Jump to content

อยากเปลี่ยนยางครับขอตัวช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

Recommended Posts

ตอนนี้ใช้ Dunlop DZ101 อยู่คับค่อนข้างชอบดอกสวยดีแต่มีเสียงดังไว้ก่อนวัย ใช้มา2-3ปีแล้วเสียงดังขึ้นมามีหอนแล้วกระด้างขึ้นมาก
พี่ๆเพื่อนๆมียางตัวไหนแนะนำบ้างครับ ล้อผมเป็น ce28ขอบ17 หน้า 7.5" หล้ง 8"ครับ
อยากเปลี่ยนใหม่ไม่มีแนวทางเลยครับว่าจะไปเปลี่ยนเปนอะไร

ชอบนิ่มเงียบรึเปล่าครับ หรือเกาะๆแต่กระด้างได้ ถ้าบอกได้เดี๋ยวตัวช่วยมาเยอะเองครับ

ว่าแต่ 2-3 ปีนี่ก็นานแล้วนะครับ จริงๆเขาแนะนำเปล่ี่ยนที่ 2 ปี หรือ 60,000km แล้วแต่อย่างใดถึงก่อน หรือสภาพดอกยางแย่แล้วนั่นแหละครับถ้ายังไม่ถึงกำหนดที่ว่า

นิ่มเงียบ ราคาหนักพอควร Michelin Primacy 3st ครับ น่าจะ 5XXX

หนึบดีไม่ดังมากแนะนำ Michelin Pilot Sport 3 ครับ ติวานนท์ยางยนต์ 4400 บาท ซื้อสดลด 4 เส้น 300 และมิชลินให้บัตรเติมน้ำมันขอบ 17 800 บาทครับ

ชอบนิ่มเงียบรึเปล่าครับ หรือเกาะๆแต่กระด้างได้ ถ้าบอกได้เดี๋ยวตัวช่วยมาเยอะเองครับ

ว่าแต่ 2-3 ปีนี่ก็นานแล้วนะครับ จริงๆเขาแนะนำเปล่ี่ยนที่ 2 ปี หรือ 60,000km แล้วแต่อย่างใดถึงก่อน หรือสภาพดอกยางแย่แล้วนั่นแหละครับถ้ายังไม่ถึงกำหนดที่ว่า

รบกวนถามต่อคับว่าถ้านิ่มเงียบมันจะเกาะหนึบไม่เท่าพวกยางสปอตหรอคับ

ของผม2-3ปีก้จริงครับแต่วิ่งมา33000กว่าๆโลเองคร้บ^^

นิ่มเงียบ ราคาหนักพอควร Michelin Primacy 3st ครับ น่าจะ 5XXX

หนึบดีไม่ดังมากแนะนำ Michelin Pilot Sport 3 ครับ ติวานนท์ยางยนต์ 4400 บาท ซื้อสดลด 4 เส้น 300 และมิชลินให้บัตรเติมน้ำมันขอบ 17 800 บาทครับ

คันในรูปล้อกับยางอะไรหรอฮะดูสวยๆดีฮะ

ดอกสปอร์ตนี่ยังไงก็ดังแน่นอนครับ RE002 ก็โอเคนะครับ เห็นใช้กันเยอะดี ที่สำคัญทนทานตามสไตล์ BS

re002นี่ไม่ใช่ดอกสปอตใช่มั้ยฮะ

คันในรูปล้อกับยางอะไรหรอฮะดูสวยๆดีฮะ

ยาง Michelin Pilot Sport 3 ที่บอกเลยครับ ขนาด 215/45/r17  กับล้อ 17 x 7.5 + 40 ครับ

ไม่น่าคิดนอกใจdz101 เลย. เรื่องเสียงมันปกติของดอกสปร์ตทำใจอย่างเดียว ที่สำคัญสลับยางได้ทุกแบบ. ถ้าคิดจะใช้นานๆอย่านอกใจเป็นดีครับ. ยางเทพทั่วไปมันบังคับเรื่องสลับยาง. ถ้าไม่อยากเปลี่ยนยางบ่อยก็ลองคิดดูจร้าาา. ปีใหม่นี่ผมก็จะถอยใหม่อีก4เส้น. ส่วนตัวพอใจครับกับยางตีวนี้. ชุดนี้ชุดที่3ครับ

re002 สปอร์ตสุด ๆ ละคับ อาจจะดังพอสมควร

+1 อ.มาตรครับ สปอร์ต เสียงพอประมาน สำหรับผมไม่ซีเรียสเพราะอย่างอื่นดังกว่า ขับทางยาวเน้นมั่นใจก่อนนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม RE002 เป็นยางแบบ Asymetric (ไม่สมมาตร) + in/out เพราะฉะนั้นจะไม่สามารถกลับด้านใน-นอกได้(inside - outside)ซึ่งจะมีบอกไว้ที่แก้มยางว่าด้านใด in/out

แต่สามารถสลับยางได้ทุกแบบ จะไขว้ / สลับหน้าหลังได้หมดครับ (ขอแค่ใส่ให้ถูก in/out ก็พอครับ ^^)

ถ้าเป็นยางที่มี rotation คือบังคับทิศทางการหมุน จะสามารถสลับยางได้แค่หน้า-หลัง สามารถกลับนอก-ในได้แต่ต้องถอดยาง

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้วิธีการถอดยางเพื่อสลับเพราะมีโอกาสที่แก้มยางจะฉีกได้ถ้าร้านประมาท/ขาดความชำนาญ (เคยเป็นมาแล้วเลยไม่อยากเสี่ยงอีกนะครับ)

Toyo t1r คร้าบบบแจ่ม

. ตัวนี้น่าใช้ครับ. แต่เจ้าของกระทู้ต้องการแบบเงียบๆ. ตัวนี้ตัดไปเลยดังพอๆกับdz101ครับ. ผมก็มองตัวนี้อยู่ครับไม่ทราบว่าตัวนี้กลัวน้ำไหมครับ

อย่าลืมนะว่าอากาศบ้านเรา 33+ องศา

ยางเมืองนอกอากาศย้าเขาไม่เกิน25องศา เจออากาศบ้านเรา แป๊บเดียวก็ดัง. เพราะถนนร้อน

ถ้าอยากเงียบไม่อยากหล่อต้องตัดใจเรื่องดอกสปอร์ต. ถ้าอยากหล่อและเทพก็ต้องแลกด้วยเรื่องเสียงครับ.

ไม่น่าคิดนอกใจdz101 เลย. เรื่องเสียงมันปกติของดอกสปร์ตทำใจอย่างเดียว ที่สำคัญสลับยางได้ทุกแบบ. ถ้าคิดจะใช้นานๆอย่านอกใจเป็นดีครับ. ยางเทพทั่วไปมันบังคับเรื่องสลับยาง. ถ้าไม่อยากเปลี่ยนยางบ่อยก็ลองคิดดูจร้าาา. ปีใหม่นี่ผมก็จะถอยใหม่อีก4เส้น. ส่วนตัวพอใจครับกับยางตีวนี้. ชุดนี้ชุดที่3ครับ

จริงๆแล้วแนะนำให้ใช้ dz101ต่อใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง dz101 กับ re002 ครับ อยากรู้ข้อแตกต่างกับราคาพอช่วยได้มั้ยฮะ^^

แล้วเชียร์ตัวไหนดี

จริงๆแล้วแนะนำให้ใช้ dz101ต่อใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง dz101 กับ re002 ครับ อยากรู้ข้อแตกต่างกับราคาพอช่วยได้มั้ยฮะ^^

แล้วเชียร์ตัวไหนดี

Re002ก็น่าใช้นะครับแต่ถ้าท่านไม่ชอบเรื่องเสียงมันก็บอกยากเพราะตัวนี้ก็ดัง ข้อดีDz101สลับยางได้ทุกทิศทาง. ส่วนตัวre002มันบังคับทิศทางครับ. ยังตัวนี้มันมี inside outside. ดังนั้นยางจะกินเฉพาะด้านใน(inside). ถ้าจะสลับยางต้องลักไก่เอาครับ

แล้ว ad08 นี่เสียงดังป่าวคับ อยากได้ยางที่เงียบเกาะพอใช้อ่ะคับ

เน้นเงียบ ลืม AD08 ไปได้เลยครับ 

ถ้าเงียบ แนะนำ 

เน้นเงียบ ลืม AD08 ไปได้เลยครับ 

ถ้าเงียบ แนะนำ 

กดผิดเมื่อกี้ 

ถ้าเงียบผมแนะนำ ADVAN DB ครับ 

TOYO C1S เงียบนุ่ม ไม่ใช่ดอกสปอร์ต

ใส่มาเกือบ 3 ปีแล้ว มีกินยางหลัง แต่ไม่เคยสลับยางเลย ใช้นิ่งๆ

ถ้าไม่ซิ่งมาก แนะนำตัวนี้คับ