Jump to content

Recommended Posts

ใช้ดีครับ แต่อ่านชื่อเพลงไทยไม่ได้นะครับ

DVD ไม่เคยได้ใช้ เพราะส่วนใหญ่ใส่ USB อย่างเดียว 5555

ควบคุมที่พวงมาลัยสะดวกครับ

เอา iPhone / iPod /iPad เสียบ USB เล่นได้เลยครับ มีปกโชว์

ไม่มีปัญหาจุกจิก

ปรับแต่งเสียงง่าย ต่อกล้องมองหลังแจ่มดีครับ

อยากทราบว่าPIONEER AVH-P4250DVDตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ

จะซื้อมาใช้เหรอครับหรือถามเฉยๆ มันออกมาจะ 2 ปีแล้วนะครับ ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกแล้วนะครับ คือรุ่น 4450 ......ส่วนเรื่องที่ถามมา ผมคิดอย่างนี้นะครับ...

- รวมๆโดยทั่วไปคนจะคุ้นกับยี่ห้อเพราะโฆษณามานานติดหูคนไทยครับ คนใช้เยอะ หาซื้อง่ายเพราะมีขายทุกร้าน ใช้ง่าย ลูกเล่นเยอะ รูปทรงสวยงาม

- เรื่องความชัดของจอภาพ ถ้าเทียบกับราคายังเป็นรองคู่แข่งอีกหลายยี่ห้อครับ จอชัดน้อยกว่าพวก JVC Kenwood ในราคาใกล้เคียงกัน

- เรื่องเสียง ความละเอียดของเสียงแหลม ยังปรับได้ไม่ละเอียดเท่ากับคู่แข่งในงบที่ใกล้เคียงกัน เช่น Pioneer ปรับเสียงแหลมได้แค่ 10kHz แต่ JVC Kenwood ปรับได้ถึง 17.5 khz

ที่ผมตอบแบบนี้ ไม่ใช่ว่าผมเป็นเซียนหรือว่าเก่งนะครับ แต่ผมลองศึกษาหาข้อมูลมา เ้พราะตอนผมติดเครื่องเสียงผมอยากให้ได้ของที่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากที่สุด ขอบคุณครับ

จะซื้อมาใช้เหรอครับหรือถามเฉยๆ มันออกมาจะ 2 ปีแล้วนะครับ ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกแล้วนะครับ คือรุ่น 4450 ......ส่วนเรื่องที่ถามมา ผมคิดอย่างนี้นะครับ...

- รวมๆโดยทั่วไปคนจะคุ้นกับยี่ห้อเพราะโฆษณามานานติดหูคนไทยครับ คนใช้เยอะ หาซื้อง่ายเพราะมีขายทุกร้าน ใช้ง่าย ลูกเล่นเยอะ รูปทรงสวยงาม

- เรื่องความชัดของจอภาพ ถ้าเทียบกับราคายังเป็นรองคู่แข่งอีกหลายยี่ห้อครับ จอชัดน้อยกว่าพวก JVC Kenwood ในราคาใกล้เคียงกัน

- เรื่องเสียง ความละเอียดของเสียงแหลม ยังปรับได้ไม่ละเอียดเท่ากับคู่แข่งในงบที่ใกล้เคียงกัน เช่น Pioneer ปรับเสียงแหลมได้แค่ 10kHz แต่ JVC Kenwood ปรับได้ถึง 17.5 khz

ที่ผมตอบแบบนี้ ไม่ใช่ว่าผมเป็นเซียนหรือว่าเก่งนะครับ แต่ผมลองศึกษาหาข้อมูลมา เ้พราะตอนผมติดเครื่องเสียงผมอยากให้ได้ของที่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากที่สุด ขอบคุณครับ

คือพอดีมีคยจะขายมือสองให้อะครับ

ผมตอบไว้หลายรอบ หลายที่ และวันนี้ขอตอบอีกครับว่า ถ้าเน้นลูกเล่น ชอบเสียบโน่นนี่นั่น และไม่เน้นรายละเอียดปลายเสียงแหลม...ผมขอแนะนำ pioneer 2 din ครับ

เสียงแหลม

ปลายเสียงแหลม jvc alpine

เสียงที่ได้ยินแตกต่างกันครับ

เสียงแหลมเน้นเพลงโป่งๆชึ่ง ฉิ่งฉับ ฉิ่งฉาบทัวร์ pioneer เหมาะมากครับ

ปลายเสียงแหลมเน้นปลายแหลมทอดยาว ระยิบระยับ มีประกาย (ฟังสบายหูกว่า) แต่ต้องเข้าฟังชั่นนี้ให้ถึงน่ะครับ เลือก jvc alpine

----------------------

พอสรุปได้ว่าเลือกสินค้า+ปรับจูนให้เหมาะกับแนวเพลงที่เราฟังครับ

ผมตอบไว้หลายรอบ หลายที่ และวันนี้ขอตอบอีกครับว่า ถ้าเน้นลูกเล่น ชอบเสียบโน่นนี่นั่น และไม่เน้นรายละเอียดปลายเสียงแหลม...ผมขอแนะนำ pioneer 2 din ครับ

เสียงแหลม

เสียงแหลมเน้นเพลงโป่งๆชึ่ง ฉิ่งฉับ ฉิ่งฉาบทัวร์ pioneer เหมาะมากครับ

ปลายเสียงแหลมเน้นปลายแหลมทอดยาว ระยิบระยับ มีประกาย (ฟังสบายหูกว่า) แต่ต้องเข้าฟังชั่นนี้ให้ถึงน่ะครับ เลือก jvc alpine

พอสรุปได้ว่าเลือกสินค้า+ปรับจูนให้เหมาะกับแนวเพลงที่เราฟังครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เสียงแหลม

ถ้าผมอยู่ใกล้ร้านพี่โก้นะ ผมไปติดที่ร้านพี่แล้วครับ (ติดตามตั้งแต่บ้านเก่า)

พี่โก้ครับ ปลายเสียงแหลม alpine มันต้องมี processor ลงเพิ่มใช่ไหมครับ

ใช้ 520 อยู่ ลำพังตัวมันเอง ปรับ อะไรไม่ค่อยได้ครับ

เอาข้อมูล+ความรู้ที่ผมให้ไปทำกันเอง หรือใช้บอกให้ร้านใกล้บ้านทำให้ก็ได้ครับ

ขอบคุณที่ชอบครับ (นานๆจะพบซักคน)

ขอบคุณครับพี่โก้ :D

เจอละครับ ขออภัยพี่โก้ด้วยครับ เจอใน setup ตรง Treble มีปรับความถี่ ไล่ 10Khz -> 12.5 -> 15 -> 17.5

ขอไปค้นความรู้มาก่อนครับว่าปรับแล้ว มีผลอะไรบ้าง

ดีใจด้วยครับ ที่เจอฟังชั่นเพิ่มเสียงปลายแหลม 17.5Khz ...เลือกแล้วอย่าลืมเพิ่ม level ด้วยน่ะครับ เพราะแค่เลือกเสียงยังไม่เปลี่ยนครับ

10Khz ค่าเริ่มต้น ถ้าไม่ปรับเปลี่ยนความถี่จุดนี้ ของแพงอย่างอัลไพน์ ก็เหมือนของถูกแบบ 2ดินไพโอเนียร์ครับ

12.5Khz ละเอียดขึ้น

15Khz ละเอียดขึ้นตามลำดับ

17.5Khz อาจจะละเอียดเกินไปสำหรับบางท่าน/ละเอียดเกินไปสำหรับ mp3และusb

บางท่านปรับแล้วบอกว่าเสียงไม่เปลี่ยน

ผมอยากบอกว่ามี3เหตุผลคร่าวๆครับ

1.ปรับเปลี่ยนแต่ความถี่ของ EQ แต่ยังไม่ได้เพิ่ม level

2.ทวิตเตอร์ที่ใช้ในรถคันนั้นๆ ห่วยเกินไปที่จะตอบสนองความถี่ปลายเสียงแหลมที่ 17.5 khz

3.คนคนนั้น ฟังไม่ออก (ทั้งๆที่อาจจะมีเพื่อนที่นั่งข้างๆฟังออก)...ผมแนะนำให้ขยันฝึก+หัดฟังมากๆครับ

ส่วนตัวผมเองผมใช้ 3อย่างรวมกันครับ 1.ความรู้ด้านทฤษฏี+2.ประสบการณ์+3.เครื่องมือวัดความถี่เสียง

ขอบคุณครับพี่โก้ ผมหาข้อมูลมา มันคือการปรับ center treble frequency

ดังนั้น เวลาปรับ level มันจะยก ข้างๆ ขึ้น เดาๆ น่าจะ 15 17.5 20 ขึ้นไป เพื่อดึง เน้น เสียงจุดปลาย ให้ออกมากว่าเดิม

ถ้าไม่ปรับ level ก็ไม่ผลอะไร

ตอนนี้ผมปรับ ที่ 17.5 และ level ไว้แค่ +1 หรือ +2 ครับ เสียงพริ้ว ประกายดีขึ้นครับ แต่บางเพลง ต้นทางมาไม่ดี เล่นซะ tweeter คราง เลยครับ อาจจะเป็นจากพี่แนะนำครับ

คือ ฟังจาก usb ครับ

รบกวนพี่อีกจุดครับ

"2.ทวิตเตอร์ที่ใช้ในรถคันนั้นๆ ห่วยเกินไปที่จะตอบสนองความถี่ปลายเสียงแหลมที่ 17.5 khz"

จะทราบได้ยังไงครับ อย่างผมใช้ DLS RS6N ดู spec Frequency range 55 - 20.000 Hz แสดงว่ารองรับใช่ไหมครับ

ก่อนที่ผมจะลงลึกในเรื่องของทวิตเตอร์ที่ตอบสนองความถี่ปลายแหลมได้กี่เฮิร์ท และเรื่องของสเปคข้างกล่องที่เขียนกันแบบส่งเดช (เขียนแบบศรีธนญชัย)

ผมขอยกตัวอย่างแบบคร่าวๆก่อนน่ะครับ เช่น

นักฟุตบอลทุกคนรู้ว่าต้องอยู่ในสนามได้ 90 นาที (คล้ายเขียนสเปคไว้ว่าต้องอยู่ได้ถึงตัวเลขที่กำหนด)

เพียงแต่ขีดความสามารถของนักฟุตตบอลแต่ละคนต่างกัน

เกรด a วิ่งได้ตั้งแต่นาทีแรกถึงนาทีสุดท้าย ยันต่อเวลา

เกรด b วิ่งได้เกือบ 90 นาที แต่แผ่วช่วงปลายช่วง 80 นาทีต่อจากนี้คืิอเดินเล่น

เกรด c วิ่งได้ในช่วงแรกๆแต่หมดแรงในช่วง 70 นาทีต่อจากนี้คืิอเดินเล่น

เกรด d วิ่งได้แค่ครึ่งแรกต่อจากนี้คืิอเดินเล่น

นักฟุตบอลเกรด a b c d อยู่ได้ถึง 90 นาทีเกือบทุกคน...แต่จะมีแรงเสมอต้นเสมอปลายได้ตั้งแต่แรกถึงสิ้นสุดเวลาหรือป่าวนั้นอยู่ที่คุณภาพครับ

เช่นเดียวกันกับ spec Frequency range 55 - 20.000 Hz ( 55 Hz คือจุดเริ่มต้นของลำโพง 6นิ้ว / 20.000 Hz คือจุดสิ้นสุดของปลายเสียงแหลมที่หูมนุษย์สามารถรับรู้ได้ ...ถ้าสูงกว่านี้คือหูหมาครับ )

ทวิตเตอร์ที่เกรดไม่สูงพอ ถึงจะเขียนไว่าว่าทำงานได้ถึง 20.000 Hz ....แต่ทำงานเหมือนนักฟุตบอลหมดแรงอ่ะครับ แทบจะไม่แสดงผลในช่วงปลายๆ

เห็นภาพเลยครับ นึกถึง รูปที่ พี่โก้ วาด จุดตัด แสดง กับ กราฟ ที่ได้จากเครื่อง พอนึกภาพออก

ดังนั้นจะรู้ว่ารุ่งหรือริ่งก็ต้องอาศัยเครื่อง ช่วยประมาณนั้น

ขอบคุณมากๆ ครับ

ที่ผมวาดรูปนั้นคือ cross point ครับ

ซึ่งไม่เกี่ยวกับการตอบสนองความถี่เสียงของปลายเสียงแหลมครับ

ปลายเสียงแหลม มีองค์ประกอบอยู่หลายอย่าง แต่หลักๆมี 2อย่างที่ชัดเจนครับ

1.ฟร้อน 2ดินไพโอเนียร์ไม่มี EQ ที่บ่งบอกถึงปลายเสียงแหลม (ฟร้อนไพโอเนียร์ 1ดินตัวแข่ง มีครับ) แต่ 2ดินตัวขายไม่มี

2.ดอกลำโพงเสียงแหลม(ทวิตเตอร์) ตอบสนองความถี่ไปไม่ถึงปลายเสียงแหลม

ครับ คือ นึกแล้ว เทียบกับกราฟ พอนึกๆ ว่า เสียงมันจะไล่จากอะไรไปยังไงได้ครับพี่

ยังไงขอบคุณมากๆ ครับ ;)

• 2 weeks later...

บางท่านฟังปลายเสียงแหลมไม่ออก

บางท่านฟังออก

สมาชิกลองคิดเอาน่ะครับว่า ถ้าคุณขับรถไปให้ช่างหรือร้านนั้นๆติดตั้งเครื่องเสียงให้...แต่ช่างคนนั้นบอกว่าความถี่เสียง 10khz , 12.5khz , 15khz , 16khz , 20khz เขาฟังแล้วแยกแยะไม่ออก

-แล้วเขาจะจูนเครื่องเสียงรถคุณได้งัย

-แล้วเครื่องเสียงรถคุณจะเป็นงัย

-แล้วทำไมตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันวันนี้คนทั่วโลกถึงบอกว่ารายละเอียดเสียงของ 2ดิน ยี่ห้อ ALPINE ดีกว่า PIONEER

ฟร้อน 2ดินระดับล่างอย่าง pioneer ความถี่ eq มีแค่ 10khz ฟังเพลงเน้นดีแนวเดียว

ฟร้อน 2ดินระดับกลางอย่าง jvc /kenwood 2012 ความถี่ eq มีตั้งแต่ 10-17.5khz ฟังเพลงได้ดีหลายแนว แล้วแต่ว่าจะปรับจูน

ฟร้อน 2ดินระดับสูงอย่าง alpine ความถี่ eq มีตั้งแต่ 10-17.5khz และมีฟังชั่นการปรับจูนอีกมาก เหมาะที่ใช้ฟังเพลงได้ดีหลายแนว แล้วแต่ว่าจะปรับจูน

ข้อดีของ 2ดินpioneerที่ผมชอบคือ

1.เสียบต่อพ่วงโน่นนั่น ได้มากกว่าหลายยี่ห้อ

2.ฟังแบบโป่งๆชึ่ง ฟังแบบฉิ่งฉับทัวร์ ดีครับ (หมายถึงฟังแบบไม่เน้นรายละเอียดปลายเสียงแหลม)

ถ้าเรามีสิทธิ์เลือก เราควรเลือกสิ่งที่ดีกว่าและเหมาะสมกับเรา

ถ้าชอบเสียงแนวโป่งๆชึ่ง ฉิ่งฉาบทัวร์ เลือก 2ดินไพโอเนียร์รุ่นที่ถามเลยครับ (แต่จอภาพยังไม่ชัดอยู่ดี)

ถ้าชอบรายละเอียดปลายเสียงแหลมพริ้วๆมีประกาย + จอภาพคมชัดเกินล้านพิกเซล...ควรหลีกหนี2ดินไพโอเนียร์รุ่นที่ถาม

--------------------------

ทั่วไป/ในอดีตแนะนำยี่ห้อโน่นนี่นั่น แล้วก็จบแค่นั้น

แต่ผมชอบแนะนำแบบลงลึกในรายละเอียดของสินค้ารุ่นปัจจุบัน 2012

จึงดูเหมือนผมจะขัดแย้งกับท่านอื่นอยู่เรื่อยๆ...แต่ขัดแย้งด้วยเหตุและผล+ข้อมูลที่

เพิ่มขึ้นครับ สเปคสินค้าบางยี่ห้อพัฒนาขึ้นไปมาก

สมาชิกคือคนตัดสินเองว่าจะเลือกแบบไหน...เออ ออ ปรานีปรานอม หรือใช้ข้อมูล เหตุผล สเปค เป็นตัวประกอบในการตัดสินใจ

• 3 weeks later...
  • 2 weeks later...

ตัวนี้ผมขายอยู่ครับสนใจติดต่อได้เลยครับราคาไม่แพงครับ

ใช้ดีครับ

เหดที่ผมเปลี่ยนเพราะไม่ได้ดูเลยฟังอย่างเดียวครับดีหนังชัดครับเสียงดีไม่แพ้ตัวอื่นครับ

สภาพเหมือนไหม่เลยครับ

สนใจpmมาได้ครับ