Jump to content

ถามเรื่อง แบตเตอรี่ GS หน่อยครับ

Recommended Posts

แบตเตอรี่ GS-46B24L-MF 45 แอมป์ (ตัวสีฟ้าๆ อะครับกับ ตัว GS 55B24L 55 แอมป์(ตัวดำๆ) เป็นกึ่งแห้ง (MF) ทั้งคู่ และขนาด (ก x ย x ส) เท่ากันเลยครับ ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ และไม่ทราบว่าตัวไหนเป็นซี่รี่ เก่า-ใหม่ กว่ากัน เห็นราคาพอๆ กัน ได้เวลาเปลี่ยนแบตเตอรี่ซะที

กับ

ตัว GS 55B24L 45 แอมป์ ครับ ไม่ใช่ 55 แอมป์(แก้ไขหน่อย) ซึ่งเป็นตัว import ญี่ปุ่นครับ 

ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ สุดท้ายเลือกได้ตัว GS 55B24L (ตัวดำๆ ครับ) พิจารณาจาก เพราะ GS-46B24L-MF (ตัวสีฟ้า) มี 13 แผ่นธาตุ ตัว G55B24L มี 15 แผ่นธาตุ และเห็นว่าตัว  G55B24L เป็น Honda series สำหรับ Accord 2.0 / 2.4 และเป็นตัว import ด้วย เลยน่าจะโอเคสุด 

ตัวดำซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ ผมใช้ตัวบนอยู่เกิน 3 ปีแล้ว เพราะรถไม่ค่อยได้ขับไม่รู้เกี่ยวกันไหม ค่า CCA ที่ศูนย์วัดให้ยังมากกว่า 300 ครับ

ตัวดำซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ ผมใช้ตัวบนอยู่เกิน 3 ปีแล้ว เพราะรถไม่ค่อยได้ขับไม่รู้เกี่ยวกันไหม ค่า CCA ที่ศูนย์วัดให้ยังมากกว่า 300 ครับ

ซื้อร้านแถวบ้านครับ เขามาเปลี่ยนให้ที่บ้านรวมเทิร์นลูกเดิม (35Amp MF โรงงาน) 2,200 บาทครับ

เคยใช้ตัวฟ้าตัวบน ไม่ค่อยทนเท่าไหร่ แต่แรก ๆ ไฟแรงดี

ทีแรกว่าจะเอาตัวนี้เหมือนกันครับ เห็นสีฟ้าๆ สวยดี แต่ไปเห็นตัวนี้ เป็นตัว japan import เลยเอาตัวนี้เลย

ซื้อร้านแถวบ้านครับ เขามาเปลี่ยนให้ที่บ้านรวมเทิร์นลูกเดิม (35Amp MF โรงงาน) 2,200 บาทครับ

ทีแรกว่าจะเอาตัวนี้เหมือนกันครับ เห็นสีฟ้าๆ สวยดี แต่ไปเห็นตัวนี้ เป็นตัว japan import เลยเอาตัวนี้เลย

ของผม ค่า CCA (Cool Cranking Ampere) ลดลงเหลือ 302 แล้วครับ ใกล้จะสยองแล้วละ 

ของผม ค่า CCA (Cool Cranking Ampere) ลดลงเหลือ 302 แล้วครับ ใกล้จะสยองแล้วละ 

ของท่านตัวไหนครับ จากเดิม CCA เท่าไหร่ครับ ใช้มากี่เดือน ละครับ

ของท่านตัวไหนครับ จากเดิม CCA เท่าไหร่ครับ ใช้มากี่เดือน ละครับ

ตัวบนครับ