Jump to content

แชร์เทคนิคเข้า-ออก เบาะแต่งกันหน่อยครับ

Recommended Posts

เกิดอยากหล่อขึ้นมาเอา ไปจัดเบาะแต่งมาครับ เอิ่ม! ไม่คิดว่าจะเข้าออกลำบากขนาดนี้ พี่ๆมีเทคนิคยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย ตอนนี้ที่ผมทำอยู่เลยก็คือ 

ก่อนจะออกจากรถต้องเลื่อนเบาะไปข้างหลังสุด เปิดประตูรถ จากนั้นยื่นขาขวาไปนอกรถ แล้วก็ใช้ขาซ้ายดันตัวเองขึ้นโดยพยายามพยุงตัวเอาไม่ให้โดนปีก (แต่ก็ยังถูอยู่ดีครับ)  ตัวเองน้ำหนัก 80 นิดๆนี่ ตอนดันขาซ้ายกลัวจะขาทะลุท้องรถจริงๆครับ T_T 

ส่วนตอนเข้าไปนั่งนี่  ทำได้แค่เอาขาซ้าย ยื่นเข้าไปก่อนแล้วค่อยสไลด์ตัวเองลงไปในหลุมเบาะ 

สรุปพยายามยังไงก็โดนปีกครับ ปีกมันไม่ล้มแน่นอน เพราะมันแข็ง แต่กลัวผ้ามันจะขาดน่ะครับ ทุกวันนี้ขับรถไปทำงาน ต้องใส่กางเกงขาสั้นไปก่อน แล้วค่อยไปเปลี่ยน กลัวก้าวไปข้ามมา กางเกงสแล๊คขาด T_T 

แต่ยอมรับเรื่องความหล่อเลยนะครับ เพิ่มอีก 10% เลยทีเดียว แต่ที่ได้จริงๆก็น่าจะเป็นความมั่นใจหลังพวงมาลัย ที่รู้สึกได้ว่าเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของรถมากขึ้น เพราะเจอถนนอะไรยังไง สะเทือนถึงตูดทุกเม็ดเลย :D

ของผมใช้มือเท้าตรงกาบ บันได (ไม่รู้เรียกถูกป้าวครับ ) เพื่อดันตัวขึ้นไม่ให้โดนปีกครับ

ความสวยแลกมากับความลำบาก ฮาฮ่า

ส่วนใหญ่ก็จะใช้มือยันตรงกาบบันไดเวลาจะลุก

เบาะพวกนี้ผมว่ายังง่ายนะ ไปเจอพวกหลังแข็งนี่ ลำบากชีวิตกว่าอีก

ยิ่งไปเจอที่จอดรถที่พื้นที่จำกัด เปิดประตูกว้างไม่ได้นี่ แทบจะอยากมุดออกทางกระจกแทนเลย

สำหรับใครที่ตัวใหญ่ๆ เบาะปีกเตี้ยน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านะ สบายกว่าเยอะ 

ถ้าจะเอาวิธีที่มันถูกต้องกับเบาะแต่งปีกสูงจริงๆเลย คือ ต้องเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบถอดได้ครับ

ของผมใช้มือเท้าตรงกาบ บันได (ไม่รู้เรียกถูกป้าวครับ ) เพื่อดันตัวขึ้นไม่ให้โดนปีกครับ

จะลองเอาไปใช้ดูครับ ขอบคุณครับ

ความสวยแลกมากับความลำบาก ฮาฮ่า

ส่วนใหญ่ก็จะใช้มือยันตรงกาบบันไดเวลาจะลุก

เบาะพวกนี้ผมว่ายังง่ายนะ ไปเจอพวกหลังแข็งนี่ ลำบากชีวิตกว่าอีก

ยิ่งไปเจอที่จอดรถที่พื้นที่จำกัด เปิดประตูกว้างไม่ได้นี่ แทบจะอยากมุดออกทางกระจกแทนเลย

สำหรับใครที่ตัวใหญ่ๆ เบาะปีกเตี้ยน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านะ สบายกว่าเยอะ 

ตอนแรกก็คิดว่า stradia นี่เตี้ยแล้วนะครับ ยังเข้า-ออกลำบากชีวิตอยู่ดี ตอนนี้จะออกจากรถที ต้องมองซ้าย มองขวา เขินมากเวลาตอนออกจากรถ กลัวชาวบ้านสงสัย  :D

ถ้าจะเอาวิธีที่มันถูกต้องกับเบาะแต่งปีกสูงจริงๆเลย คือ ต้องเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบถอดได้ครับ

อยากได้อยู่เหมือนกันครับ แต่ว่ามันดูแปลกๆยังไงไม่รู้ครับ แต่โอกาสหน้าไม่แน่

เข้ามาศีกษา เทคนิค ด้วยคนครับ ;)

ผมเคยลุกจากรถเพื่อน คือ เอามือขวา ยันตรงกาบบันได กลั้นหายใจ+ยกก้นขึ้น ...ครั้งเดียวเอาให้ผ่าน!! (เดี๋ยวเพื่อนมันด่า อิอิ)

เข้ามาศีกษา เทคนิค ด้วยคนครับ ;)

ผมเคยลุกจากรถเพื่อน คือ เอามือขวา ยันตรงกาบบันได กลั้นหายใจ+ยกก้นขึ้น ...ครั้งเดียวเอาให้ผ่าน!! (เดี๋ยวเพื่อนมันด่า อิอิ)

พี่ต่อต้องจัดแล้วครับ รู้สึกเลยว่าหล่อขึ้นจริงๆ  :D

เวลากระแทกเนินนี่ รู้สึกถึงลำไส้เลยจริงๆ  :lol:

ว่าแล้วเข้ามาต้องมีฮา ขอแชร์ด้วยละกันคับ

ไปแอบนั่งเบาะไท้อาร์ ของทีมรถซิ่งที่มาจอดโลตัสบ่อยๆ  ของผมเวลาขึ้นลงใช้เกร็งขากับมือเหนี่ยวพวงมาลัยนิดๆ

ก้าวขึ้น ลงด้วยท่าทางที่ยักแย่ยักยันมาก จังหวะนั้นรู้สึกถ้าเอามาใช้ ชีวิตมันต้องบัดซบแน่ๆเวลาจอดรถที่ทำงาน 555

พอมาอ่านวิธีที่เค้าใช้กันเลยพอเข้าใจละ พลาดมานาน :D

แบบคอพวงมาลัยถอด หรือ พับเงยขึ้น สวยดีมีประโยชน์เลยคับ แอบเห็นมา

ผมก็พึ่งจะได้มาเหมือนกัน ขอบอกว่าตอนแรกก็ห่วงๆเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่จิตตกล่ะ นั่งๆไปเลยครับ ผมถือคติว่า "ซื้อมาใช้" ครับ ใช้ให้คุ้ม อย่าไปห่วงมาก ลูกถึงขนาดขึ้นเหยียบ+กระโดด ผมก็เฉยๆ แล้วครับ

ผมก็พึ่งจะได้มาเหมือนกัน ขอบอกว่าตอนแรกก็ห่วงๆเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่จิตตกล่ะ นั่งๆไปเลยครับ ผมถือคติว่า "ซื้อมาใช้" ครับ ใช้ให้คุ้ม อย่าไปห่วงมาก ลูกถึงขนาดขึ้นเหยียบ+กระโดด ผมก็เฉยๆ แล้วครับ

ได้มาตอนไหนเนี่ยไม่บอกกันเลย -.-

เอามือขวาเหนี่ยวหลังคาแล้วยกตัวขึ้นให้ก้นพ้นเบาะ แล้วทำตัวเล็กๆ (5555+) ก้าวเท้าขวาออกมายันไว้ที่พื้นถนน แล้วเอาตัวเราออกมา คับ....แหะๆ

ตามนี้ครับ ของซื้อมาใช้งาน

แนะนำว่า ก่อนขึ้นรถ ควรถ่ายหนัก (ขี้) ให้เรียบร้อยซะก่อน

มิฉะนั้น เวลาลุกออกจากรถ อาจมีปลิ้นได้ 

:0110:

มือขวา-ยันกาบบันได

มือซ้าย-เหนี่ยวขอบหลังคา

หายใจเข้าลึกๆ....แล้วพรวดเลย

หนุกดีคับ ผม 191 ซม. หนัก 100 ละ T_T ทุกวันนี้คิดซะว่าเล่นโยคะแล้วกัน

มือขวา-ยันกาบบันได

มือซ้าย-เหนี่ยวขอบหลังคา

หายใจเข้าลึกๆ....แล้วพรวดเลย

หนุกดีคับ ผม 191 ซม. หนัก 100 ละ T_T ทุกวันนี้คิดซะว่าเล่นโยคะแล้วกัน

ขอเป็นคลิปได้มั๊ยครับ

ยังไม่มีใครแนะนำให้ลดน้ำหนักคนขับเลย
น้ำหนักพอดี ก็จะเข้าออกง่ายขึ้นนะ

ผมต้องคุมน้ำหนักตลอด ปีกมันดันพุง

เวลาเข้าออก เอามือดันเก๊ะเก็บของกลาง

แล้วหมุนตัวลงไปนั่งครับ ลำบากแต่จำเป็น 555

ลองมาแล้ว หลายๆท่า

ตอนนี้ ผมใช้ท่า

1) หมุนตูด.(แบบขวาหัน) พร้อมกับยกเข่า (ซ้าย-ขวา) ขึ้น

2) เท้าขวา-ยันกาบบันได (เพื่อยกตัวขึ้น) // มือขวา เหนี่ยวขอบประตู (ช่วยยกตัว) // ขาซ้าย พร้อมก้าวลงพื้น 

3) กลั้นหายใจด้วย จะรู้สึกว่าตัวเบาขึ้น 55+

ปล. ควรใส่รองเท้าพื้นยาง เพื่อลดความเสียหายนะครัช อิอิ