Jump to content

รบกวน ขอคำแนะนำสำหรับเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สหน่อยค่ะ

Recommended Posts

รบกวน ขอคำแนะนำสำหรับเรื่องน้ำมันเครื่อง อยากทราบว่า รถติดแก๊สจำเป็นต้องใช้น้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สไหม ถ้าใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาจากที่ศูนย์ได้รึป่าวค่ะ

รบกวน ขอคำแนะนำสำหรับเรื่องน้ำมันเครื่อง อยากทราบว่า รถติดแก๊สจำเป็นต้องใช้น้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สไหม ถ้าใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาจากที่ศูนย์ได้รึป่าวค่ะ

ใช้สังเคราะห์แท้ ยี่ห้ออะไรก็ได้นะ

Mobil1 สีเงินก็ได้นะครับ ประหยัดลงไปอีกหน่อย

ผมใช้สีทองสลับกับสีเงิน ลื่นหัวแตกทั้งคู่ครับ

ผมใช้มาหลายยี่ห้อเหมือนกัน...  มาถูกใจ Shell อยู่ครับ 5W-40  และ Castral   2 ยี่ห้อนี้

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่ใช้ ก็ไม่โดนใจเท่าไหร่ครับ

แต่จะเปลี่ยนอีกรอบ  จะลองใช้ยี่ห้อ Delphi ดูครับ  ราคาไม่แพงเท่าไหร่

รถผมติด Gas มันกินน้ำมันเครื่อง 1 หมื่นโล จะใช้ 1 ลิตร ครับ

ตอนนี้เลือกซื้อที่แถม 1 ลิตรไว้คับ

• 1 month later...

โมบิลวันสีทองครับ ฟูลี่ซินเนติก 100% ดีครับ ผมใช้อยู่ประจำ เปลี่ยนใหม่ๆ สังเกตุได้เลย เครื่องนิ่ง อัตราเร่งดีครับ สุดยอด

ผมใช้มาหลายยี่ห้อเหมือนกัน...  มาถูกใจ Shell อยู่ครับ 5W-40  และ Castral   2 ยี่ห้อนี้

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่ใช้ ก็ไม่โดนใจเท่าไหร่ครับ

แต่จะเปลี่ยนอีกรอบ  จะลองใช้ยี่ห้อ Delphi ดูครับ  ราคาไม่แพงเท่าไหร่

รถผมติด Gas มันกินน้ำมันเครื่อง 1 หมื่นโล จะใช้ 1 ลิตร ครับ

ตอนนี้เลือกซื้อที่แถม 1 ลิตรไว้คับ

ใช้ Delphi มา 5 พันโล...

เติม Max ตอนนี้เหลือ Min  เพิ่งเติมน้ำมันเครื่องเพิ่ม...

กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ Castrol สำหรับ NGV ดู  

ตั้งแต่ติดแก๊ส ใช้ สังเคราะห์ วาวาลีน 30  1 ครั้ง  วาวาลีน 40  2 ครั้ง

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้  HKS 10W 35   ใช้มา 3 กระป๋องแล้ว

น้ำมันเครื่องไม่เคยหาย หมื่นโล ยังเร่งลื่นปื๊ดๆ อยู่  เปลี่ยนทุกหมื่นโล

ตั้งแต่ติดแก๊ส ใช้ สังเคราะห์ วาวาลีน 30 1 ครั้ง วาวาลีน 40 2 ครั้ง

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ HKS 10W 35 ใช้มา 3 กระป๋องแล้ว

น้ำมันเครื่องไม่เคยหาย หมื่นโล ยังเร่งลื่นปื๊ดๆ อยู่ เปลี่ยนทุกหมื่นโล

พี่ป๊อป น้ำมันเครื่องหายเยอะป่าวครับ

• 3 weeks later...
ลองน้ำมันเครื่อง  PTT Performa Synthetic NGV/LPG 5W-40 ... API-SN/CF

น้ำมันเครื่องสำหรับรถยนต์ใช้ก๊าซ NGV/LPG

มีสารต้านกรดที่เกิดจากการเผาไหม้ของ GAS เพิ่มเติมเข้ามา 

ลองดูนะ ก็โอเค ลื่นดีไม่มีปัญหา

ลองน้ำมันเครื่อง  PTT Performa Synthetic NGV/LPG 5W-40 ... API-SN/CF
น้ำมันเครื่องสำหรับรถยนต์ใช้ก๊าซ NGV/LPG
มีสารต้านกรดที่เกิดจากการเผาไหม้ของ GAS เพิ่มเติมเข้ามา 

ลองดูนะ ก็โอเค ลื่นดีไม่มีปัญหา

เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยลอง PTT ตัวที่ใช้สำหรับรถเติม Gasohol กับรถคันเก่า

ผลที่ได้รู้สึกไม่ค่อยพอใจเลยครับ แล้วพออ่านหาความรู้ในเว็บมากขึ้นเรื่อยๆ ก็คิดว่า

เลือกใช้น้ำมันสังเคราะห์ดีๆ น่าจะดีกว่าไอ้แบบที่บอกว่าทำออกมาเพื่อรถติดแก๊ส หรือรถใช้แก๊สโซฮอลครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปีที่แล้วผมซื้อตัว PTT Performa Synthetic NGV/LPG 5W-40 ... API-SN/CF มาลองใช้ดูเหมือนกัน

คือที่ซื้อมาเพราะเห็นบอกว่าสามารถใช้กับรถติดแก๊สได้ พัฒนามาเพื่อรถประเภทนี้ และราคาก็ไม่แพงมากด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่าอะไรที่ผลิตมาเพื่อสิ่งนั้นๆ น่าจะเหมาะกว่าอะครัช  :P 

ใช้ของทั่วไปก็ได้ แต่ใช้เบอร์ที่มากขึ้นหน่อยซักเบอร์ 40 ของศูนย์ราคาจะสูงกว่าทั่วไปนิดนึง ของ PTT ก็ราคาถูกดี 

เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยลอง PTT ตัวที่ใช้สำหรับรถเติม Gasohol กับรถคันเก่า

ผลที่ได้รู้สึกไม่ค่อยพอใจเลยครับ แล้วพออ่านหาความรู้ในเว็บมากขึ้นเรื่อยๆ ก็คิดว่า

เลือกใช้น้ำมันสังเคราะห์ดีๆ น่าจะดีกว่าxxxแบบที่บอกว่าทำออกมาเพื่อรถติดแก๊ส หรือรถใช้แก๊สโซฮอลครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมเคยลองเหมือนกันนครับเห็นว่าราคาถูกดีแถมผลิตมาเพื่อรถติดแก๊ส  ดีช่วง 2 พันโลแรก หลังจากนั้นเริ่มอกตัวช้าเหยียบเหมือนจะไม่ไปต้องกดเท้าหนักกว่าเดิมเยอะ  ทนใช้ได้ไม่นาน (ไม่ถึง4000 โล) เปลี่ยนกับมาคบ Mobil เหมือนเดิมดีกว่าลื่นนานกว่าเยอะเลยแต่ราคาก็จุกเลยครับ

• 4 weeks later...

เท่าที่ใช้มา ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Mobil 1 สีทอง w40 เครื่องแน่นดีครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่(แบบว่าปกป้องเยอะไปป่ะ)

ของศูนย์ w20 เครื่องลื่นช่วงแรกๆ ไหลๆ ไม่ค่อยอืด หลังๆรู้สึกเลยว่าเครื่องมันดูสั่นๆ ไม่ค่อยนิ่่ง

ปัจจุบันใช้ Motul w30 เครื่องแน่นดี เงียบ ความอืดน้อยกว่า bil 1 ทอง เดี๋ยวรอใช้นานกว่านี้จะมาบอกใหม่

http://image.ohozaa.com/view2/xoX5PD2WzjUlHZBq