Jump to content

กระจกมองหลังหุบได้แค่ข้างเดียว T T

Recommended Posts

ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆหน่อยนะครับ เวลาเก็บกระจกมองหลัง ปกติจะหุบได้ทั้งซ้าย-ขวา แต่ช่วง2-3 วันที่ผ่านมามันหุบได้แค่ข้างเดียวเอง ได้แค่ฝั่งคนขับ ลำบากเลยครับเวลาจอดรถ กลัวกระจกโดนเฉี่ยว

รบกวนพี่ๆผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฝั่งที่ไม่หุบ มีเสียงทำงานมั้ยคับ เอาหูแนบฟังดีๆคับ หรือเอามือแตะดูการสั่นหมุนของมอเตอร์น่ะคับ

ปรับกระจกเล็กขึ้นลง ได้อยู่ป่ะคับ

เอ สงสัย สายหลุดมั้งคับ ได้รื้อประตูทำรัยมั่งป่าว 

ปรับขึ้น-ลงได้อยู่ครับ ผมตั้งข้อสังเกตุไว้สองข้อครับ อาจเป็นที่มอเตอร์จะเสีย กับ เรื่องสายไฟครับ   

เฟืองแตก บางทีก็เสียงดังแก็กๆๆ บางทีก็เงียบ แล้วแต่ตำแหน่งเฟืองครับ ลองแกะดู หาซื้อเฉพาะเฟืองมาเปลี่ยนได้ครับ

Edited by aae3039

หาซื้อเฟืองได้ที่ไหนครับ ผมว่าที่ศูนย์ไม่น่าจะมีขาย

เด๋วผมจะลองแกะดูครับ

ขอบคุณมากครับ

ศูนย์ไม่มีขายแน่นอนครับ เปลี่ยนกับศูนย์ต้องยกชุดเลย ประมาณ 1400.-

ซื้อแต่เฟือง ประมาณ 200-250.- ลอง google หาดูครับ   " เฟืองกระจกมองข้าง civic FD "

Edited by aae3039

ถ้าเฟืองแตกไงก็ต้องได้ยินเสียงมอเตอร์หมุน ผมก็เคยเป็นผับไม่ได้แต่ปรับกระจกได้ เลยลองถอดมอเตอร์มาทดสอบด้วยการหาสายไฟต่อกับแบตรถ นิ่งมอเตอร์ตาย เลยไปลองเดินดูร้านที่ขายอะไรมือ2เอาแค่เศษๆกระจกที่มีมอเตอร์ติดอยู่ได้มา300เอามาเปลี่ยน กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่ตอนประกอบใส่เฟืองต้องดันเฟืองให้แน่ๆนะครับ ไม่งั้นจะโยกไปมาได้

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ^ /\ ^

ลองถอดมาดูก่อนครับ เฟืองแตกบางทีก็ไม่มีเสียง ถ้าชิ้นส่วนที่แตกไปขัดกับกลไกทำให้วงจรตัดกระแสไฟจ่ายให้มอเตอร์

แต่ถ้ามอเตอร์เสีย วันอาทิตย์สะดวกมารับที่โลตัสเลียบด่วนรามอินทรา หรือถ้าไม่สะดวกจะ PM ที่อยู่มา เดี๋ยวส่งไปรษณีย์ให้ครับ ฟรี... 

เด๋ววันเสาร์นี้ผมจะลองแกะดูก่อนครับ ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาบอกครับ

ถ้าเป็นที่เฟืองอย่างที่พี่บอกจะลองหาซื้อทางเน็ตดูครับ แต่ถ้าเป็นที่มอเตอร์คงต้องพึ่งพี่อีกครั้งแล้วล่ะครับ

ขอบคุณมากๆเลยคับ ^ /\ ^

ลองถอดมาดูก่อนครับ เฟืองแตกบางทีก็ไม่มีเสียง ถ้าชิ้นส่วนที่แตกไปขัดกับกลไกทำให้วงจรตัดกระแสไฟจ่ายให้มอเตอร์

แต่ถ้ามอเตอร์เสีย วันอาทิตย์สะดวกมารับที่โลตัสเลียบด่วนรามอินทรา หรือถ้าไม่สะดวกจะ PM ที่อยู่มา เดี๋ยวส่งไปรษณีย์ให้ครับ ฟรี... 

:0186:  :0186:      :0202:

เมื่อวันเสาร์ ผมลองแกะดูแล้วครับ ผลปรากฏว่าเสียที่มอเตอร์จริงๆคับ เงียบสนิท..

แต่เฟืองยังอยู่ดีครับ

เด๋วผมจะลองหาอะหลั่ยดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้อาจต้องซื้อของใหม่จากศูนย์เปลี่ยน

ขอบคุณความใจดีของคุณ Aae จริงๆครับ.. (^/\^)