Jump to content

มีน้ำเข้าที่เก็บยางอะไหลแล้วมันกระเซาะเข้าในรถ แก้ยังไงคับ

Recommended Posts

คือ ผมก็ไม่รุ้ว่ามันเข้าจากไหน แต่มันไปรวมกันที่ เก็บยางอะไหล่รถ  แทบจะเลี้ยงปลาได้ ตู้เลย

พอเราเบรค ก็จะมีไหลเข้ามาในห้องของคนขับ 

ท่านใดเคยเป็นแบบผม ผมอยากรู้เกิดจากสาเหตุใด เพราะเอาเข้า 0 ที่ รังสิตแล้ว เขาหาสาเหตุกันให้วุ่นเลย

ผมก็ไม่รุ้จะไปบอกให้เขาแก้ไขตรงไหน

ยังไง วอนผู้รุ้บอกทีคับกลัวรถเน่าในคับ

หาที่ปิดตรงบันโคลนหลังมาติดซะครับ

มันเข้าตรงช่องเหงือกปลาระบายลม  ด้านข้างกระโปรงหลัง  ด้านหลังไฟท้ายน่ะ

ใครพอจะมีอู่ที่ แก้เรื่องนี้ได้แนะนำไหมครับ

พอดี ผมเอาเข้า 0 แถวรังสิตแล้ว เขาเหมือนบอกรื้อยาว

เพราะหาสาเหตุไม่เจอจากที่ได้ลองเอาน้ำฉีด มันไม่ได้เข้าทางด้านบน

อาจจะต้องหาบังโคลนมาใส่จิง แต่ผมใส่ชุดแต่งของjs แต่ทำไมคนอื่นถึงไม่มีปันหาแบบผมหว่า

ศูนย์กากแล้วคับ เอาน้ำไปเททำไมข้างบน

น้ำมันเข้าจากข้างล่าง จากการรีดน้ำผ่านล้อมุดไปตามขอบกันชนด้านใน

ปัญหานี้มีมาตั้งแต่ ปี06 ตั้งแต่เสกิตมูเก้นรุ่น 1 เข้าตลาดมา การติดตั้งต้องถอดบังโคลนออก เพื่อให้ใส่เสกิตได้แนบ

และหลังจากนั้นมา ผีน้ำขังหลุมยางอะไหล่ก้อเริ่มหลอกหลอนชาว FD กลายเป็นปัญหาโลกแตกไป รื้อกันยันเบาะ :0184:

ถ้าอยากเห็นว่ามันคือช่องอะไร ลองเปิดขอบกันชน ง้างดูคับ จะมีช่องอากาศขนาด 15 x 15 ซม ปิดทับไว้ด้วยแผ่นยาง

มันไว้ระบายลมยามเราปิดฝากระโปรงหลัง หรือ ปิดประตูครับ ถ้าไม่ระบายลมออก มันปิดประตูไม่ได้ ลมมันดัน

อาการน้ำเข้าคือ วิ่งลุยน้ำขังนี่แหละคับ ลุยมากเข้ามาก ไม่ลุยก้อไม่เข้า ลุยเบาก้อไม่เข้า ต้องลุยน้ำบานถึงจะเข้า

ลุยๆไปนี่ไม่รู้ตัวหรอกคับ ถามไปกี่คนๆ บอกไม่ได้ลุย ไม่เคยลุยเลยน้ำเนี่ย  น่าจะรั่วจากที่ใดที่นึง หาไปเหอะ

พอเอาแผ่นบังโคลนมาใส่ อาการหายสนิททั้งนั้น ลองเถอะคับ

• ของผมก็เข้าครับมันมาจากด้านหลังเหมือนกันครับ สาเหตุจากรูที่พี่ Tommie บอกไว้เลย  

ป๋าครับ แล้วถ้าเป็นบังโคลนไทป์อาร์มันจะปิดอยู่มั้ยครับ รู้สึกมันจะสั้นกว่าของบ้านเราอ่ะครับ

ป๋าครับ แล้วถ้าเป็นบังโคลนไทป์อาร์มันจะปิดอยู่มั้ยครับ รู้สึกมันจะสั้นกว่าของบ้านเราอ่ะครับ

อยู่คับท่าน เอาแค่ถึงขอบกันชนล่างก้อพอแล้วคับ เหลือๆ  ของบ้านเราทำสวยๆคับ

อยู่คับท่าน เอาแค่ถึงขอบกันชนล่างก้อพอแล้วคับ เหลือๆ  ของบ้านเราทำสวยๆคับ

พี่ทอมมี่คับ แล้วถ้าพรมตรงตำแหน่งด้านหลังคนนั่งเปียกละคับ (ด้านซ้าย)น้ำมันเข้ามาจากส่วนไหนคับ รถไม่ได้ติดสเกิร์ตคับ

ส่วนมากซีลประตูครับ น้ำหลังคา น้ำขอบกระจก เดายาก คับ 555

ถ้าจะลองดู  ให้เปิดสายยาง จัดน้ำอัดใส่ร่องกระจกประตูดูเลยคับ ไปนั่งส่องไฟฉายข้างใน

ถ้ามันซึมตรงไหนมันเห็นเลย ถ้ามันไม่มาทางประตูจะหายากหน่อย

ส่วนมากซีลประตูครับ น้ำหลังคา น้ำขอบกระจก เดายาก คับ 555

ถ้าจะลองดู  ให้เปิดสายยาง จัดน้ำอัดใส่ร่องกระจกประตูดูเลยคับ ไปนั่งส่องไฟฉายข้างใน

ถ้ามันซึมตรงไหนมันเห็นเลย ถ้ามันไม่มาทางประตูจะหายากหน่อย

ขอบคุณคับ

ผมก็เคยเป็นครับเข้า0มาสาม0แก้ไม่หายจัการรื้อเองเลยและก็เจอเหมือนป๋าบอกและครับ

ตัดโฟมปิดอุดซะสองด้านเลยหาย 555เก่งกว่า0อีก555

ของผมเคยเป็นแบบจขกท.เป๊ะ

ให้ช่างที่พระราม3หาสาเหตุดู ไล่น้ำด้านบน/กระจกสี่บานก็ไม่ยังไม่เจอ สุดท้ายพบว่าน้ำเข้าจากไฟท้าย

แล้วมันเข้าได้ไง ก่อนหน้านี้โดนสอยตรูด ช่างศูนย์เดียวกันนี่แหละซ่อมตัวถังไม่ดี 

เลยมีรอยรั่วที่บอดี้หลังไฟท้าย จัดการอุดซะ ก็หายเป็นปกติ

ปล.รถผมมีบังโคลนติดมาจากโรงงาน

IMG_20130922_102742_zps5bf35f60.jpgตัวนี้ตัวนี้เลยครับที่พี่TOM บอก ถ้าตัวล๊อค2ตัวบนไม่เข้าน้ำจะเข้าแทนครับ

น้ำเข้าเเล้วขังอยู่ด้านหลัง เบรคทีก็ไหลไปด้านหน้า เส้นทาง-ช่องระบายลม-มาใต้เบาะหลังขวา-ไหลลงมุมขวาที่วางเท้าหลังขวา-ไหลไปใต้เบาะคนขับ-ไปอยู่ที่วางเท้าคนขับเปียก...จากด้านหลังสุดๆไปอยู่หน้าสุดๆ จัดการครับ ขอแถมอีกนิดครับอาจจะเข้าทาง กิ๊บล๊อคกันชนได้ด้วยครับ เช็คดูครับ THANK U

:D    :)  :rolleyes: