Jump to content

Recommended Posts

:wacko: ผมกำลังติดตั้งกันชนหลัง Type R ที่อู่แห่งหนึ่งครับ แต่บังเอิญว่าพอจะประกอบดิฟเข้าไป ช่างบอกว่าใส่ดิฟไม่ได้มันติดท่อ(ท่อเดิม 1.8)

ผมเลยมึนๆอยู่พักนึง เลยบอกช่างให้ถอดท่อออกก่อนแล้วประกอบกันชนกับดิฟเข้าตัวรถ ผมเลยอยากปรึกษาว่าถ้าผม ถอดม่อพักปลายแล้ววิ่งไปร้าน

ทำท่อไอเสียเนี่ย รถจะพังมั๊ยครับ

:blink:  :blink:  :blink:

ไม่ต้องถอดก็ได้ครับแค่ ปลดล็อกขอเกี่ยวที่เป็นลูกยางออกแล้วเอาลวดผูกไว้แล้วค่อยวิ่งไปทำที่ร้านครับ

ถอดก้อได้คับ แต่เสียงจะดังหน่อย 

ลองปลดลูกยางดูก่อนคับ ถ้าไม่แกว่งมาก ก้อไม่ต้องถอด ทำตาม คห.ด้านบนเลย  :D

ใส่กันชนกับดิฟก่อนดีกว่าครับ เพื่อจะปรับท่อให้เข้ากับช่องดิฟคับ

มันจะดูสวยกว่าและไม่ต้องแก้ไปแก้มาหลายรอบครับ

ผมเคยมีบทเรียนมาแล้วครับ ^_^

ขอบคุนครับใส่มาแล้วครับ ถามเพิ่มอีกครับ กันชนกับกระโปรงมันไม่ค่อยชิดๆกันเนี่ยแก้ยังงัยครับ

ผมลองดูๆ มันเหมือนกระโปรงปิดไม่สนิทครับ 

ถามเพิ่มครับ

ในส่วนของกันชนหลัง จุดระหว่างฝาหลังส่วนล่างที่ประกบกับกันชนหลังส่วนบน มันมีช่องว่างความห่าง

ซึ่งมองแล้วมันขัดๆตาเหมือนฝามันปิดไม่สนิท มีใครเป็นแบบนี้มั๊ยครับ ขอแนวทางแก้ไขหน่อยครับ

ปล.อีกอย่างท่อผมต่ำไปมั๊ยครับ ไปให้ช่างเขาดู เขาบอกว่าถ้าสูงกว่านี้ดิฟมันจะร้อน อาจละลายได้ จริงมั๊ย?? :blink: 

ผมเคยเจอ...เรื่องกันชนไม่สนิทกับกระโปรงแบบนี้...ตอนนั้นใส่กันชนหลังงานไฟเบอร์...ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าเพราะอะไร

หรืออาจจะตัวโมลในการผลิตงานไม่ดีหรือเปล่า?

แต่หากเป็นงานไฟเบอร์บางร้านที่โมลเค้าก๊อปแท้ ผมเดาว่าปัญหานี้คงจะหายไป (มั้งน่ะครับ) หรืออาจจะต้องไปใส่กันชนหลังแท้เลย

ในส่วนของกันชนหลัง จุดระหว่างฝาหลังส่วนล่างที่ประกบกับกันชนหลังส่วนบน มันมีช่องว่างความห่าง

ซึ่งมองแล้วมันขัดๆตาเหมือนฝามันปิดไม่สนิท มีใครเป็นแบบนี้มั๊ยครับ ขอแนวทางแก้ไขหน่อยครับ

ปล.อีกอย่างท่อผมต่ำไปมั๊ยครับ ไปให้ช่างเขาดู เขาบอกว่าถ้าสูงกว่านี้ดิฟมันจะร้อน อาจละลายได้ จริงมั๊ย?? :blink: 

ท่อ...ผมเคยปรับไกล้กับดิฟกว่านี้น่ะ  ของ จขกท. ดูหย่อนไปนิดๆ ... จะปรับไกล้ดิฟแค่ไหน ขอให้ตัวท่อกับดิฟไม่โดนกัน ผมว่าปัญหาก็ไม่น่าเกิดครับ

สรุปว่าแก้ไม่ได้ใช่มั๊ยคับ

เรื่อง...ร่อง...ระหว่างกันชนหลังกับกระโปรงหลังแก้ได้มั้ย? ผมก็ไม่แน่ใจครับ ตอนที่เจอปัญหาแบบนี้ครั้งนั้น ผมก็ทนใช้ไป...

รอท่านอื่นๆมาให้ข้อมูลเพิ่มแล้วกันครับ ว่ามีทางแก้ได้มั้ย...

ดูตัวอย่างจากรถผมได้ครับ

- ฝาหลัง กับ กันชน Type R แนบชนกันเหลือช่องว่างนิดๆ
- ปลายท่อ Type R แนบกับ Diffuser เหลือช่องว่างๆ นิดๆ เหมือนกัน

(ตัว Diff ปกติ ไม่ร้อน ไม่ละลาย)

ดูตัวอย่างจากรถผมได้ครับ

- ฝาหลัง กับ กันชน Type R แนบชนกันเหลือช่องว่างนิดๆ

- ปลายท่อ Type R แนบกับ Diffuser เหลือช่องว่างๆ นิดๆ เหมือนกัน

(ตัว Diff ปกติ ไม่ร้อน ไม่ละลาย)

กันชนหลัง งานที่ไหน หลังไมค์ ทีสิครับ....ขอบคุณครับ

ผมว่า เรื่องฝาท้ายกับกันชนก็ไม่ได้ห่างจนน่าเกลียดนะครับ

ปกติ จุดนี้ก็จะมีระยะห่าง อยู่แล้วครับ ไม่ได้ชิดกันสนิท

ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไม่ต้องแก้ก็ได้ครับ สิ้นเปลืองด้วย

• 2 weeks later...

ดูจากภาพแล้ว กันชนหลังมีระยะห่างจากฝาพอสมควร 

ผมเกรงว่า น่าจะเป้นจากตัวงานโมที่ทำออกมาไม่เป๊ะตามแบบ 

ถ้าติดใจ เป็นคนละเอียดกับชิ้นงาน ก็แนะนำให้เปลี่ยนครับ (ความสุขทางใจ)

แต่จิงๆจุดนี้มันเล็กน้อยมากๆ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ แถมดีซะอีกเปิดฝาท้ายง่ายด้วย อิอิ

ลองเปรียบเทียบดูได้ครับ 

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ รอดูไปก่อนครับ ตอนนี้คงยังไม่ทำอะไรครับ

รอคุณคนนั่งข้างว่าก่อนครับ 

คงแก้ลำบากครับ ใส่ไปก่อน ไว้รอจัดตัวใหม่น่าจะง่ายกว่าครับ

ครับ ขอบคุณสำหรับความเห็น สงสัยงวดหน้าคงจะจัดแบบต้นตำรับไปให้จบๆ