Jump to content

ถามเรื่องผ้าเบรคหน้าครับ

Recommended Posts

พอดีเมื่อวานเอารถเข้าศูนย์ แล้วทางศูนย์แจ้งว่า ผ้าเบรคหน้าไกล้หมดแล้ว (ผ้าเบรคหน้าเหลือ 2.5 มม. ผ้าเบรคหลังเหลือ 4 มม.)

แล้ว ที่ว่า ผ้าเบรคหน้าเหลือ 2.5 มม. นี่มันจำเป็นต้องเปลี่ยนเลยไหมครับ หรือว่ามันยังใช้ได้ต่อ ระยะวิ่งประมาณเท่าไหร่ หรือแค่ใช้ได้อีกสักพัก

การใช้รถ  ใช้ทั่วไป ขับไปทำงานในกรุงเทพฯ ความเร็ว 80-100 กม./ชม. ออกต่างจังหวัดประมาณเดือนละครับ ใช้ความเร็วประมาณ 120-150 กม./ชม.

ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน จะได้สั่งผ้าเบรคใหม่รอ  :D

สั่งมารอได้เลยครับ แล้วก็ถ้าว่างผมว่าหาเวลาเปลี่ยนเลยก็ดีครับ ^^

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่า มันยังพอใช้งานต่อได้ใช่ไหมครับ พอดีผมทำงานทุกวัน เลิกงานก็ 5-6 โมงเย็นแล้ว ร้านคงปิดหมดแล้ว แล้ววันศุกร์นี้เลิกงานก็ว่าจะกลับต่างจังหวัดเลย คงยังไม่ได้เปลี่ยน xxxที่เหลือ 2.5 มิล เนี่ยะ มันยังพอใช้ได้เลยช่วงปีใหม่นี้ใช่ไหมครับ สัก 2 พันโล ก็ยังดี  :unsure:

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่า มันยังพอใช้งานต่อได้ใช่ไหมครับ พอดีผมทำงานทุกวัน เลิกงานก็ 5-6 โมงเย็นแล้ว ร้านคงปิดหมดแล้ว แล้ววันศุกร์นี้เลิกงานก็ว่าจะกลับต่างจังหวัดเลย คงยังไม่ได้เปลี่ยน xxxที่เหลือ 2.5 มิล เนี่ยะ มันยังพอใช้ได้เลยช่วงปีใหม่นี้ใช่ไหมครับ สัก 2 พันโล ก็ยังดี  :unsure:

มันอยู่ที่การใช้นะครับว่าจะหมดเร็วหรือช้า ถ้าใกล้หมดถึงตัวเตือน มันจะมีเสียงมาให้รำคาญ

ถ้าไม่ได้ขับ ขึ่น-ลงเขา 2พันโล น่าจะรอด แต่เปลี่ยนก่อนดีกว่านะครับ

ถ้าถึงตัวเตือน มันจะขูดจานเป็นรอยนะครับ งานจะงอกกว่าเดิมนะครับ เพราะต้องเจียจานด้วย

เปลี่ยนดีกว่าครับ ขับไกลๆ ความเร็วสูงมันจะอันตราย ยิ่งถ้าต้องขึ้นลงเขาด้วยนี่ยิ่งลุ้นหนักครับ

อีกอย่าง ช่วงเทศกาลนี่รถติดด้วย จะยิ่งต้องใช้เบรคเยอะอีก ผมว่ามันจะหมดเร็วมากกว่าปกตินะครับ (มาตรฐานศูนย์นี่ 3mm เขาก็จับเปลี่ยนแล้วครับ)

ผ้าเบรคที่เหลือบางมากๆนี่ บางครั้งอาจร้าวได้นะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว

เปลี่ยนดีกว่าครับ ขับไกลๆ ความเร็วสูงมันจะอันตราย ยิ่งถ้าต้องขึ้นลงเขาด้วยนี่ยิ่งลุ้นหนักครับ

อีกอย่าง ช่วงเทศกาลนี่รถติดด้วย จะยิ่งต้องใช้เบรคเยอะอีก ผมว่ามันจะหมดเร็วมากกว่าปกตินะครับ (มาตรฐานศูนย์นี่ 3mm เขาก็จับเปลี่ยนแล้วครับ)

ผ้าเบรคที่เหลือบางมากๆนี่ บางครั้งอาจร้าวได้นะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว

ขอบคุณมากครับ  วันนี้ซื้อจากในบอร์ด ได้ mu spec มา คู่หน้า เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว ยังไม่เคยใช้ตัวนี้ อยากลองดูครับ 10 ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

ผลลัพธ์หลังจากได้ใช้งานเจ้า MU SPEC ไปช่วงปีใหม่ ผลก็น่าพอใจครับ รู้สึกได้ว่าเบรคดีกว่าเดิม ระยะเบรคสั้นลง ดูดเท้ากว่าเดิม เมื่อเทียบกับผ้าเบรคเดิม แต่ ABS ทำงานเร็วกว่าเดิมเช่นกันครับ ได้ใช้ ABS หลายรอบเลยตอนขากลับ รถเยอะมาก 

ใช้ ABS หลายรอบเลยเหรอครับ แสดงว่าขับโหดอยู่นะครับเนี่ย

ไม่หรอกครับ ช่วงเทศกาลรถเยอะ ขับต่อตูดกัน เบรคกระชั้นชิดก็บ่อย เลยเป็นแบบที่เล่ามาครับ