Jump to content

สอบถามเรื่องความเร็วบนทางด่วน

Recommended Posts

อยากรู้ว่าตอนนี้เค้ายังให้ขับไม่เกิน 120 km/hour บนทางด่วนอยู่หรือเปล่าครับ เพราะผมใช้ทางด่วนเกือบทุกวันแล้วก็จะเห็นพวกตีนผีขับเร็วกว่า120แน่นอนอยู่บ่อยๆเลยอยากรู้ว่าเค้ายังถ่ายรูปรถเพื่อส่งไปปรับอยู่หรือเปล่า? หรือว่าคนที่โดนปรับไม่สนเพราะไม่จ่ายก็ไม่มีผลอะไร ต่อภาษีได้ไม่มีปัญหา เคยได้ยินบางคนบอกว่าหน่วยที่ส่งมาปรับเงินไม่ใช่หน่วยงานจราจร เลยอยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ข้องใจจริงๆ

บังคับจริงๆน่าจะ 80 กม/ชม นะคับ เห็นป้ายกระพริบๆ ตลอดทาง แต่ก้อเห็นตำรวจส่งหมายแจ้งว่าโดนเพราะ เกิน 120 กม/ชมทุกที

ตีนผียังโดนอยู่ครับ มั่นใจมาก กล้องมันทำงานอัตโนมัติ ส่งรายงานออกมาอัตโนมัติ แต่อาจรู้เยอะ หลบเลี่ยงมุมกล้องได้ และ ไม่ไปจ่าย และ ยังขับตามปกติ

ส่วนตัวไม่เคยโดนบนทางด่วนหรือทางพิเศษคับ แต่ใบสั่งลักษณะเดียวกัน โดนบนทางธรรมดา ผมไม่เคยไปจ่ายและต่อทะเบียนได้ตามปกติ (เล่าสู่กันฟังนะครับ อย่าว่าผมไม่เคารพกฎหมายนะ  :D )

มีผู้โดนบนทางด่วนบ่อยๆ เดี๋ยวก้อคงมาเฉลยครับ  :D

ขอบคุณครับ แล้วไม่จ่ายค่าปรับไม่มีผลอะไรเลยหรอครับ แล้วยั่งงี้ก็ไม่มีใครจ่ายสิครับ พอดีผมไม่เคยโดนเลยอยากรู้ครับ

ตามปรกติ จะโดนอายัดทะเบียนครับ

แต่เค้าส่งไปขนส่งเป็นกระสอบๆ

คาดว่าจะไม่ได้มีการเอาข้อมูลเข้าระบบ

ทำให้เราไม่จ่ายก็ต่อทะเบียนได้ตามสะดวกครับ

เมื่อก่อนผมก็ระวังตัวครับ แต่เคยพลาดครั้งนึง โดนตากล้องแถวบางพลี-สุขสวัสดิ์ จับภาพได้ ก็รอจนต่อทะเบียน ต่อได้ตามปกติครับ

หลังๆเลยไม่สนใจ เหยียบเอาๆ แต่ก็ไม่ได้เร็วมากจนเสี่ยงอันตรายครับ 130-140 เท่านั้น แต่อาทิตย์ก่อนเจอสิ่งที่น่ากลัวกว่ากล้องอัตโนมัติครับ

บนทางด่วนกลางเมือง ตากล้องตัวเป็นๆ ยืนส่อง ก่อนถึงด่านจ่ายเงิน เข้าด่านปุ้บ โดนทันที (แต่ผมรอด) 

จริงๆ ผมว่าความเห็น #5 นี่น่ากลัวสุด ผมโดนบนโทลเวย์ 2 ครั้ง ก้อแบบนี้แหละ  ยืนรอหลังด่านเลย  ไม่ต้องรอต่อภาษี กรรมตามทันเดี๋ยวนั้นเลย  :D

เมื่อก่อนผมโดนบ่อยครับ เวลาสายๆ ช่วงขาไปเมืองทองเลยทางลงงามวงศ์วานมานิดนึง จะเป็นทางที่ขึ้นมาจากข้างล่าง จะมีตากล้องใส่xxxโม่งซุ่มยิงความเร็วอยู่ครับ (จากที่โดนมา 7-8ใบ เค้าโฟกัสขวาสุด) ปกติถ้าผมมาไม่เร็ว จะตีไฟกระพริบบอกคันข้างหลังประจำ และจะเบากันทั้งขบวนครับ

ในทางกลับกัน ถ้าผมมาเร็วมาก เบาไม่ทัน ถ้าซ้ายว่างผมจะเข้าซ้ายสุดเลยครับ แทบปาดหน้ากล้อง ที่ผมลองมาแบบนี้ ยังไม่เคยโดนนะครับ ผมทำไม่บ่อยนะครับ และไม่แนะนำให้ทำครับ เบาได้เบาดีกว่าครับ

ป.ล. ส่วนตัวว่าวิธีนี้เหมาะกับท่อเงียบนะครับ ท่อดังเค้าอาจหันกล้องมาหาเราพอดี ^_^

จริงๆ ผมว่าความเห็น #5 นี่น่ากลัวสุด ผมโดนบนโทลเวย์ 2 ครั้ง ก้อแบบนี้แหละ  ยืนรอหลังด่านเลย  ไม่ต้องรอต่อภาษี กรรมตามทันเดี๋ยวนั้นเลย  :D

ถ้าขาออก ช่างกล้องแอบอยู่

ตรงทางลงสนามบินดอนเมือง

รัศมีทำการประมาณ 1 ก.ม.

ไม่เกิน 80 ครับ แต่คนที่ขับแบบนี้จริงๆผมว่า 100 คันจะเจอไม่เกิน 10 คันนะครับ ถ้าจะวิ่งช้าๆเรื่อยเป็นผมวิ่งข้างล่างดีกว่านะครับ 55555 ถ้าบนทางด่วนผมก็ประมาณ 100-120 ปกติครับ แต่ถ้าไม่ปกติก็ 130-140 ครับ ผมแนบรูปตำแหน่งที่เจ้าหน้าที่ตำรวจซุ่มจรวจจับความเร็วมาให้ดูตามรูปครับ ผมเห็นเค้านั่งส่องเกือบทุกวันเลยครับ ช่วงเวลาประมาณ 8:30-9:00 ทางด่วนพระราม 9 มุ่งหน้ามอเตอร์เวย์ครับ

ScreenShot2556-12-25at92553PM_zps1b68896

อ้อโดนปีใหม่ปีที่แล้ว  500 เหนาะๆ  7 วันอันตราย  ฮือๆๆๆ

โดนไปเมื่อเดือนที่แล้ว อยากบอกว่ากล่องตำหนวดชัดเวอร์

แต่ผมก็ต่อภาษีก่อนนะต่อได้ไม่มีปัญหา แล้วค่อยไปจ่ายที่ไปรษณีย์