Jump to content

เปลี่ยนโช๊คที่ศูนย์ ช่างลืมใส่แหวนรองลูกยางให้

Recommended Posts

มีใครเคยเจอแบบผมบ้างไหมครับ

เมื่อวันที่ 30 ม.ค. 57 ผมเอารถ (civic 2010) ไปเปลี่ยนโช๊คที่ศูนย์แห่งหนึ่ง

เมื่อวันที่ 22 ก.พ. 57 รถมีเสียงดังกรึกๆๆๆ (หลังจากที่ขับเหยียบเศษปูนแห้งกลางถนน ซึ่งไม่ได้ใหญ่มาก) ผมไม่กล้าขับต่อ เพราะเสียงดังมาก พอดีมีอู่ซ่อมรถอยู่แถวนั้นพอดี

เลยขับแวะไปให้ช่างดูให้ ปรากฏว่าลูกยางรองหัวโช๊คหลุดออกมาก (หัวโช๊คด้านบน หลังขวา) ช่างที่อู่บอกว่าเป็นเพราะไม่แหวนรองระหว่างลูกยาง พอรถกระแทกลูกยางเลยหลุด

คำถาม 

1. จะเอาเรื่องจากศูนย์ได้ไหม

เอาเรื่องยังไงครับ ฟ้องเรียกค่าเสียหาย ผมบอกเลย ได้ยาาาาาากครับ

อย่างมากที่ได้จากศูนย์คือ คำขอโทษแกนๆ และ ซ่อมกลับเหมือนเดิม พร้อมเช็คระยะให้ฟรีครั้งหน้า 

เหมือนกันเลย  เพิ่งเปลี่ยนโช๊คและสปริงหลังของพี่ทศมาที่ค็อกพิท ติวานนท์  พอขับเจอแค่เศษเนินปูนดังครึกๆต่อ  ทั้งที่ไม่ใช่หลุมใหญ่อะไรเลย  เดี๋ยวต้องเอาไปเช็คบ้างซะแล้ว  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แร็คลูกหมากหน้าและหลังเสียอีก 

ผมเปลี่ยนที่อู่ พี่แสบ รามอินทรา เขาเช็คละเอียดดีมากประทับใจ ค่าแรงก็เป็นกันเอง ลองแวะไปดูซิครับ รับรองไม่มีหลุด

ผมไม่ได้ล๊อบบี้พี่ทศนะคับ แต่ผมเป้นคนนึงที่เปลี่ยนสปริงเขียวพี่ทศมา ผมไปเปลี่ยนที่เดียวกับพี่ a^^fd เลย วันที่ไปทำออกมาเสียงเวลาหมุนพวงมาลัยกึกๆๆๆตลอดทั้งซ้ายขวา ขับเจอหลุมปกติไม่เปนไร ออกมารู้สึกเหมือนล้อไม่แน่น เข้าไปแก้ใหม่อีกวัน อาการเหมือนจะดีขึ้น ถึงบ้านจอดรถอีกวันออกจากบ้านเหมือนเดิม พี่ทศเค้าบอกว่าเปนที่จารบีที่หล่อลุกปืนเบ้าโช๊คมันแห้งเลยดัง แล้วเสียงกุ๊กๆบอกเปนที่แท่นเครื่อง(เพราะอย่ฝั่งเดียวกับล้อที่มีอาการ) แกบอกแท่นเครื่องมีรอยเหล็กลงมากระแทก ผมนึกในใจแท่นเครื่องมันขยับตลอดจะไม่ให้มันมากระทบกันเลยได้ไง จั้มสะพานแรงๆหน่แยก็คงแตะๆแล้ว สรุปไปให้ร้านช่วงล่างร้านประจำเช๊ค เค้าบอกว่าลูกปืนเบ้าโช๊คแตก (เบ้าโช๊คพึ่งเปลี่ยนร้านนี้ก่อนไปทำสปริงกับพี่ทศ) และเบ้าโช๊คใส่ไม่ตรงล๊อค ร้านจัดการจัดให้ใหม่ อาการทั้งหมดหายไป หมดไป 2 พันกว่าบาท เบาสบาย ผมเปลี่ยน h-tech ได้เลยนะนั่น แต่ตอนนี้รู้สึกล้อแบบกุ๊กๆแล้วเหมือนกันแต่ไม่ขนาดตอนทำสปริงมา สงสัยช่วงล่างจะเริ่มไปแล้ว

ผมไม่ได้ล๊อบบี้พี่ทศนะคับ แต่ผมเป้นคนนึงที่เปลี่ยนสปริงเขียวพี่ทศมา ผมไปเปลี่ยนที่เดียวกับพี่ a^^fd เลย วันที่ไปทำออกมาเสียงเวลาหมุนพวงมาลัยกึกๆๆๆตลอดทั้งซ้ายขวา ขับเจอหลุมปกติไม่เปนไร ออกมารู้สึกเหมือนล้อไม่แน่น เข้าไปแก้ใหม่อีกวัน อาการเหมือนจะดีขึ้น ถึงบ้านจอดรถอีกวันออกจากบ้านเหมือนเดิม พี่ทศเค้าบอกว่าเปนที่จารบีที่หล่อลุกปืนเบ้าโช๊คมันแห้งเลยดัง แล้วเสียงกุ๊กๆบอกเปนที่แท่นเครื่อง(เพราะอย่ฝั่งเดียวกับล้อที่มีอาการ) แกบอกแท่นเครื่องมีรอยเหล็กลงมากระแทก ผมนึกในใจแท่นเครื่องมันขยับตลอดจะไม่ให้มันมากระทบกันเลยได้ไง จั้มสะพานแรงๆหน่แยก็คงแตะๆแล้ว สรุปไปให้ร้านช่วงล่างร้านประจำเช๊ค เค้าบอกว่าลูกปืนเบ้าโช๊คแตก (เบ้าโช๊คพึ่งเปลี่ยนร้านนี้ก่อนไปทำสปริงกับพี่ทศ) และเบ้าโช๊คใส่ไม่ตรงล๊อค ร้านจัดการจัดให้ใหม่ อาการทั้งหมดหายไป หมดไป 2 พันกว่าบาท เบาสบาย ผมเปลี่ยน h-tech ได้เลยนะนั่น แต่ตอนนี้รู้สึกล้อแบบกุ๊กๆแล้วเหมือนกันแต่ไม่ขนาดตอนทำสปริงมา สงสัยช่วงล่างจะเริ่มไปแล้ว

คงต้องไปเช็คทั้งหมดซะแล้ว  เป็นตั้งแต่เปลี่ยนสปริง(ตอนแรกจะเปลี่ยนสปริงของคายาบา  พี่ทศแกแนะนำให้เปลี่ยนของ0ที่ค็อกพิทที่นั้นถูกกว่า0)  กันโคลงหลังและเบ้าโช็คที่นั้น  ชักจะกลัวขึ้นมาละว่าทำให้ไม่ดี  ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวไปเช็คก่อนจะมาบอกกันอีกที