Jump to content

สอบถามอาการเสียงดัง

Recommended Posts

เกิดเสียงดังคล้ายๆ เหล็กเสียดสีกันจากทางล้อหน้าฝั่งซ้ายครับ ดังมาก  

เสียงจะดังตอนวิ่งได้สักระยะก็จะหยุด อีกสักพักก็จะดังขึ้นมาใหม่ แสบหูมาก  ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ

จะเป็นลูกปืนรึป่าว (แต่มันก็ไม่น่าดังขนาดนี้) , หรือผ้าเบรคสีกับจาน , หรือสายพานอะไรสักอย่าง  เยอะครับ จิตตก    :0112:

เบรคเดิมๆ โรงงานครับ  

มีแค่ ล้อ 18" กับ อแดปเตอร์ 1" แค่นั้นครับ

จะหวีดๆ สลับกับเสียงเงียบๆ ครับ

จี๊ดแหลมๆ น่าจะเกี่ยวกับจาน ก็อยู่ที่ว่าผ้าเบรคหมดรึเปล่าครับ หรือจานคด แต่ถ้าจานคดหรือผ้าเบรคหมดโดยที่มีเสียงมาจากข้างเดียว ให้ลองเช็คสลักเบรคครับ อาจมีสลักเบรคตายอยู่ ผ้าเบรคเลยแช่กับจานจนเบรคหมดแค่ข้างเดียวครับ

ลองดูก่อนครับ

จี๊ดแหลมๆ น่าจะเกี่ยวกับจาน ก็อยู่ที่ว่าผ้าเบรคหมดรึเปล่าครับ หรือจานคด แต่ถ้าจานคดหรือผ้าเบรคหมดโดยที่มีเสียงมาจากข้างเดียว ให้ลองเช็คสลักเบรคครับ อาจมีสลักเบรคตายอยู่ ผ้าเบรคเลยแช่กับจานจนเบรคหมดแค่ข้างเดียวครับ

ลองดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ช่วงนี้ยังไม่ได้ขับ เดี๋ยวยกแล้วเช็คดูก่อนครับ

สาเหตุของเสียงครับ

ผ้าเบรคเดิมๆ ติดรถมา 5 ปี 8 หมื่นกว่ากิโล มันหมดนี่เอง (xxxก้าน , ใบ , กิ่ง) เสียดสีกับจานเบรคนี่เอง มันเตือนเราด้วยเสียงของมันครับ

.

.

.

ขอบคุณพี่ทุกๆท่านมากเลยครับ สำหรับข้อมูล , ขอบคุณ CCTH ด้วยครับ.

ดูอีกข้างด้วยนะครับว่ามันหมดพอๆกันมั๊ย ถ้าหมดต่างกันมากเกินไปก็ระวังสลักเบรคแล้วกันครับ

ผ้าเบรคหมดครับผม  ฟันธงครับ  เหล็กของผ้ามันมาโดนจานเลยเสียงดังครับโผมมมมม   เคยเจอมาแล้ว :D

เรียบร้อยแล้ว  จัดการเปลี่ยนผ้าเบรคทั้ง ซ้าย-ขวา เลยครับ......

แหม่ม มาไม่ทัน ผมเองก็เป็นมาแล้ว ลากจาก กทม ไปสามพรานกลับมา ไปรามอินทรา ดังแสบหูเชียว หลังขวา โดนค่าเสียหายไป ทั้งสิ้น สองพัน ฮาๆ

ผ้าเบรคใช้มา 5 ปี วิ่งไปกี่โลครับ ทนมากๆ

แหม่ม มาไม่ทัน ผมเองก็เป็นมาแล้ว ลากจาก กทม ไปสามพรานกลับมา ไปรามอินทรา ดังแสบหูเชียว หลังขวา โดนค่าเสียหายไป ทั้งสิ้น สองพัน ฮาๆ

ของผม 2 ปี 30,000 โล หมดแล้วครับ ใช้ 5 ปีนี่นานมากๆๆๆๆครับ อิอิ

รถผมก็ 5 ปีครับ  วิ่งไปประมาณ  80,348 กม.  ปกติวิ่งน้อยครับ  จอดสนิทใต้ถุนคอนโด  อาศัยขึ้นรถเมล์ไปทำงานครับ   :D    :D    :D

ของใหม่ใช้ของอะไรกันอ่ะครับ ผมเปลี่ยนที่ บีควิก ของ เบนดิก ล้อหลัง ล้อหน้ายังเป็นของศูนย์ เวลา เย็นๆเบรก หัวทิ่ม แต่พออุ่นแล้ว เหมือนเอาจะไม่ค่อยอยู่

ของใหม่ เป็นของนิชชินครับ (ช่วงนั้นนึกไม่ออกครับ ว่าจะใช้ของอะไรดี)