Jump to content

มอเตอร์สตาร์ทเจ๊ง ใครมีข้อมูลบ้างครับ

Recommended Posts

รถผมสตาร์ทติดยากมา 2-3 ปีแล้ว แต่ครั้งนึงเคยคิดว่าเป็นที่ระบบตัดสตาร์ทของตัวกันขโมยที่ติดเพิ่มมา 2 ระบบ

ก็เลยเอาไปให้ศูนย์กันขโมยเช็คให้ เค้าก็ขยับ Socket ระบบตัดสตาร์ทที่อยู่ใต้พวงมาลัยให้ มันก็ใช้งานได้ดีมาอีกเป็นปี

แต่ช่วง 5-6 เดือนมานี้ อาการมันกลับมาอีก แล้วเป็นหนักขึ้นกว่าเดิม วันนี้มีโอกาสเอารถไปเคลมครัชคอมแอร์ ก็เลย

ให้ที่ศูนย์ช่วยเช็คอาการสตาร์ทยากให้ด้วย ปรากฎว่าเรื่องครัชคอมแอร์ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา แต่เรื่องสตาร์ทยากเนี่ย

ศูนย์เช็คมาแล้วบอกว่าเป็นที่ "มอเตอร์สตาร์ท" ราคาเปลี่ยนอยู่ที่ประมาณ 5พันกว่าๆ

ผมก็เลยบอกให้สต๊อปไว้ก่อน ขอหาข้อมูลก่อนดีกว่า

ใครมีข้อมูลเรื่องนี้บ้างมั้ยครับ หรือมีร้านนอกฝีมือดีๆแนะนำให้หน่อย ใน กทม. แถวไหนก้ได้ ตามไปได้หมด

ราคาศูนย์ไม่ไหวอ่ะ ช่วงนี้กินแกลบอยู่ด้วย

มันซ่อมได้ครับ ตามร้านไดนาโม ทั่วไปเลย

เรื่องฝีมือนี่ต้องบอกว่าแค่ตอนแกะออกจากรถ

ส่วนอะไหล่แกะมาเปลี่ยนแค่ตัวที่เสียได้เลยครับ

อันดับแรกถ้าเคยมีประวัติว่าเป็นที่ล็อคเทค รอบนี้ให้ลองถอดปลั๊กล็อคเทคออกก่อนครับ แล้วต่อปลั๊กเข้าไปแบบเดิมๆ ที่มากับรถ (ก่อนเสียบปลั๊กลองหา Contact Cleaner มาฉีดที่ตัว Socket ทั้งหัวท้ายด้วยครับ) ถ้าสตาร์ทติดง่ายเหมือนปกติก็น่าจะเป็นที่ล็อคเทคมีปัญหา ของผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน กดสตาร์ทไม่ติด คิดว่าเป็นที่แบตเปลี่ยนแบตแล้วก็ไม่หาย สอบถามพี่พร พี่เค้าก็แนะนำให้ลองทำแบบนี้อ่ะครับหายเลย (อันนี้ลองทำเองได้เสียเงินไม่เท่าไหร่ ค่า Contact Cleaner หายก็ไม่ต้องเสียตังค์เยอะ)

แต่ถ้าลองแบบข้างบนแล้วไม่หาย ก็ลองหาร้านซ่อมไดนาโมแบบน้องพูมบอกได้ครับ

มันซ่อมได้ครับ ตามร้านไดนาโม ทั่วไปเลย

เรื่องฝีมือนี่ต้องบอกว่าแค่ตอนแกะออกจากรถ

ส่วนอะไหล่แกะมาเปลี่ยนแค่ตัวที่เสียได้เลยครับ

นี่แหละครับที่กลัวเรื่องฝีมือการแกะอ่ะ

อันดับแรกถ้าเคยมีประวัติว่าเป็นที่ล็อคเทค รอบนี้ให้ลองถอดปลั๊กล็อคเทคออกก่อนครับ แล้วต่อปลั๊กเข้าไปแบบเดิมๆ ที่มากับรถ (ก่อนเสียบปลั๊กลองหา Contact Cleaner มาฉีดที่ตัว Socket ทั้งหัวท้ายด้วยครับ) ถ้าสตาร์ทติดง่ายเหมือนปกติก็น่าจะเป็นที่ล็อคเทคมีปัญหา ของผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน กดสตาร์ทไม่ติด คิดว่าเป็นที่แบตเปลี่ยนแบตแล้วก็ไม่หาย สอบถามพี่พร พี่เค้าก็แนะนำให้ลองทำแบบนี้อ่ะครับหายเลย (อันนี้ลองทำเองได้เสียเงินไม่เท่าไหร่ ค่า Contact Cleaner หายก็ไม่ต้องเสียตังค์เยอะ)

แต่ถ้าลองแบบข้างบนแล้วไม่หาย ก็ลองหาร้านซ่อมไดนาโมแบบน้องพูมบอกได้ครับ

ก็ว่าจะทำสเต็ปแบบนี้แหละครับ ว่าจะลองดูที่ขั้วปลั๊กก่อน ถ้ายังไม่หายก็คงเป็นที่มอเตอร์สตาร์ทจริงๆแล้ว

ผมว่าไม่น่าจะใช่มอเตอร์สตาร์ทของผมเคยเป็นช่างเขาเปลี่ยนรีเลย์อะไรสักอย่างอ่ะพี่หายเลยลองดูคับหายไวๆคับพี่

มะกี้ลองให้ร้านประดับยนต์แุถวบ้านเช็คให้ ลองเอามิเตอร์วัดไฟจิ้มไว้แล้วบิดสตาร์ดู จังหวะที่บิดแล้วเงียบปรากฎว่ามีไฟมา แต่สตาร์ทไม่ติด ก็คงไม่ใช่ที่ socket แล้วแหละ ร้านเค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่มอเตอร์สตาร์ทตามที่ศูนย์บอกมา คงต้องไปร้านไดนาโมเป็นสเต็ปต่อไป

รีบไปเลยครับ ไปตอนที่มันยังสตาร์ทได้อยู่ ผมเคยเจอแบบว่า สตาร์ทไม่ได้แล้ว ทีนี้งานงอกเลย ช่างแถวบ้านก็ไม่ยอมมาแกะเอาไปซ่อมให้ จะแกะไปเองก็ไม่มีเครื่องมือ เพราะมันต้องมุดไปถอดจากใต้รถเลยครับ เคาะๆให้พอสตาร์ทได้ก่อนก็ไม่ได้ เนื่องจากมันอยู่ลึกนี่แหละ

สุดท้ายต้องเรียก slide on มายกไปศูนย์ เสียค่ายกกับค่ามอเตอร์สตาร์ทใหม่รวมกันเจ็ดพันกว่าบาท ทั้งที่ถ้าเอาไปซ่อมตามร้านได ไม่น่าเกินพันน่ะครับ

รีบเลยครับ ขอเน้น

ซ่อมร้านได ร้านจะถอดไม่เป็นน่ะสิคับ ต้องเอาไดไปให้พันเฉยๆ เค้าทำได้

หาอู่นอกก้อได้คับ  ให้เค้าแกะแล้ววิ่งไปให้ร้านแกะพันให้ 

ผมก็มีอาการเป็นๆหายๆเหมือนกัน บางช่วงสตาร์ทง่าย บางช่วงยาก ยังไม่รู้เลยว่าเป็นเพราะอะไร

มะกี้ลองให้ร้านประดับยนต์แุถวบ้านเช็คให้ ลองเอามิเตอร์วัดไฟจิ้มไว้แล้วบิดสตาร์ดู จังหวะที่บิดแล้วเงียบปรากฎว่ามีไฟมา แต่สตาร์ทไม่ติด ก็คงไม่ใช่ที่ socket แล้วแหละ ร้านเค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่มอเตอร์สตาร์ทตามที่ศูนย์บอกมา คงต้องไปร้านไดนาโมเป็นสเต็ปต่อไป

มีไฟมา แต่ถ้ามาไม่เต็มมันก็ไม่ติดได้นะครับ ของผมเวลาเป็น มันก็มีไฟไปถึงไดเหมือนกัน แต่มันไม่พอที่จะทำให้ไดหมุน จะมีเสียงแชะ แต่ไม่หมุน(ต้องเปิดกระจก ถึงจะได้ยิน)เคยหนักสุด ครึ่งชมก็ไม่ติด แต่พอติดแล้ว ก็ยังไม่เป็นอีกเลย

อาการของผมตอนนี้มันมีหลายอาการครับ บางครั้งเวลาบิดกุญแจจะได้ยินเสียงจี๊ดๆ คล้ายเสียงไฟช็อตกันเป็นบางจังหวะบางทีก็สั้นบางทีก็ยาว แล้วก็ไม่ติด

บางจังหวะก็เหมือนจะสตาร์ทติด ได้ยินเสียงแช๊ดๆ คล้ายๆแบตใกล้หมด แล้วก็เงียบ บางที่ก็แช๊ดดดๆๆ ยาวหน่อย แล้วก็เงียบ

บางที่ก็แช๊ดดดด ยาวหน่อยแล้วค่อยติด อาการมันมั่วไปหมดแล้ว เซ็งจุง

เข้าไปหาข้อมูลในอากู๋ เจอร้านนึงชื่อ สหชัยไดนาโม อยู่แถวอุดมสุข ว่าจะลองวิ่งไปให้เค้าเช็คดูหน่อย

เด่วถ้าได้เรื่องยังงัยจะมาเหลาให้ฟังกันครับ

อาการของผมตอนนี้มันมีหลายอาการครับ บางครั้งเวลาบิดกุญแจจะได้ยินเสียงจี๊ดๆ คล้ายเสียงไฟช็อตกันเป็นบางจังหวะบางทีก็สั้นบางทีก็ยาว แล้วก็ไม่ติด

บางจังหวะก็เหมือนจะสตาร์ทติด ได้ยินเสียงแช๊ดๆ คล้ายๆแบตใกล้หมด แล้วก็เงียบ บางที่ก็แช๊ดดดๆๆ ยาวหน่อย แล้วก็เงียบ

บางที่ก็แช๊ดดดด ยาวหน่อยแล้วค่อยติด อาการมันมั่วไปหมดแล้ว เซ็งจุง

เข้าไปหาข้อมูลในอากู๋ เจอร้านนึงชื่อ สหชัยไดนาโม อยู่แถวอุดมสุข ว่าจะลองวิ่งไปให้เค้าเช็คดูหน่อย

เด่วถ้าได้เรื่องยังงัยจะมาเหลาให้ฟังกันครับ

มีไฟมา แต่ถ้ามาไม่เต็มมันก็ไม่ติดได้นะครับ ของผมเวลาเป็น มันก็มีไฟไปถึงไดเหมือนกัน แต่มันไม่พอที่จะทำให้ไดหมุน จะมีเสียงแชะ แต่ไม่หมุน(ต้องเปิดกระจก ถึงจะได้ยิน)เคยหนักสุด ครึ่งชมก็ไม่ติด แต่พอติดแล้ว ก็ยังไม่เป็นอีกเลย

ผมกำลังมีอาการแบบนี้เลยครับ มาเก็บข้อมูลหน่อยครับบ

ยังไม่ว่างเอาไปทำเลยครับ ตอนนี้ก็ต้องทนใช้ไปก่อน 

รบกวนแทรกถามผูรู้เพิ่มด้วยครับ รถผมมีอารคือตอนสตาร์มเมื่อบิดกุญแจรถสตาร์ทติดปกติ แต่ตอนช่วงปล่อยกุญแจกลับยังได้ยินเสียงแช็ดดดต่ออีกนิด คล้ายบิดกุญแจค้างไว้ แต่่กุญแจก็เด้งกลับมาที่ตำแหน่งปกติแล้ว เสียงจะมีเป็นบ่างครั้ง ส่วนมากจะเป็นตอนเครื่องเย็นครับ

ข้อนี้ผมเป็นครับ  ***บางครั้งเวลาบิดกุญแจจะได้ยินเสียงจี๊ดๆ คล้ายเสียงไฟช็อตกันเป็นบางจังหวะบางทีก็สั้นบางทีก็ยาว แล้วก็ไม่ติด***  หาข้อมูลในเนตไปเรื่อยเปื่อย  สรุปคือให้บิดเเรง+เร็วๆคครับ  อย่าทะนุถนอม  หลังจากนั้นผมไม่เป็นอีกเลยครับ  รถผมปี 06