Jump to content

จะเปลี่ยนโชคแนะนำทีครับ

Recommended Posts

คือผมมีงบประมาณ 1หมื่นครับ
ผมมี2ตัวเลือกแนะนำทีครับ
1. โชค type r  
2. โชคเดิมอัดน้ำมัน -สปริง tein s-tech (กลัวมันยวบครับ)

อันไหนดีกว่ากันครับ ต่างกันยังไง แบบไหนคุ้มกับเงินที่เสียไปมากกว่าครับ

ผู้รู้ช่วยมาตอบทีครับ ขอบคุณครับ 

มันต่างกันค่อนข้างมากครับ สำหรับ 2 ตัวเลือกที่ว่ามา

ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า คำตอบคือ ข้อ 1

ถ้าถามเรื่องประสิทธิภาพ คำตอบคือ ข้อ 1

ถ้าถามเรื่องความนุ่มนวล คำตอบคือ ข้อ 2

ถ้าถามเรื่องความเหมาะสมกับการใช้ชีวิตประจำวัน คำตอบคือ ข้อ 2

ต้องถามถึงจุดประสงค์ที่ต้องการจริงๆก่อนนะครับ ถึงจะเลือกได้

ถ้ากะใช้ยาวๆ และไม่โครงการจะเปลี่ยนโช๊ค  แนะนำข้อ 1 ครับ แต่มีข้อเสียอย่างเดียวเท่านั้นคือ แข็งครับ แต่ถ้าจะให้แข็งน้อยลงควรใช้โช๊ค สักปี 09-10 ครับ เพราะจะ  ซอฟลงหน่อยนึง แต่รวมแปลง หูแล้ว น่าจะเกินหมื่นมาหน่อยครับ ไม่น่าเกิน 15k (ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ)

ถ้าข้อ 2 โดยส่วนตัวไม่แนะนำครับ เพราะอายุการใช้งานโช๊คจะสั้นลงครับ แต่ถ้าพี่มีโครงการจะเปลี่ยนเป็นโช๊คแบบดีๆ หรือเปลี่ยนเป็นสตรัท ก็แนะนำแบบที่ 2 ครับ เพราะจะเซฟเงินได้มากเลยครับ

ปล เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ลองพิจารณาดูครับ :)

มันต่างกันค่อนข้างมากครับ สำหรับ 2 ตัวเลือกที่ว่ามา

ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า คำตอบคือ ข้อ 1

ถ้าถามเรื่องประสิทธิภาพ คำตอบคือ ข้อ 1

ถ้าถามเรื่องความนุ่มนวล คำตอบคือ ข้อ 2

ถ้าถามเรื่องความเหมาะสมกับการใช้ชีวิตประจำวัน คำตอบคือ ข้อ 2

ต้องถามถึงจุดประสงค์ที่ต้องการจริงๆก่อนนะครับ ถึงจะเลือกได้

ผมใช้สำหรับ แบบขับไปเรียน แล้วกลางคืนก็ซิ่งอะครับ แล้วก็มีโครงการเปลี่ยนสตัทอยุ่แล้ว แต่ผมกลัวจะเลือกข้อ 2 มาแล้ว มันจะยวบเวลาขับเร็วหรือไม่เกาะอะครับ 

ถ้าไม่มีปัญหากับความเเข็งกระด้าง จัด type r ครับ  โช้คเดิมอัดน้ำมันผมว่าอย่าไปทำเลยครับ

หรือไม่ก็รอจัดสตรัทไปเลยทีเดียวจบจะได้ไม่ต้องถอดเข้าๆออกๆหลายรอบ

ถ้าผมมีตัวเลือก 2 ข้อ ผมเลือกข้อ 1 ครับ แต่ต้องหาร้านแปลงดีดีนะครับ หากซื้อมือสองที่แปลงมาแล้วถามเค้าด้วยว่าแปลงร้านไหนมา แล้วดูสภาพหูยึดว่ามันแข็งแรงหรือไม่ แต่ส่วนมากใช้งานไม่หนักไม่ค่อยมีปัญหากันนะครับ ก็เป็นอะไรที่โอเคสำหรับงบ10000

ส่วนข้อ 2 ไม่แนะนำอย่างยิ่งครับ เห็นหลายๆคนไปทำมา ใช้ไปสักพักก็แตกก็รั่ว มีปัญหาให้แก้ตลอดครับ ไม่จบง่ายๆครับ แต่ใช่ว่าจบ ไม่มี แต่คุณจะเสี่ยงไหม

แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่าคุณเก็บเงินอีกสักนิด จัดโช็คสตรัทตรงรุ่นจะดีกว่าครับ พวก Silver ,H-drive ,Tein ,Rs-r ,D2 ,Buddy Club ,K Sport  Etc..