Jump to content

[Review] เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK MXS 5.0

Recommended Posts

ขอบคุณครับน้องเต้ย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ด้วยความยินดีครับ

เสียเงินเรียบร้อยครับ ของมาส่งวันศุกร์ ราคา 3,500 บาท

อยากจะบอกว่า น่าจะคุ้มสำหรับผมมาก จอดรถทิ้งทีนึง สตาร์ทแล้วไฟอ่อนมาก บางครั้งจอดนานถึง 15 วัน

สัญญาณกันขโมย มันกระพริบตลอด ดูดไฟไปเรื่อยๆ T_T

ตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้ว เพราะกลับมาทีไร สตาร์ทได้ แต่เหมือนแรงน้อย พอออกไปวิ่ง รถวิ่งแทบไม่ออกเลย

เพิ่งรู้หลังจากเปลี่ยนแบตใหม่ว่า ถ้าไฟเต็มๆ นี่รถโครตแรงเลย ^^ แบบนี้กลับมาจากนอก ผมก็ชาร์จให้เต็มแล้วค่อยวิ่ง จะได้ขับสนุกหน่อย

ขอบคุณพี่เต้ย ที่แนะนำครับ

ดีใจด้วยที่ได้ของที่ถูกใจครับ น้องเต้ย :)

ของแต่งรถอย่างอื่น แพงกว่านี้เยอะครับ ;)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมขอถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าผมใช้รถทุกวัน จำเป็นต้องมีเจ้าตัวนี้ไหมครับ

ผมวิ่งโดยเฉลี่ยวันละ 150-200 โลครับ

ไมจำเป็นครับ แต่ถ้ามีไว้ใช้ก็จะช่วยยืดอายุของแบตเตอรี่ได้ครับ ผมยังตอบไม่ได้ว่าจะใช้ได้นานขึ้นกว่าเดิมมากแค่ไหน เพราะกำลังอยู่ในช่วงเก็บข้อมูลจริงอยู่ครับ ถ้าได้คำตอบแล้วจะมาโพสบอกอีกครั้งครับ (คงอีกหลายๆ ปี)

ลองอ่านด้านล่างนี้ก่อนนะครับ

อายุของแบตเตอรี่ขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบครับ โดยทั่วไปก็อยู่ระหว่าง 1.5 - 2 ปี

หากอยากรู้ให้แน่ชัด เวลาเข้าศูนย์เค้าจะมีการตรวจแบตเตอรี่ด้วยเครื่อง Battery Analyzer อย่างเช่น Midtronics MDX-P300 เป็นต้น ผมใช้ GS Super Diamond Double Lid 46B24L-MF (D60-MF) 45Ah หน้าตาผลการตรวจเป็นแบบนี้ครับ

ค่าที่เราควรสนใจก็คือ CCA (Cold Cranking Amps) ในบรรทัดที่มีคำขึ้นต้นว่า MEASURED ซึงรถผมพึ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่มาใหม่ วัดค่าได้ 411CCA

อะไรคือ CCA

ในภาษาอังกฤษจะเรียกการสตาร์ทรถว่า Cranking ซึ่งการสตาร์ทรถยนต์จะต้องใช้กระแสไฟฟ้าถึง 200-300 amps แล้วทำไมแบตเตอรี่ก้อนเล็ก ๆ 35-45Ah จึงสตาร์ทรถให้ติดขึ้นได้ละ ?

นั่นก็เพราะว่าแบตเตอรี่ของรถยนต์เป็นแบบ Starting (cranking) ที่สามารถจ่ายกระแสไฟฟ้าออกมาได้สูงในระยะเวลาสั้นๆ อย่างการสตาร์ทรถ โดยความสามารถในการจ่ายกระแสไฟฟ้าสูงสุดคงที่ในช่วงสั้นๆ นั้นเราเรียกว่า Cold Cranking Amps (CCA) ยิ่งแบตเตอรี่มี Ah มากเท่าไหร่ ค่า CCA ก็จะมากขึ้นตามไปด้วย

กลับมาเข้าเรื่องการอ่านค่าจากเครื่อง Battery Analyzer ต่อ ถ้าแบตเตอรี่ยังใหม่ CCA ก็ยังสูง ทำให้สตาร์ทรถได้ง่าย แต่เมื่อแบตเตอรี่เสื่อมลง ค่า CCA ก็จะน้อยลงเป็นเงาตามตัว สตาร์ทรถยากขึ้น ไฟหน้าสว่างน้อยลง เนื่องจากจ่ายกระแสไฟฟ้าได้น้อยลงนั่นเอง

หากเปรียบ CCA ให้เข้าใจง่ายๆ ก็เหมือนสายน้ำ CCA ที่มากเปรียบเหมือนกระแสะน้ำแรงๆ บิดก๊อกนิดเดียวน้ำก็ไหลแล้ว ต่างกับแบตเตอรี่ที่เสื่อมสภาพเหมือนน้ำไหลเอื่อยๆ บิดก๊อกจนสุดน้ำก็ยังไม่อยากจะไหลเลย

โดยปกติแบตเตอรี่ควรมีค่า CCA ไม่ต่ำกว่า 200CCA ครับ หากเข้าศูนย์วัดค่า CCA ได้ใกล้ๆ 200 ละก็เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ ไม่ต้องรถให้ไปตายกลางทางแล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ จะหงุดหงิดใจเปล่าๆ ครับ

ส่วนนี่เป็น CCA ของรถผมที่ผ่านไป 1 ปี 3 เดือน ก็ยังมี CCA มากกว่าตอนซื้อแบตเตอรี่มาใหม่ๆ เลยครับ

น่าสน

จัดดีกว่า

เก็บตังค์จัดบ้างดีกว่า เพราะปกติจอดขับแค่เสาร์-อาทิตย์ :)

ถ้างบถึง ก็แนะนำ CTEK ครับ อาจแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ผมว่าคุ้มครับ

ด้านล่างนี้ เก็บมาฝากครับ

หลังจากที่ได้มาเลยลองใช้กับ New Vios ดูก่อนเลย

รถอายุ 1 ปี ครึ่ง แบตเดิมมาจากโรงงาน

เลยจัด Step Recond เข้าไป 1 ดอก เพร่ะตามคู่มือ ควรจะมำปีละครั้งสำหรับโหมดนี้

ตอนนี้ผ่านไปแล้ว 3 ชม ไฟยังค้างที่เลข 4 ได้ยินเสียงน้ำกลั่น เดือด ปุดๆ เลย สงสัยแรงจริง 555

• 2 weeks later...
  • 1 month later...

มีของเล่นมาให้ลองอีกแล้วหรอเนีี่ย ว่าแต่ถ้าขับรถทุกวันจำเป็นต้องใช้รึป่าวครับ ถ้าจำเป็นคงเตรียมเสียตังอีกแน่เลย

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมจะลองไปจัดมาดูครับ ผมจอดรถทีก็เป็นอาทิตย์ครับ แบดเดิมติดรถไปตั้งแต่ตอนออกรถมาได้ 10 เดือนเองครับ ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะจอดรถนานๆหรือเปล่า

มีของเล่นมาให้ลองอีกแล้วหรอเนีี่ย ว่าแต่ถ้าขับรถทุกวันจำเป็นต้องใช้รึป่าวครับ ถ้าจำเป็นคงเตรียมเสียตังอีกแน่เลย

ถามว่าจำเป็นไหม ตอบว่าไม่ครับ แต่ถ้ามีไว้ใช้จะทำให้อายุแบตเตอรี่ยาวนานขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมจะลองไปจัดมาดูครับ ผมจอดรถทีก็เป็นอาทิตย์ครับ แบดเดิมติดรถไปตั้งแต่ตอนออกรถมาได้ 10 เดือนเองครับ ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะจอดรถนานๆหรือเปล่า

ลูกก่อนผมก็เสียเพราะวิ่งน้อยแบบนี้แหละครับ จอดนานๆ ประจุมันคลาย เวลาเราเอารถไปใช้เส้นทางไม่ไกลนัก มันก็ไม่สามารถประจุไฟเข้าไปได้มากพอครับ

การรักษาแบตเตอรี่ที่ดีก็คือ ชาร์จให้เต็มอยู่เสมอครับ

ผลกำลังพิสูจน์ดูว่าใช้ CTEK จะทำให้ใช้แบตเตอรี่ได้สักกีปี ตอนนี้ผ่านมาปีครึ่งแล้วยังแจ่มเหมือนใหม่ ในใจหวังไว้สัก 4-5 ปี ก็เยี่ยมแล้วละครับ คงต้องรออีกหลายปีกว่าผลจะออก :lol: