Jump to content

น้ำมันเกียร์ต้องเติมเท่าไร

Recommended Posts

พอดีวันนี้ไปเปลี่ยนโอริงตัวกั้นน้ำมันตรงคันชักเกียร์มา  น้ำมันเกียร์พร่องแล้วต้องเติมน้ำมันเกียร์เพิ่ม  แต่เห็นช่างเติมตอนสตารท์รถไว้และใช้ไม้วัดวัดดูน้ำมัน  เลยสงสัยว่าต้องเติมตอนสตารท์เครื่องหรือตอนดับเครื่องกันแน่  และจะต้องเติมเป็นจำนวนเท่าไร

ชักไม้วัดดูตอนเช้าก้อได้คับ น้ำมันเกียร์ได้ออกมากองครบๆ เอาแค่พอดีมาร์คคับ ส่วนมากช่างจะเติมเกิน 

ชักไม้วัดดูตอนเช้าก้อได้คับ น้ำมันเกียร์ได้ออกมากองครบๆ เอาแค่พอดีมาร์คคับ ส่วนมากช่างจะเติมเกิน 

กำ.. ว่าแล้วเชียวตะหงิดๆอย่างไงไม่รู้ช่างวัดตอนสตารท์รถ  แล้วถ้าเกินจะเอาออกอย่างไงอ่ะพี่ทอมมี่ :(

มีสายยางตู้ปลาป่ะคับ ซื้อเอาก้อได้ ถูกๆ เยอะแยะ  :D

จิ้มมันลงไปที่รูไม้วัดนั่นแหละ เอาหัวฟอกกี้ที่ฉีดน้ำ เอาแบบที่มีหัวหมุนปรับฝอยได้น่ะ ที่มีหลอดดูดพอดีกับสายยางนะ ถ้าไม่มีลองไปหาโลตัส มันจะมีพอดี ไม่แพง 40 กว่าบาท

เอาปลายสายยางเสียบต่อปลายหลอดเลย  แล้วค่อยๆบีบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  น้ำมันจะไหลขึ้นมา วาบๆเลยคับ

พอมันเลื่อนขึ้น จนออกปลายฟอกกี้แล้ว ปรับหัวให้บานๆ ฉีดน้ำแบบไม่ฝอยน่ะ กดไปเรื่อยๆ

เออ ลืมบอก ตอนแรกต้องปรับให้มันฝอยๆก่อน ให้รูมันเล็กๆ ได้ดึงน้ำมันไหว พอน้ำมันขึ้นเต็มหลอด จะออกมาคล้ายๆกาลักน้ำ

ปรับหัวให้บานสุดๆ น้ำมันที่ออกมาจะไม่เป็นฟองคับ  พอเอาออกมาซัก ครึ่งขวดน้ำลิตร แล้วค่อยวัดใหม่แล้วเติมกลับคับ 

ผมทำแบบนี้มาตลอด บ้าๆ บอ แต่มันหาง่าย ใช้การได้ดี  :D

พอดีวันนี้ไปเปลี่ยนโอริงตัวกั้นน้ำมันตรงคันชักเกียร์มา  น้ำมันเกียร์พร่องแล้วต้องเติมน้ำมันเกียร์เพิ่ม  แต่เห็นช่างเติมตอนสตารท์รถไว้และใช้ไม้วัดวัดดูน้ำมัน  เลยสงสัยว่าต้องเติมตอนสตารท์เครื่องหรือตอนดับเครื่องกันแน่  และจะต้องเติมเป็นจำนวนเท่าไร

ฮอนด้า .. วัดน้ำมันเกียร์ตอนดับเครื่อง

- สตาร์ทรถสักพักนึง พอเครื่องร้อนหรือพัดลมทำงาน .. ดับเครื่อง

- ทิ้งไว้สัก 30 วิ - 1 นาที แล้วค่อยดึงก้านวัด

- ระดับน้ำมันเกียร์ที่เหมาะสม จะอยู่ประมาณรอยหยักของก้าน

จำนวนการเติมน้ำมันเกียร์ ไม่แน่ ไม่นอน

ผมถ่ายเอง ทำเอง .. ถ่ายทิ้งแบบเนียนๆ ให้หยดหมดทุกเม็ด .. ก็ใช้มากกว่าศูนย์ (เปิดคู่มือดูด้านหลังๆได้)

ไม่เป็นคับ

ของผมช่างใส่ 3 ลิตร

ผมนึกว่าช่างจะรู้แม่มใส่ซะ3ลิตรเลย 5555+

ไม่เป็นคับ

ของผมช่างใส่ 3 ลิตร

ผมนึกว่าช่างจะรู้แม่มใส่ซะ3ลิตรเลย 5555+

เหมือนกันเลยครับ มันเติมหมดกระป๋องเลย

เติมเกินไปขนาดนั้น นี่ถ้าลองชักดูระดับน้ำมัน ผมว่าเลย MAX มาเป็น 1-2 ซม. เลย

เอาออกเถอะคับ  ถ้า MAX มันไม่สำคัญ เค้าจะทำขีดระดับมาให้เช็คทำไม ให้เปลืองเวลา+ทรัพยากรคับ 

พวกการเช็คระดับของเหลวในรถ มันจะมี ต่ำสุดแค่ไหนที่ยังเพียงพอต่อการใช้งาน หรือ

สูงสุดแค่ไหนที่การขยายตัวของเหลวนั้นๆเมื่อเจอกับความร้อนแล้วไม่เกิดการอัดตัวจนเกิดแรงดันในระบบ

ประมาณนี้คับ  :D