Jump to content

เบรค FD2 + จาน 330 ใน 17"

Recommended Posts

ล้อผม RZ 17 7.5 +33 (รวมรอง spacer แล้ว 5mm) งานพี่จ๋อม

ไม่ทราบว่าใส่จานเบรค 330 ได้ไหมครับ

กะจะจานของร้านพี่เกรียงไกร แต่ไม่ว่างได้ขับรถไปไกลเกิน ไม่ได้ไปวัดล้อที่ร้านพี่เค้า

คงได้แต่สั่งของมาทำแถวบ้าน

กลัวจานใหญ่ไปจะติดเอาน่ะครับ

ใครพอทราบบ้างครับผม

ไม่ติดครับ ผมใส่ ce28 จาน 332 เหลืออีกเยอะครับ หล่อๆเลยครับ

สเป็คเดียวกะผมรึป่าวครับ

สเป็คเดียวกะผมรึป่าวครับ

17 x 7.5 +33 ครับ เหมือนกันเด๊ะครับ คาลิเปอร์ห่างจากก้านแม๊กประมาณ 6-7 มิลครับ

17 x 7.5 +33 ครับ เหมือนกันเด๊ะครับ คาลิเปอร์ห่างจากก้านแม๊กประมาณ 6-7 มิลครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับผม โล่งเลย

แล้วด้านบนของคาลิเปอร์ก็ยังห่างอยู่ใช่ไหมครับ

ถ้าผมแนะนำหาปั้มBrembo DC5 จับกับจาน Dixcel S2000 จะจบง่ายกว่านะครับสำหรับล้อขอบ 17 เพราะเนื้อเหล็กของคาลิปเปอร์FD2 มันหนา พอจับกับจาน 330 มันอาจจะติดท้องล้อได้ครับสำหรับล้อขอบ 17 แต่ร้านทำเบรคแต่ละร้านเค้าคงมีวิํธีในการทำให้มันไม่ติด อาธิเช่น เอียงคาลิปเปอร์ในองศาที่หลบท้องล้อ หรือที่แย่ที่สุด ปาดเนื้อคาลิปเปอร์ทิ้ง ซึ่งผมมองว่าคุณอาจอยากได้เบรคเต็มๆสวยๆ มากกว่าอยากได้สมรรถนะ แต่มันจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ อย่างข้างบนที่เค้าไม่ติดเพราะ คาลิปเปอร์ของPmu มันออกแบบมาหลบท้องล้ออยู่แล้วครับลองสังเกตุดูครับความใหญ่ของคาลิปเปอร์ดูครับ Brembo FD2 ใหญ่กว่าเห็นได้่ชัดครับ ที่มาพูดเพราะผมหวังดีครับ ไม่อยากได้เสียเงินแก้นู้นแก้นี่ที่ไม่ถูกจุดเหมือนเกาไม่ถูกที่ครับ อีกอย่างมันคือการแปลงครับ ถ้าอยากสวยอยากเต็มแล้วถ้ามีงบ จัดตรงรุ่นไปเลยครับ เช่น Endless ,Pmu ,ATS อื่นๆ ที่จับกับจาน 330 mm ครับผมรับรองว่าจบ ลองคิดเล่นๆครับ เบรคFD2 จับกับจาน 320 mm ล้อขอบ 18  แต่เราเอามาจับกับจาน 330 ล้อขอบ 17 ความเสี่ยงที่มันจะใส่ได้หรือไม่ได้คงตอบไม่ยากครับ

ผมว่า อ.รูฟ ไปที่ร้านเกรียงไกรการช่างดีกว่าครับ ให้ช่างลีแกวัดจะได้ทำฮับกับจานได้เป๊ะตามที่เราต้องการครับ เผื่อว่าคาลิเปอร์ติดขึ้นมา จะเสียเงิน 2 รอบเอาครับ 

หรือว่าถ้าจะเอาเร็วๆ ก็ไปร้านช่างวรรณก็ได้ครับ หลังเซ็นทรัลพระราม 2 ครับ เห็นมีคนเคยไปทำบอกว่า สั่งเช้าได้เย็น 

ผมว่า อ.รูฟ ไปที่ร้านเกรียงไกรการช่างดีกว่าครับ ให้ช่างลีแกวัดจะได้ทำฮับกับจานได้เป๊ะตามที่เราต้องการครับ เผื่อว่าคาลิเปอร์ติดขึ้นมา จะเสียเงิน 2 รอบเอาครับ 

หรือว่าถ้าจะเอาเร็วๆ ก็ไปร้านช่างวรรณก็ได้ครับ หลังเซ็นทรัลพระราม 2 ครับ เห็นมีคนเคยไปทำบอกว่า สั่งเช้าได้เย็น 

ผมคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าไปจะไปที่ร้านเลย แต่มันไกลจุงเบย อยู่สงขลาเลยครับ  ToT

ผมคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าไปจะไปที่ร้านเลย แต่มันไกลจุงเบย อยู่สงขลาเลยครับ  ToT

อ.รูฟใช้คาลิเปอร์ของอะไรครับ ผมจะไปลองวัดความกว้างของ p.mu ให้ครับ ว่ากว้างเท่าไหร่ จะได้รู้ระยะห่างระหว่างกับขอบล้อให้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าล้อ CE28 กับ RZ เส้นรอบวงด้านในจะเท่ากันหรือป่าวนะครับ 

อ.รูฟใช้คาลิเปอร์ของอะไรครับ ผมจะไปลองวัดความกว้างของ p.mu ให้ครับ ว่ากว้างเท่าไหร่ จะได้รู้ระยะห่างระหว่างกับขอบล้อให้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าล้อ CE28 กับ RZ เส้นรอบวงด้านในจะเท่ากันหรือป่าวนะครับ 

คาลิปเปอร์เดิมเลยครับ ส่วนท้องล่อ CE28 กับ RZ ต่างกันครับ CE28 จะโล่งเลยครับ แต่ RZ จะมีเว้าขึ้นมา 

1455004_10200153037628023_1464328433_n.j

รูป ณ ปัจจุบันครับ เบรคเดิม ฝาครอบ จาน e spec 320 ครับ

สังเกตุนะครับใต้ท้องล้อจะเว้าขึ้นมาครับ

• 3 weeks later...

ล้อ17 จับ จาน Dixcel. S2000.

ก็สวยดีนะครับ และก็จบด้วยครับ

อ.รูฟ