้โช้คมือสอง ใหม่จากร้านมาเลย คือ ไม่จบนั่นแหละครับ

แต่ประเด็นที่เลือกซ่อม หรืออัดใหม่ ก็เพราะ มันถูก ก็คุ้มค่าในระดับนึงนะครับ คู่ละ พันกว่าบาทเอง

แต่ตอนนี้กำลังจะหาโช็คใหม่ละ ถ้ารั่วอีกอ่ะนะครับ

ปล.แต่อันนี้สุดแล้วแต่ เงินในกระเป๋า จขกท.อ่ะนะครับ อิอิ

จริงๆส่วนตัวไม่ค่อยชอบออฟหน้าหลังไม่เท่ากัน เพราะว่าสลับยางได้ไม่คุ้มเสียดายเงินง่ะ 55 แอบงก

แต่เห็น TE37 สีมันสวยดีคิดว่าล้อหน้ารอดแต่หลังดูแล้วลังเล คงเปลี่ยนใจรอเนื้อคู่ใหม่ดีกว่าขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนค่า

หาล้อถูกใจได้จะมาถามอีก :)

@TONNARUTO

ต้องขอโทษคุณ tonnaruto ด้วยครับ แต่อยู่แถวๆอุดมสุขหรอครับผมอยู่แถวยงเจริญตรงข้ามซีคอนอ่ะ

ส่วนล้อที่บอกว่าติดอ่ะด้านหลังแหละ ผมพิมพ์ผิดเองง 555

ว่างๆนัดคุยเรื่องรถกันดีกว่ามั้ยครับ ปล.ชวนๆท่านอื่นในโซนมาด้วย

@P' ponsit

รบกวนถามพี่เรื่องโช้ค-สปริงหน่อยนะครับ ที่พี่บอกว่าไม่ควรอัดน้ำมันที่โช้คตามเหตุผลที่พี่บอกมา

แล้วทำไมโช้คแข็งๆอย่าง Type R เค้าถึงผลิตออกมาและก็หามาใส่กัน?

ส่วนเรื่องพับซุ้ม ผมก็ทำนะครับ(ลองทำตามๆในกระทู้) แต่ผลที่ออกมามันก็ยังเบียดแต่ไม่ใช่ซุ้มพลาสติก

เพราะว่าพับหลบไปแล้ว ที่เบียดมันก็คือขอบซุ้มล้อที่เป็นเหล็กแทนอ่ะครับ

ตอนนี้ผมใส่ ล้อ 18x9.0et+35ทั้งหน้า-หลัง(ที่บอกไปด้านบนผมพิมพ์ผิด) ยาง 225x40R18 ทั้งหน้า-หลัง

โช้คเดิม+อัดน้ำมันโช้ค ทั้งหน้า-หลัง สปริง Tein S-Tech ทั้งหน้า-หลัง มีอาการครูดบ้างเป็นบางครั้งแต่น้อยลง

กว่าตอนแรกที่ยังไม่ได้อัดน้ำมันโช้คอ่ะครับ ใจอยากจะไปจัดสตรัทปรับเกลียว H-Drive อ่ะแต่ก้ไม่รุ้ว่าจะจบหรือเปล่า?

รบกวนพี่ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

@TONNARUTO

ต้องขอโทษคุณ tonnaruto ด้วยครับ แต่อยู่แถวๆอุดมสุขหรอครับผมอยู่แถวยงเจริญตรงข้ามซีคอนอ่ะ

ส่วนล้อที่บอกว่าติดอ่ะด้านหลังแหละ ผมพิมพ์ผิดเองง 555

ว่างๆนัดคุยเรื่องรถกันดีกว่ามั้ยครับ ปล.ชวนๆท่านอื่นในโซนมาด้วย

ไม่เป็นไรครับ อาจจะเข้าใจผิดกันได้

แต่มีชื่อแก๊ง นารูโตะ อยู๋จริงๆด้วยหรือนี่ ...

อ่อ ครับ จริงๆอยู่สวยหลวง ร.9 ครับ ตั้งแต่เด็ก ก็อยู่ในละแวกๆอุดมสุข อ่อนนุช อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

แต่ตอนนี้ มีครอบครัวออกมาอยู่นอกบ้าน นานแล้ว แถวๆรัชโยธิน

แต่กลับไปทุกๆอาทิตย์แหละครับ แหะๆ

อ่อ อยู่ยงเจริญ แต่ก่อนไปแถวๆนั้นบ่อยเพื่อน สมัยผมเรียน ว.ธ.ตรึมเลย ตอนนี้แวะไปดู พัฒนาโครตเยอะอ่ะ จำแทบไม่ได้

ช็อคมันมี Hi-speed bump กับ Low-speed bump

เรากดไม่ลงเหมือนกันไม่ได้แปลว่าแข็งเท่ากันครับ

ช็อคที่ผมใส่อยู่ ตอนวิ่งช้าๆ จุกครับ แต่วิ่งเร็วๆ นุ่มกว่า

มันขึ้นอยู่กับการออกแบบด้วย ไม่ใช่แค่น้ำมันอย่างเดียว

ป.ล. Bump = ยุบตัว, Rebound = คืนตัว

ป.ล.2. ก็อย่างที่บอกกันครับ ของแบบนี้ ขึ้นอยู่กับทุนทรัพย์ด้วย

ถ้าอยากใส่ล้อล้นๆ และพร้อมที่จะขับช้า จะอัดน้ำมันก็แล้วแต่

ทฤษฏีกับปฏิบัติ ไม่จำเป็นจะต้องไปในทิศทางเดียวกันครับ

ส่วนเรื่องชี้แนะ คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

พี่ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ สนุกดีครับ เคยอ่านเจอ

เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ ก็เลยเอามาบอกต่อ

ว่าไม่ควร ประมาณนั้น...