Jump to content

++ดินน้ำมัน ลูบรถ ลูบทำไม ลูบอย่างไร ให้ลื่นปรี๊ดๆ มาดูกัน++

Recommended Posts

มีหลายคนยังไม่ทราบว่า

ดินน้ำมันมันคืออะไร..

ลูบดินน้ำมันเพื่ออะไร.. ได้อะไร.

แล้วก็ที่เค้าเรียกว่าลูบดินน้ำมันเค้าทำอย่างไร.

ดินน้ำมัน.. หน้าตาเป็นยังไง.. มาดูกันครับ

การลงดินน้ำมันเพื่ออะไร..

1 เพื่อปรับสภาพผิวสีให้เนียน ลื่น

2 เพื่อปรับสภาพผิวสีให้สะอาด ไม่มีขี้ไคล. แต่ในกรณีนี้ ต้องทำอย่างเป็นประจำ ครับ จึงทำให้รถไม่มีขี้ไคลได้..

ทำไมต้องลบคราบไคล

การลบคราบไคลก็เพื่อให้รถดูสะอาดสีสะอาด แล้วก็ทำให้เวลาเคลือบสีแล้ว ถ้าแลคเกอร์รถสะอาดแล้ว.. ก็จะทำให้น้ำยาเคลือบสีไม่ไปทับคราบไคลเหล่านั้น ซึ่งอาจจะทำให้เกิดความเสียหาย หรือสีหมอง ได้ในระยะยาวครับ

วิธีการลงดินน้ำมัน.. เค้าลงกันอย่างไร

ล้างรถให้สะอาด

เอาน้ำเลี้ยงไว้บนรถ คือฉีดเลี้ยงไว้ แล้วเอาดินน้ำมันลูบ ทั่วบริเวณ ตัวรถ ถูไปมา จนรู้สึกว่าลื่นแล้วก็ผ่านไป จุดอื่นต่อ (แนะนำว่ารถต้องมีน้ำนะครับ ไม่งั้น เดี๋ยวดินน้ำมันจะเปื้อนติดรถ) แล้วตอนนี้ เอาออกยากนะครับ ถ้าไม่มีประสบการณ์ (ดูจากน้ำเยอะมากในรูปข้างบน อย่าให้ขาดน้ำครับ

หลังจากนั้น เมื่อลงดินน้ำมันแล้วทำให้ผิวสีสะอาดแล้ว. แนะนำให้เคลือบสีต่อได้เลยครับ เพราะตอนนี้ ผิวสีรถสะอาดแล้ว เคลือบสีลงไปมีแต่ผลดีต่อรถครับ. แต่น้ำยาเคลือบสี ให้คุณเลือกให้ดี แล้วก็วิธีการเคลือบแต่ละยี่ห้อ.. ก็ต้องอ่านและทำความเข้าใจอย่างดีนะครับ อันนี้ถ้าซื้อทั่วไป ระวังโดนหลอกครับ เพราะลูกค้าผม โดนหลอกมาเยอะมากๆๆ ครับ.

การลงดินน้ำมัน ทำได้ทั้งรถเก่า และรถใหม่ครับ..

ถ้าทำได้ตั้งแต่ป้ายแดง จะดีมากครับ แรก ๆ อาจจะยากนิดนึง. แต่ต่อไปสบาย ครับ.

แล้วรถคุณจะดูเงางามอยู่เสมอ ถ้ามีการลูบดินน้ำมันอยู่เป็นประจำครับ

ยังไงแล้ว ลองดูตามนี้ครับ .. ถ้าไม่แน่ใจอย่างไร.. โทรมาสอบถามหรือสอบถามได้นะครับ.

ยินดีแนะนำครับ.

ไพบูลย์ Moly Care พหล 24

รูปไม่ขึ้นครับ หรือผมไม่เห็นอยู่คนเดียว

ผมเห็นแต่กบในน้ำแข็งอะ แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :0019:

พี่ไพบูลย์แนะนำดินน้ำมันหน่อยครับ ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ ระหว่าง Soft99 VS Meguiar's

ยี่ห้ออะไรก็ได้ คุณสมบัติเหมือนกันครับ

ตะก่อนเข้าใจว่า มันคือดินน้ำมันไว้ปั้นเล่น เกือบเอาไปลูบแล้ว อิอิ

พี่ไพบูลย์แนะนำดินน้ำมันหน่อยครับ ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ ระหว่าง Soft99 VS Meguiar's

น้องแมน ใช้ดินน้ำมันยี่ห้ออะไรก้อได้ครับ ตามที่พี่ไพบูล บอกเลย คุณสมบัติเหมือนกันจ้า

ยี่ห้ออะไรก็ได้ คุณสมบัติเหมือนกันครับ

น้องแมน ใช้ดินน้ำมันยี่ห้ออะไรก้อได้ครับ ตามที่พี่ไพบูล บอกเลย คุณสมบัติเหมือนกันจ้า

ขอบคุณครับพี่ๆ ตอนแรกผมคิดว่าความแข็งของดินน้ำมัน มันต่างกัน จะทำให้คุณสมบัติมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ :0141:

อีกอย่างกลัวความแข็งจะทำให้รถเป็นรอยด้วย ผมต้องซื้อมาทำบ้างล่ะ :D

พี่ไพบูลย์ครับ เดี๋ยวว่างๆจะเอารถไปให้แก้รอยลักยิ้มนะครับ น้องออสของพี่โต เหวี่ยงมาโดนเต็มๆคาตาเลย

แต่จะไปบอกก่อนเข้าไปนะครับ (พี่ยังรับทำอยู่ป่าว ผมเคยเอาเข้าไปทำอยู่ครั้งนึง)

ไปหัดทำบ้างเหมือนกันครับ...

ผมยังไม่ได้หาดินน้ำมันเลยครับ ว่าจะไปส่องๆ ในห้องซื้อขายซะหน่อย

ไปหัดทำบ้างเหมือนกันครับ...

มานี่เลย จะลูบให้ขนลุกเลย

มานี่เลย จะลูบให้ขนลุกเลย

เดี๋ยวไปหาดินน้ำมันก่อนครับ...จะไปลูบ กะปู่

ผมยังไม่ได้หาดินน้ำมันเลยครับ ว่าจะไปส่องๆ ในห้องซื้อขายซะหน่อย

ไปหากันเลยครับ...

• 1 month later...