Jump to content

ถามผู้รู้ครับ

Recommended Posts

140119111631.jpgcivic รุ่นนี้ ปีอะไรครับ มีคนขาย 75000 บาทแพงไปไหมครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ ไมค์ 300000 เครื่องเท่าไหร่ครับ 

• 9 months later...

ส่วนราคาแพงไหม ต้องดูสภาพครับ รุ่นนี้ range ราคาค่อนข้างกว้าง เพราะมียกเครื่องกันไปไม่น้อย แต่ 75,000 น่าจะเครื่องเดิม ก็ต้องลองดูของจริงครับ ว่าเครื่องยังโอเคไหม นิ่งไหม ความร้อนมีปัญหาไหม แอร์เย็นไหม ฯลฯ

ราคาเต็นท์ครับ

http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0020&Model=S0169&Body=D0194&Type=1&

เคยใช้อยู่ครับขายไปก่อนซื้อ FD

ตัวนี้เป็น Civic EG  ปี 1992-1995 มีเครื่องอยู่ 3 แบบ คือ 1500 คาร์บูเรเตอร์ , หัวฉีดธรรมดา 1600cc , หัวฉีด Vtec 1600(ตัวนี้ไม่ค่อยมีเพราะออกมาท้ายๆ ก่อนเปลี่ยนโฉม)

จะดูว่าตัวใหนคงต้องดูรูปเครื่อง ถ้าเครื่องหัวฉีดเดิมๆ ทุกตัวจะฝาขาว ถ้าเป็นฝาดำจะเป็น 1500 vtec D15B ญี่ปุ่น ซึ่งแสดงว่าเปลี่ยนเครื่องแล้ว

อีกอย่างคือออปชั่นด้านใน เพราะรุ่นนี้ตัวคารบูปีแรกๆ จะเป็นกระจกมือหมุนด้วย

โดยรวมๆ รุ่นนี้ดีครับ ไม่เรื่องมาก ซ่อมง่าย อะไหล่ยังมีมาก ทั้งเก่าใหม่ แต่ต้องระวังเรื่องความร้อนตามอายุของรถ พวกหม้อน้ำ ท่อยาง วาล์วน้ำ

ราคาถ้าสภาพดี เป็นหัวฉีด หรือฉีด vtec ก็น่าจะพอต่อรองได้ซัก 60000 ต้องลองดู  ถ้าคารบิวไม่แนะนำแล้วครับ

รุ่นนี้คันดูเล็ก แต่ข้างในกว้างนั่งสบาย แต่เบาะเตี้ยไปหน่อย ของแต่งนอกเยอะ แต่ก็แพงอย่างไม่น่าเชื่อเหมือนกันนะหลายๆ ตัว อย่างตูดเป็ดตรงรุ่นของแท้มือสองนี่ราคาแพงกว่าตูดเป็ดใหม่ๆ ของ FD ซะอีก

ถ้าสงสัยตรงใหน หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม ถามได้เลยครับ หรือ PM ก็ได้ยินดีตอบ ผมยังคิดถึงรุ่นนี้เสมอ