Jump to content

พี่ๆอาการนี้มันไม่หายขาดสะทีคับ

Recommended Posts

http://youtu.be/7F3GAAu7Z24

ดูจากวีดีโอก็ได้คับ คืออาการคือเดินเบาเฉยๆถ้าหากผมแตะคันเร่งหน่อยแล้วปล่อยสุดรอบร่วงจนจะดับ เวลาขับๆก็เป็นคับ เวลาเหยียบมา พอปล่อยคันเร่งหมด พอรอบเหลือสัก พันต้น มันจะร่วงลงเหลือ 500 แล้วดีดกลับขึ้นไป ผมพยายามหาเหตุก็ไม่หายขาดสะที ไฟเอนจิ้นก็ไม่มีโขว์สักตัว ผมเซ็งมากคับ ใครเคยเป็นรบกวนหน่อยคับ รถ ปี06 1.8 จูนกล่องเติม e85 แล้ว แต่อาการนี้เป็นก่อนทำอีกคับ ขอบคุณคับ

แหม่ แกว่งๆ ตอนเดินเบานี่เหมือนของผมตอนหัวเทียนเดี้ยงไป 2 หัวนะคับ 

มันมีหลายทางที่เป็นไปได้จริงๆคับ  ไฟ น้ำมัน อากาศ ส่วนควบคุมความสัมพันธ์ พวกเซ็นเซอร์  เยอะเลย 

ถ้าผมคงดูลิ้นปีกก่อนคับ แลว่ามันเปิดไปรอล่วงหน้า แต่ไม่มีอะไรตามมันมา 555 เลยวูบ

5555 ผมว่าจะลองล้างปีกอยู่เหมือนกัน ล้างครั้งสุดท้ายเมื่อ 3 หมื่นกว่าโลที่แล้ว แล้วอาการที่พี่ว่าคือไรอะคับ ลิ้นเปิดรอล่วงหน้าแต่ไม่มีอะไรตามมา

ส่วนรถทำไรมาบ้าง ก็เปลี่ยนหัวฉีด k มาแล้ว นอกนั้นเดิมๆหมด หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงหมื่นโล แต่กรองอากาศนี่ไม่ได้เปลี่ยนมาประมาณ 2-3หมื่นโลได้แล้ว

5555 ผมว่าจะลองล้างปีกอยู่เหมือนกัน ล้างครั้งสุดท้ายเมื่อ 3 หมื่นกว่าโลที่แล้ว แล้วอาการที่พี่ว่าคือไรอะคับ ลิ้นเปิดรอล่วงหน้าแต่ไม่มีอะไรตามมา

ส่วนรถทำไรมาบ้าง ก็เปลี่ยนหัวฉีด k มาแล้ว นอกนั้นเดิมๆหมด หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงหมื่นโล แต่กรองอากาศนี่ไม่ได้เปลี่ยนมาประมาณ 2-3หมื่นโลได้แล้ว

Edited by Dirty Bit

ผมใช้กรองศูนย์ครับ มันเกี่ยวใช่ไหมคับ ระยะปกติเค้าเปลี่ยนหรือล้างกันที่กี่กิโลอะคับพี่

ไม่ใช่คับ ผมหมายถึงพวกกรองแผ่นอะคับ เค้าล้างกันกี่โลหรอคับ แล้วกรองเดิมถ้าถึงรอบเปลี่ยนแล้วที่มันเกินคือมันจะตันแล้วเวลาเดินเบามันจะอากาศไม่พออย่างนี้ใช่ไหมคับ ผมเป่ากรองตลอดก็ไม่เกี่ยวใช่ไหมคับว่าจะลากไปได้อีก ที่อยากทราบนี่ไม่ใช่ว่าจะไม่เปลี่ยนน่ะคับ กลัวแค่ว่าเปลี่ยนแล้วมันไม่ตรงจุดน่ะคับ ขอบคุณคับ

ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว อาการยังมีอยู่คับ ต่อไปต้องดูลิ้นแล้วใช่ไหมคับ

มาอ่านช้าไป จริงๆไม่ต้องเปลี่ยนก้อได้นะคับ ถอดมันออกไปเลยแล้วลองก้อพอคับ

ที่ผมบอกขำๆนั่นไปคือ ลิ้นเปิดไปรอ แต่ไม่มีไฟ ไม่มีน้ำมันตามมา มันก้อเหวอร่วงได้แบบนี้ละคับ

แต่ที่จะบอกคือ มันมีจังหวะ ที่ส่วนผสมผิดพลาดอยู่ตรงนั้น ที่วูบๆน่ะ

ไม่รู้ว่ามาจากอะไร ตัวส่วนผสมเอง หรือ ตัวเซ็นเซอร์จับค่ามันเพี้ยน หรือ ตัวสั่งจ่ายเพี้ยน

รถปกติ ถ้าเบิ้ลๆแบบนั้นมันจะตกลงมาก่อนถึง Idle และค่อยๆปรับลดลงจน Idle

ไม่ร่วงหวือๆคับ เลยคิดไม่ออกเลย จำเลยเยอะจัด ค่อยๆไล่อุปกรณ์หลักไปก่อนคับ

ลองกดคันเร่งไปสัก 3-4 พันรอบดูหรือยังครับ ว่ามีควันดำออกท่อไอเสียไหมครับ พี่ที่รู้จักเคยเป็น ศูนย์เปลี่ยนตัวนี้

MAF = Mass Air flow ตามกระทู้ที่ พี่ทอมมี่ อธิบายไว้ ตัวที่อยู่บนกรองอากาศ ปรากฎว่าหายครับ  หรืออาจะลอง

หาวิธีถอดมาล้างดูก่อนก็ดีครับ เพราะราคาค่าตัวมันเอาเรื่องอยู่ พี่เขาเบิก 0 เห็นบอกว่า สามพันกว่าบาทเลย 

ยังไงลองดูเป็นอีกข้อมูลด้วยก็ได้ครับ อยากรู้เหมือนกัน ขอให้หายไวๆครับ :) 

หลังจากใช้มา 3 วันอาการเหมือนจะดีขึ้น แต่ยังเป็นอยู่ วันนี้จะลองล้าง MAF ดู แล้วจะลองเอาสายกราวของคอยล์หัวเทียนออกดู กำลังคิดอยู่ว่าอาจจะมีส่วนเพื่อนๆว่ายังไงคับ (ผมเอาสายกราว4เส้น วิ่งจากหัวคอยล์มันจะมีน๊อตเบอ10 อยู่ด้านบนผมคลายออกเอาหางปลาใส่ไว้ )ไม่รู้จุดนี้มีผลไหม รบกวนพี่ๆด้วยคับ

อาการจบแล้วนะคับ ลองล้าง MAF หายเลย ผมอยากถามนิดนึง ที่ผมไม่ได้คิดว่าเป็นที่ MAF เพราะผมอ่าล้างทุกเดือนเลยคับ เดือนละครั้งตลอด มันถี่ไปรึเปล่า มันเป็นลางบอกเหตุอะไรรึเปล่าคับ หรือเป็นเพราะก่อนหน้านี้กรองมันดำจนทำให้ฝุ่นเข้าไปเกาะเยอะเกี่ยวไหมคับ

ขอบคุณมากคับ สรุป ground คอยหัวเทียนก็ใส่กลับไม่มีปัญหาใดๆ

Update คับวันนี้คิดว่าอาการจบแล้ว ปรากฎว่าไม่จบครับ เป็นเหมือนเดิมเพราะวันนี้ได้วิ่งรถประมาณเกือบ100กิโลเมตร

ตอนแรกๆก็ปกติดีทุกอย่างคับ พอวิ่งไปได้สัก 50 กิโลเท่านั้นแหละคับ (รถติดบนทางด่วน) พอผ่อนคันเร่งรอบร่วงลงจะดับสั่นๆไปหมด รถดึงๆกลับด้วย(ใส่เกียร์D กำลังขับอยู่) เพราะรถติดเลยวิ่งความเร็วราวๆ 8-32 มันเลยอยู่ช่วงเกียร์1-2 ตลอด เวลาเปลี่ยนนี่กระตุ๊กแบบขนาดที่ว่าแก้วกาแฟหกเลยคับ บางทีพอติดแบบหยุดนิ่ง พอปล่อบเบรกรถรอบตกแล้วเร่งขึ้นมาอีกที

ผมเครียดมากครับ มันเป็นที่อะไรกันแน่ หัวเทียนก็พึ่งเปลี่ยน กรองก็พึ่งเปลี่ยน MAF ล้างมา2รอบแล้ว ทำ idel learn แล้ว แต่สายกราวผมใส่กลับไปที่คอยหัวเทียน ไม่รู้เกี่ยวไหม

และหัวฉีดผมพึ่งเปลี่ยนเปนของk20a แต่มือ2 มาไม่รู้มันสะอาดรึเปล่า ควรเติมน้ำยาล้างหัวฉีดไหมคับ

และเหลือลิ้นปีกผีเสื้อด้วยคับ ล้างครั้งก่อนประมาณ 2-3 หมื่นโลแล้ว

อย่าพึ่งเบื่อกันนะคับ ท่านใดพอทราบรบกวนหน่อยคับ ถ้าผมหา obd scaner ที่เชื่อมกับ wifi โทรสับมาเสียบ มันจะพอเห็นอะไรบ้างไหมคับ

ขอบคุณคับผม

ผมพอจับฟิลลิ่งได้ละ เคยเป็นทีนึง รถติดๆ พอเร่งออกตัวแล้วกระตุกวูบเนี่ย ใจเสียเลย กลัวตายกลางทาง

ตอนนั้นถึงบ้าน จัดหมด ล้างลิ้น ตั้งวาล์ว เปลี่ยนแบต  ทำมันทีเดียวกันนั่นแหละ

พอทำเสร็จ ยังไม่ได้ทำ idle  เอามาวิ่งเลย ใจร้อน พุ่งยังกะม้าดีด 555  :D

ว่างๆลองมาให้ผม OBD Scan ได้นะครับ เผื่อเจอ Code ที่แฝงอยู่แต่ยังไม่ถึงกับขึ้นไฟเอนจิ้น

ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกจะมีการสั่นตอนที่แอร์ติดใช้ load หนักๆครับ แล้วก็ควรจะล้างดูสักหน่อย

ถ้าไม่หายจริงๆน่าจะลองไปตั้งวาล์วด้วย ไม่แน่ใจว่าเคยตั้งวาล์วไหม ครั้งล่าสุดเมื่อไร ผมเพิ่งไปตั้งวาล์วมา รถสตาร์ทติดง่ายขึ้น แรงขึ้นทันตาเห็นเพราะรอบวิ่งอยู่ที่ราวๆพันรอบตลอดเลย โครตชอบอะ 555

ผมพอจับฟิลลิ่งได้ละ เคยเป็นทีนึง รถติดๆ พอเร่งออกตัวแล้วกระตุกวูบเนี่ย ใจเสียเลย กลัวตายกลางทาง

ตอนนั้นถึงบ้าน จัดหมด ล้างลิ้น ตั้งวาล์ว เปลี่ยนแบต  ทำมันทีเดียวกันนั่นแหละ

พอทำเสร็จ ยังไม่ได้ทำ idle  เอามาวิ่งเลย ใจร้อน พุ่งยังกะม้าดีด 555  :D

ป๋าตั้งวาล์วเองเลยชิมิ สุดยอดอะ

อารมแบบเครียดพี่ กลัวมันดับมาก+กลัวเกียเสีย เพราะกระตุกแรงมากกก ตอนนี้ผมลองล้าง MAF อีกรอบ ล้างแบบน้ำยาหมดทั้งขวดเลยเอาให้ท่วมๆๆ แล้วล้างตามปลั๊กเซนเซอต่างๆด้วย ทำ idel learn ใหม่ แล้วเอาสายกราวที่ติดเพิ่มตรงคอยหัวเทียนออกไปทั้งหมด เหลือแต่กราวพวกตัวถัง พัดลมหม้อน้ำ ฯลฯ

ลองวิ่งจาก ปิ่นเกล้า-สาธร วนๆแถวนั้น วิ่งกลับ ประมาณ 30 กิโลเมตรได้อาการดีขึ้น เปลี่ยนเกียร์นิ่มมากๆ เหมือนจะหาย แต่ก็ยังมั่นใจไม่ได้ 5555 เดี๋ยวมันกลับมาอีกเพราะมันวิ่งไปแค่นิดเดียว

ขอบคุณมากคับพี่ทอม ยังไงถ้ามันเปนอีกสงสัยต้องล้างลิ้นแน่ๆแล้ว เพราะไล่จนหมดแล้ว วาวนี่พึ่งตั้งไปไม่นานเองคับ ไม่ถึง2หมื่นโลแน่ๆ ^^

ว่างๆลองมาให้ผม OBD Scan ได้นะครับ เผื่อเจอ Code ที่แฝงอยู่แต่ยังไม่ถึงกับขึ้นไฟเอนจิ้น

ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกจะมีการสั่นตอนที่แอร์ติดใช้ load หนักๆครับ แล้วก็ควรจะล้างดูสักหน่อย

ถ้าไม่หายจริงๆน่าจะลองไปตั้งวาล์วด้วย ไม่แน่ใจว่าเคยตั้งวาล์วไหม ครั้งล่าสุดเมื่อไร ผมเพิ่งไปตั้งวาล์วมา รถสตาร์ทติดง่ายขึ้น แรงขึ้นทันตาเห็นเพราะรอบวิ่งอยู่ที่ราวๆพันรอบตลอดเลย โครตชอบอะ 555

พี่อยู่แถวไหนหรอครับ เผื่อผมจะรบกวนให้พี่ช่วยเช็คด้วย OBD ให้หน่อยอะครับ ผมว่าจะหาไว้สักอันแต่ผมใช้ iphone รู้สึกพวกที่ขายๆกันอันละพันนิดๆมันจะใช้ได้กับ Android ถ้า iphone นี่ค่าแอปแพงมากพันกว่า ผมว่าจะหาพวก V-ckecker ไม่ก็ Smart Gauge มาลองดูน่าจะดีกว่า 

ยังไงถ้ามันไม่หายอีกรบกวนหน่อยนะครับพี่ เวลามันมีปัญหาผมก็เบื่อ แต่เวลามันไม่เป็นอะไร เวลาขับทุกครั้งก็สนุกทุกครั้ง มันจี๋ดดีจิง รักมันมาก ยังไงก็ตัดใจกับมันไม่ลง ^^

วิ่งยาวๆ มันไม่เห็นอะไรมั้งคับ ลองไปวิ่งรถติดๆ ขยับๆ ที่รอบต่ำ เปิดแอร์ เกียร์ 1 2 ดูดีกว่าคับ 

ล้าง MAF บ่อยๆ ก้อไม่ได้ดีนะคับ มันไม่ได้ส่งผลอะไรขนาดนั้น

พลาดมา ผมไม่แน่ใจไอ้ตัวเส้นเล็กๆ ข้างในเรียกอะไร ถ้าขาดหรือ Error ก้อหลายพันคับ  :D

ถ้าอยู่โซนลาดพร้าว ลองมาหาผมก็ได้ เดี๋ยววิเคราะห์ให้ครับ มี OBD2 เหมือนกัน ^^

พี่อยู่แถวไหนหรอครับ เผื่อผมจะรบกวนให้พี่ช่วยเช็คด้วย OBD ให้หน่อยอะครับ ผมว่าจะหาไว้สักอันแต่ผมใช้ iphone รู้สึกพวกที่ขายๆกันอันละพันนิดๆมันจะใช้ได้กับ Android ถ้า iphone นี่ค่าแอปแพงมากพันกว่า ผมว่าจะหาพวก V-ckecker ไม่ก็ Smart Gauge มาลองดูน่าจะดีกว่า 

ยังไงถ้ามันไม่หายอีกรบกวนหน่อยนะครับพี่ เวลามันมีปัญหาผมก็เบื่อ แต่เวลามันไม่เป็นอะไร เวลาขับทุกครั้งก็สนุกทุกครั้ง มันจี๋ดดีจิง รักมันมาก ยังไงก็ตัดใจกับมันไม่ลง ^^

ใช่ครับ ตัวสำหรับไอโฟนมันราคาพันกว่า และค่าแอพอีกพันกว่า แต่แชร์ได้ 5 เครื่อง ผมเคยเอามาขายอยู่พักนึง

ผมอยู่อุดมสุขครับ