Jump to content

รบกวนช่วยคำนวณ ออฟเซ็ต ล้อ

Recommended Posts

จะใส่ล้อ Type R FN2 ขนาดล้อ 18 กว้าง 7.5 offset 55  แทนล้อเดิมลายห้าก้าน ขอบ16 กว้าง 6.5 offset 45 ไม่มีเวลาถอดล้อลองใส่ดู และ ยัง งงๆ กับการคำนวณ และหน้า-หลัง ต้องรองเท่ากันไหม บ่าตรงรูดุมล้อเท่ากับล้อเดิมครับ อยู่ที่ 64 มิล คือจะหาอแดปเตอร์ครับ ที่ลองสอบถามมาและคำนวณเองคร่าวๆ ได้ประมาณ 1 นิ้ว น่าจะพ้นโช๊คหน้า และ แผ่นปิดสายถังน้ำ้มันที่ล้อหลัง คือ ยากไ้ด้แบบไม่ติดทั้งนอกและในครับ เอาแบบขับสบายๆ ไม่ต้องล้นออกมานอกซุ้มอะครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ :)

กว้าง 9-10 นิ้วถึงจะต้องลุ้นติดในมั้งคับ 7.5-8.5 น่าจะชิวๆ ลุ้นแต่นอกอย่างเดียว

OFF 55 ใส่ซัก 20 มม ก้อลุ้นฟี้ดๆนิดนึงแล้วนะคับ 25 จะเครียดเอาน๊า

เอาสบายจริงผมว่า 15 ก้อพอนะคับ :D

กว้าง 9-10 นิ้วถึงจะต้องลุ้นติดในมั้งคับ 7.5-8.5 น่าจะชิวๆ ลุ้นแต่นอกอย่างเดียว

OFF 55 ใส่ซัก 20 มม ก้อลุ้นฟี้ดๆนิดนึงแล้วนะคับ 25 จะเครียดเอาน๊า

เอาสบายจริงผมว่า 15 ก้อพอนะคับ :D

ขอบคุณพี่ทอมมี่ครับ เนื่องจากยังไม่มีคนตอบ ผมเลยลองนั่งคิดและก็วัดไปวัดมาตามความเข้าใจของตัวเอง ก็มีคำตอบอยู่ในใจ แบบไม่ชัวร์ คือ รอง 15 มิล เหลือ ออฟ 40 พอเห็นคำตอบพี่ทอมมี่เปะเลย จัดไปครับ

รบกวนอีกนิดนะครับ 15 มิล อันนี้ใช้เป็น สเปเซอร์ หรือ อแดปเตอร์ ครับ

มากกว่า 5 มิล สเปเซอร์ ไม่ได้ยกเว้น เปลี่ยนน้อตยาว

ถ้าเคสนี้ ใส่อแดปเตอร์ 20 มิล ไปเลยครับ สบายๆ ไม่ติดชัวร์

มากกว่า 5 มิล สเปเซอร์ ไม่ได้ยกเว้น เปลี่ยนน้อตยาว

ถ้าเคสนี้ ใส่อแดปเตอร์ 20 มิล ไปเลยครับ สบายๆ ไม่ติดชัวร์

ขอบคุณครับพี่ ถ้าใช้เป็นอแดปเตอร์ 20 มิล เท่ากับ ออฟ 35 เลยนะครับ ไช้งานปกติไม่ติดเลยใช่ไหมครับ และอนาคตใส่สตรัทปรับเกลียวจะติดไหมอะครับ แล้วน็อตตัวผู้เดิมที่ดุมล้อ ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับพี่ ถ้าใช้เป็นอแดปเตอร์ 20 มิล เท่ากับ ออฟ 35 เลยนะครับ ไช้งานปกติไม่ติดเลยใช่ไหมครับ และอนาคตใส่สตรัทปรับเกลียวจะติดไหมอะครับ แล้วน็อตตัวผู้เดิมที่ดุมล้อ ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

7.5 +32 ทั้งหน้าหลังวิ่งปรกติไม่ติด

ยกเว้นติดบางๆ เวลาโดดสุดแรง

อันนี้ +35 ถือว่าเซฟแล้วครับ ขับปรกติ

ไม่มีปัญหาติดแน่นอน

อนาคตใส่สตรัทปรับเกลียวไม่เกี่ยวกันเลยครับ

ไม่มีผลอะไร ดีซะอีกมันแข็งขึ้นทำให้โดดได้

แรงขึ้นกว่าเดิมอีก

ที่น่าห่วงน่าจะเป็นบิ๊กเบรคมากกว่าแต่รอง

ออกมา 20 มิล ไม่น่ากังวลแล้ว

ตัวแอดปเตอร์ควรใช้เป็นอะลูมิเนียม

แพงหน่อย แต่ขับดีกว่าครับ

ถ้าใส่แอดปเตอร์ ตัวผู้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้ารองสเปเซอร์ถึงต้องเปลี่ยนครับซึ่ง

รองสเปเซอร์ สูงสุดไม่ควรเกิน 10 มิล

Edited by ponsit

7.5 +32 ทั้งหน้าหลังวิ่งปรกติไม่ติด

ยกเว้นติดบางๆ เวลาโดดสุดแรง

อันนี้ +35 ถือว่าเซฟแล้วครับ ขับปรกติ

ไม่มีปัญหาติดแน่นอน

อนาคตใส่สตรัทปรับเกลียวไม่เกี่ยวกันเลยครับ

ไม่มีผลอะไร ดีซะอีกมันแข็งขึ้นทำให้โดดได้

แรงขึ้นกว่าเดิมอีก

ที่น่าห่วงน่าจะเป็นบิ๊กเบรคมากกว่าแต่รอง

ออกมา 20 มิล ไม่น่ากังวลแล้ว

ตัวแอดปเตอร์ควรใช้เป็นอะลูมิเนียม

แพงหน่อย แต่ขับดีกว่าครับ

ถ้าใส่แอดปเตอร์ ตัวผู้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้ารองสเปเซอร์ถึงต้องเปลี่ยนครับซึ่ง

รองสเปเซอร์ สูงสุดไม่ควรเกิน 10 มิล

ที่ผมจะใส่เป็นล้อตัวนี้นะครับ มี 5 รู 114.3

จากข้อความของพี่ คือ น็อตตัวผู้เดิมที่ดุมล้อ ผมไม่มีข้อมูลว่ายาวกี่มิล คือเรายึดกับ อแดปเตอร์ ขนาด 20 มิล ตัวน็อต มันจะจมอยู่ในรู ของ อแดปเตอร์ พอดี ใช่ไหมครับ?

ผมเขาใจถูกป่าวครับ แล้วก็เอาล้อยึดกับน็อตตัวผู้ของอแดปเตอร์อีกที พอดีแม็กตัวนี้มันมีแค่ 5 รู ตามภาพ ไม่มีรูเผื่อให้น็อตตัวผู้ของดุมล้อเดิมโผล่ออก กรณีถ้าน็อตเดิมของ

ดุมล้อมันยาวเกินความหนาของอแดปเตอร์ 20 มิลอะครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับพี่ แล้ว หน้า กับ หลัง รองเท่ากันเลยใช่ไหมครับ :)

ผมคิดว่าด้านหน้ารองสเปเซอร์ซัก 10มิล แล้วเปลี่ยนน็อตยาวกึพอครับ ส่วนด้านหลังใส่อแดปเตอร์ 20มม น็อตตัวผู้เดิมยาวไม่เกินความหนาอแดปเตอร์ครับ เมื่อก่อนผมเคยใส่อยู่ครับ น่าจะกำลังสวยพอดี ลองพิจารณาดูครับ ^_^

ผมคิดว่าด้านหน้ารองสเปเซอร์ซัก 10มิล แล้วเปลี่ยนน็อตยาวกึพอครับ ส่วนด้านหลังใส่อแดปเตอร์ 20มม น็อตตัวผู้เดิมยาวไม่เกินความหนาอแดปเตอร์ครับ เมื่อก่อนผมเคยใส่อยู่ครับ น่าจะกำลังสวยพอดี ลองพิจารณาดูครับ ^_^

ขอบคุณครับ

แสดงว่า ท่ารอง 20 มิล อแดปเตอร์ พ้นน็อตดุมล้อเดิมพอดีใส่ได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ แต่ ออฟ จะกลายเป็น 35 อาจจะติดตอนนั่งหลายคน และจั้มแรงๆ

แล้วท่ารอง 15 มิล ทั้งหน้าหลังเลย พอได้ไหมครับ เหลือ ออฟ 40  ทั้ง 4 ล้อเลย อแดปเตอร์ 15 มิล น็อตดุมจะจมอยู่ในอดแปเตอร์ไหมครับ ต้องเปลี่ยนน็อตดุมล้อเดิม ทั้ง 20 ตัวไหมครับ

รบกวนด้วยครับ :)

ที่ผมจะใส่เป็นล้อตัวนี้นะครับ มี 5 รู 114.3

จากข้อความของพี่ คือ น็อตตัวผู้เดิมที่ดุมล้อ ผมไม่มีข้อมูลว่ายาวกี่มิล คือเรายึดกับ อแดปเตอร์ ขนาด 20 มิล ตัวน็อต มันจะจมอยู่ในรู ของ อแดปเตอร์ พอดี ใช่ไหมครับ?

ผมเขาใจถูกป่าวครับ แล้วก็เอาล้อยึดกับน็อตตัวผู้ของอแดปเตอร์อีกที พอดีแม็กตัวนี้มันมีแค่ 5 รู ตามภาพ ไม่มีรูเผื่อให้น็อตตัวผู้ของดุมล้อเดิมโผล่ออก กรณีถ้าน็อตเดิมของ

ดุมล้อมันยาวเกินความหนาของอแดปเตอร์ 20 มิลอะครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับพี่ แล้ว หน้า กับ หลัง รองเท่ากันเลยใช่ไหมครับ :)

ถ้าให้ผมแนะนำ คงจะชวนให้ใส่หน้าหลังอแดปเตอร์ 20 เท่ากัน

สาเหตุเพราะผมว่ามันสวยกว่า โดนก็เล็กน้อยมากๆ น่าจะรับได้

ถ้ากังวลจะใส่แบบที่มีคนแนะนำด้านบนก็ได้

หน้า สเปเซอร์ 10 มิล + น้อตยาว

หลัง อแดปเตอร์ 20 มิล

ส่วนที่จะรอง 15 มิล ผมไม่แนะนำครับ

เพราะน้อตล้อจะกินเกลียวน้อยไม่แข็งแรง

เท่าที่ควรครับ

ป.ล. ย้ำอีกทีถ้าเน้นประสิทธิภาพให้ใช้อลูมิเนียม

ถ้าเน้นประหยัดจะเหล็กก็ได้ แต่ผมเชียร์อลูไปเลยทีเดียวจบๆ

Edited by ponsit

อแดปเตอร์มีฮัพในตัว  20 มิล ของ E'spec ครับ ไม่ต้องแปลง

ถอดน็อตล้อ 5 ตัว ใส่อแดปเตอร์แทนล้อ ใส่น็อตตัวเมีย5ตัว(มากับอแดปเตอร์) ใส่ล้อ ขันน็อตล้อ5ตัว จบเลย
เพราะผมใส่อยู่

ถ้าให้ผมแนะนำ คงจะชวนให้ใส่หน้าหลังอแดปเตอร์ 20 เท่ากัน

สาเหตุเพราะผมว่ามันสวยกว่า โดนก็เล็กน้อยมากๆ น่าจะรับได้

ถ้ากังวลจะใส่แบบที่มีคนแนะนำด้านบนก็ได้

หน้า สเปเซอร์ 10 มิล + น้อตยาว

หลัง อแดปเตอร์ 20 มิล

ส่วนที่จะรอง 15 มิล ผมไม่แนะนำครับ

เพราะน้อตล้อจะกินเกลียวน้อยไม่แข็งแรง

เท่าที่ควรครับ

ป.ล. ย้ำอีกทีถ้าเน้นประสิทธิภาพให้ใช้อลูมิเนียม

ถ้าเน้นประหยัดจะเหล็กก็ได้ แต่ผมเชียร์อลูไปเลยทีเดียวจบๆ

ขอบคุณมากครับพี่ พอดีผมไปอ่านเจอ มีท่านนึง ใส่ ล้อ Modulo 18 7.5 รองเหลือ 35 บอกว่าติดหลัง ก็เลยกังวลอะครับ

อแดปเตอร์มีฮัพในตัว  20 มิล ของ E'spec ครับ ไม่ต้องแปลง

ถอดน็อตล้อ 5 ตัว ใส่อแดปเตอร์แทนล้อ ใส่น็อตตัวเมีย5ตัว(มากับอแดปเตอร์) ใส่ล้อ ขันน็อตล้อ5ตัว จบเลย

เพราะผมใส่อยู่

18 กว้าง 7.5 รอง 20 มิล ไม่ติดเลยใช่ไหมครับ 55-20 เหลือ off 35 ทั้งสี่ล้อ? ผมขอทราบราคา อแดปเตอร์ คร่าวๆได้ไหมครับ อาจจะใส่สเปคนี้ตามที่ พี่ๆ แนะนำละครับ เพราะว่าไม่อยากแปลงน็อตดุมล้อเหมือนกัน หวังว่าคงจะไม่ติดนะครับ :)

7.5 x +35 หน้าอาจจะติดนิดหน่อย หลังไม่ควรจะติดเลยครับ

ด้านหน้าต้องพับพลาสติกไปเก็บในซุ่มนะครับ ลอง search ดู

ว่าพับอย่างไร มีคนเคยอธิบายไว้แล้วครับ ^^

ล้อ FN2  รองอแดปเตอร์ 25 mm .... พอดีเป๊ะครับ ไม่มีปัญหาเรื่องติดซุ้มเลยคับ

สวยงามมากครับ ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ย งั้นผมเอาเซฟๆ ไว้ก่อน 20 มิล ออฟ 35 คงจะผ่านสบายนะครับ :)

7.5 x +35 หน้าอาจจะติดนิดหน่อย หลังไม่ควรจะติดเลยครับ

ด้านหน้าต้องพับพลาสติกไปเก็บในซุ่มนะครับ ลอง search ดู

ว่าพับอย่างไร มีคนเคยอธิบายไว้แล้วครับ ^^

ขอบคุณมากครับพี่ อาจจะใส่ 20 มิล ออฟ 35 เลยครับ  

20 mm = สเปเซอร์ เปลี่ยนน๊อตล้อใหม่  ต้องใช้เวลาทำพอสมควร และต้องหาร้านดีๆ ทำนะครับ

25 mm = อแดปเตอร์ ... มีสำเร็จรูปขาย คุณภาพดีๆ มีเยอะครับ

20 mm = สเปเซอร์ เปลี่ยนน๊อตล้อใหม่  ต้องใช้เวลาทำพอสมควร และต้องหาร้านดีๆ ทำนะครับ

25 mm = อแดปเตอร์ ... มีสำเร็จรูปขาย คุณภาพดีๆ มีเยอะครับ

แสดงว่ารอง 20 มิล น็อตดุมเดิมยาวเลยรูอแดปตอร์ แต่ถ้ารอง 25 มิล น็อตดุมจะจมอยู่ในรูอแดปเตอร์พอดีใช่ไหมครับ

งั้นคงต้องรอง 25 มิล เพราะผมไม่อยากแปลงน็อตดุมล้อ ว่าแต่เหลือ off +30 ค่อนข้างโหดเลย หน้าหลังไม่ติดแน่ๆนะครับ

แล้วจากในรูปคุณหนุ่ย ใช้ช่วงล่างของอะไรและยางใช้สเปคอะไรครับ แบบแก้มหลบหรือเปล่าถึงไม่ติด เพราะช่วงแรก

ผมยังไม่มีงบลงสตรัทแข็งๆอะครับ ว่าจะวิ่งช่วงล่างเดิมไปก่อน ใช้ขับไปทำงานซะส่วนใหญ่  ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

ล้อตัวนี้พร้อมยาง 225/40/18 (ยางใช้จนถึงสะพานยางแล้ว) ผมลองชั่ง น้ำหนัก ล้อรวมยาง ได้ ประมาณ 22-23 kg.

ต่อวง หนักเกินไปไหมครับสำหรับล้อขอบ 18 นิ้ว เพราะพี่ๆทักมาว่าหนักเกินไป เลยชักลังเลว่าจะใส่ดีหรือเปล่า :)

แสดงว่ารอง 20 มิล น็อตดุมเดิมยาวเลยรูอแดปตอร์ แต่ถ้ารอง 25 มิล น็อตดุมจะจมอยู่ในรูอแดปเตอร์พอดีใช่ไหมครับ

งั้นคงต้องรอง 25 มิล เพราะผมไม่อยากแปลงน็อตดุมล้อ ว่าแต่เหลือ off +30 ค่อนข้างโหดเลย หน้าหลังไม่ติดแน่ๆนะครับ

แล้วจากในรูปคุณหนุ่ย ใช้ช่วงล่างของอะไรและยางใช้สเปคอะไรครับ แบบแก้มหลบหรือเปล่าถึงไม่ติด เพราะช่วงแรก

ผมยังไม่มีงบลงสตรัทแข็งๆอะครับ ว่าจะวิ่งช่วงล่างเดิมไปก่อน ใช้ขับไปทำงานซะส่วนใหญ่  ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

ล้อตัวนี้พร้อมยาง 225/40/18 (ยางใช้จนถึงสะพานยางแล้ว) ผมลองชั่ง น้ำหนัก ล้อรวมยาง ได้ ประมาณ 22-23 kg.

ต่อวง หนักเกินไปไหมครับสำหรับล้อขอบ 18 นิ้ว เพราะพี่ๆทักมาว่าหนักเกินไป เลยชักลังเลว่าจะใส่ดีหรือเปล่า :)

รบกวนขอข้อมูลคุณหนุ่ยเพิ่มเติมด้วยนะครับ อยากจะใส่แล้วครับ..อิอิ :)

• 2 weeks later...

รบกวนขอข้อมูลคุณหนุ่ยเพิ่มเติมด้วยนะครับ อยากจะใส่แล้วครับ..อิอิ :)

ตอบให้แทนนะครับ ล้อ 18" หนักประมาณนี้แหละครับ

ถ้าอยากได้เบากว่านี้ ต้องไปเล่นล้อเบา Forged or Spin Cast

แต่ราคาก็เทียบกับล้อชุดนี้ไม่ได้นะครับ โดดไปประมาณเท่าตัวเลย

1. ผลจากล้อหนัก Unsprung weight เยอะ

การตอบสนองของช่วงล่างช้าลง

2. Rotation mass เยอะ

อัตราเร่งต่ำลง ระยะเบรคเพิ่มขึ้น

ตอบให้แทนนะครับ ล้อ 18" หนักประมาณนี้แหละครับ

ถ้าอยากได้เบากว่านี้ ต้องไปเล่นล้อเบา Forged or Spin Cast

แต่ราคาก็เทียบกับล้อชุดนี้ไม่ได้นะครับ โดดไปประมาณเท่าตัวเลย

1. ผลจากล้อหนัก Unsprung weight เยอะ

การตอบสนองของช่วงล่างช้าลง

2. Rotation mass เยอะ

อัตราเร่งต่ำลง ระยะเบรคเพิ่มขึ้น

ขอบคุณมากเลยครับพี่ สำหรับข้อมูลดีๆ ตอนนี้ผมกำลังตามหาอแดปเตอร์ 25 มิล แบบมีเนียมเทพๆอยู่ครับ มีพี่ที่ทำงาน เขาใส่กว้าง 8 นิ้ว ออฟ+33 บอกว่ารอด

ของผมกว้าง 7.5 นิ้ว เลยจะรองเป็นออฟ+30 (55-25) ตามที่คุณหนุ่ยแนะนำ และอีกเหตุผลหลักเลย คือไม่อยากไปยุ่งกับน๊อตดุมล้อครับ เลยคิดเอาเองว่าน่าจะรอด

แต่ไม่รู้จะรอดจริงไหม รบกวนช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะอแดปเตอร์ ที่จะสั่งราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ ถ้าสั่งมาแล้วใส่จริงไม่เป็นเหมือนที่คิดคงมีเซ็งละครับงานนี้..55 :)

• 5 months later...

หลังจากได้รับคำแนะนำดีๆจากพี่น้องสมาชิกหลายท่าน ขอบคุณมากมายเลยครับ แล้วก็ทิ้งช่วงหายไปนานเลย :D เพราะยังลังเลอยู่หลายๆอย่างทั้งเรื่อง น้ำหนักของล้อ ความหนาของอแดปเตอร์ที่ต้องใส่ ยี่ห้อและรุ่นของยาง สุดท้ายก็ยังชอบล้อตัวนี้อยู่ดี ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน :rolleyes:  เอาว๊า...เลยตัดสินใจไปใส่มาให้จบๆกันไป ถือโอกาสเอามาให้พี่น้องสมาชิก ช่วยวิจารณ์ และ ติชมกันสักนิดนะครับ ล้อ Type R FN2 18/7.7/off+55 รอง อแดปเตอร์หนา 20 มิล เหลือ off +35 ทั้งสี่ล้อ ยาง 225/40/18 TOYO DRB.