Jump to content

พี่ๆว่าน้ำยาล้างหัวฉีดจำเป็นไหม

Recommended Posts

ผมพยายามหาข้อมูลเรื่องเจ้าน้ำยาที่เติมลงในถังน้ำมันมาสักพักเพราะพอดีผมได้หัวฉีดมือ2 มา เติม e85 ของ k20a มีคนบอกมาว่าหัวฉีดมือ2 กรองของ k20a มันถี่มากๆ หาน้ำยามาเติมสักทีก็ดี ผมเลยหาๆข้อมูล ได้มา2แหล่งข้อมูลคับ

1. ควรเติมทุกๆ 80,000 กิโล เพื่อล้างคราบเขม่าและกรองหัวฉีด ให้สะอาด

2. ไม่จำเป็นเพราะในน้ำมันมีแอลกอฮอร์อยู่แล้ว แอลกอฮอร์มีคุณสมบัติชะล้างสิ่งสกปรกอยู่แล้ว ยิ่งผมใช้ e85 มันยิ่งชะล้างได้ดี

ส่วนตัวผมเชื่อข้อ 2 เพราะอันนี้เคยได้ยินมาว่า e85 มันมีคุณสมบัติในการชะล้างไม่ใช่กัดกร่อน พี่ๆคิดว่ายังไงกันคับ

ผมเติม e85 นะสิคับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนผมกลัวมันจะไม่ดี ช่างบอกอย่าสับน้ำมันอื่นบ่อยเดี๋ยวออกเทนไม่ตรงตามที่จูนเอาไว้อะคับ

ถ้าคิดว่า e85 ชะล้างดีนั้น จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ

ลองสังเกตุช่างตามอู่สิครับ จะล้างอะไรก็เบนซินล้าง ออกง่ายหมดจด พูดง่ายๆสารชะล้างอยู่ในเบนซินครับ ถ้าเป็น e85 เหลือเบนซิน 15%ความสามารถในการชะล้างน้อยลงเยอะครับ

เคสe85 แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างหัวฉีดช่วยครับ

ถ้าตันแล้วล้างเรียกว่า จำเป็น

ถ้าไม่ตันแล้วล้างเรียกว่า ไม่จำเป็นครับ ^^

หรือถ้าตันการล้างแบบถอดมาล้างเห็นผล 100% แบบนี้ครับ http://www.kitcha.com/services/

ถามว่าน้ำยาล้างหัวฉีดล้างได้จริงมั้ย ตอบว่าจริงครับแต่อาจไม่ 100% (เคยลองแล้วกับคันเก่า)

ปล. ค่าล้างแบบถอดมาล้างตามเวบบนราคาอาจแพงกว่าซื้อหัวฉีดมือ 2

ผมเติม e85 นะสิคับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนผมกลัวมันจะไม่ดี ช่างบอกอย่าสับน้ำมันอื่นบ่อยเดี๋ยวออกเทนไม่ตรงตามที่จูนเอาไว้อะคับ

ช่างตอบทะแม่งๆ นะ

รถเดี๋ยวนี้ ใช้น้ำมันได้หลากหลาย ถ้ารถมันใช้ได้หมดทั้ง  95  โซฮอลล์ 91 95  E 20  E85  

ผมว่าระบบรถมันรองรับปรับเปลี่ยนไปตามน้ำมันที่เราใช้อัตโนมัติอยู่แล้ว

ตอบยังกะรถยังใช้คาบูเรเตอร์เลยนะเนี่ยยย

คือผมติดกล่องจูนมาอะคับ จูนเนอร์เค้าจูนมาเป็น e20 กับ e85 เค้าบอกว่าเช่นถ้าเปิดแมพ e85 อยู่แล้วเติมน้ำมันโซฮอล91 95 ธรรมดาเข้าไปเครื่องกระตุกแต่นอน ยิ่งเวลาอัดยิ่งรู้สึกชัด

วันนั้นผมลองไปทีนึงเข็ดเลย ลองแค่ว่าเปิดเป็นแมพ e20 แต่ในถังเป็น e85 อยู่ เดินเบาไม่เป็นไร พอแตะคันเร่งรอบเกิน2 พันปั๊บกระตุกเปนเจ้าเข้าเลยคับ

เค้าบอกถ้าจะเติมน้ำมันอื่นแบบไปต่างจังหวัดแล้วไม่มี e85 จริงๆก็ให้ถอดกล่องออกไปเลย แล้วใส่ปลั๊ก bypass (เค้าให้มา)ไว้ที่หัวสาย ก็จะไม่มีปัญหา

ผมเดาว่าพอค่าอ๊อกเทนเพี้ยนไปจากที่จูนไว้ ค่าAFและองศาไฟมันก็ไม่ตรงตามที่จูนไว้แต่ล่ะแมพของน้ำมันนั้นๆ ไม่เหมือนกล่องเดิมที่มันสามารถปรับเปลี่ยน AF ได้ตามประเภทน้ำมันต่างๆ รึเปล่าคับ ( กล่อง KKT คับ )

ถูกผิดยังไงแนะนำด้วยคับ

ผมใช้e85 แล้วพอน้ำมันหมด ไม่ได้เติมแค่3วันหัวฉีดตัน รถผมใช้gasด้วย ต้องเอาไปล้างหัวฉีดแบบถอดออก มาล้างกับเครื่อง ราคา1600 ยังไม่หายขาด เร่งไม่ขึ้น เติมน้ำมันกับหัวเชื้อเข้าไป ใช้งานสัก200โลทางไกล เห็นผลว่าเร่งขึ้นสตารง่าย อันนี้เป็นความคิดเห็นผมนะครับ

ผมใช้e85 แล้วพอน้ำมันหมด ไม่ได้เติมแค่3วันหัวฉีดตัน รถผมใช้gasด้วย ต้องเอาไปล้างหัวฉีดแบบถอดออก มาล้างกับเครื่อง ราคา1600 ยังไม่หายขาด เร่งไม่ขึ้น เติมน้ำมันกับหัวเชื้อเข้าไป ใช้งานสัก200โลทางไกล เห็นผลว่าเร่งขึ้นสตารง่าย อันนี้เป็นความคิดเห็นผมนะครับ

มันคือข้อเท็จจริงจากผู้ใช้ไม่มีผิดหรอกครับ^^

จริงๆผมลองมานั่งนึกดู น้ำยาล้างหัวฉีดข้อดีคือมันล้างตะกรอนทั้งระบบทางเดินน้ำมัน

ซึ่งเอาเข้าจริงแล้วอาจให้ผลดีกว่าล้างหัวฉีดอย่างเดียวเพราะถึงจะล้างได้ 100% ฉีดออกมาได้เต็ม cc แต่ยังคงมีตะกรอนมาเรื่อยๆจากท่อทางเดินต่างๆ ก็คงจะตันอีก