Jump to content

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับกรองแต่งต่างๆกันคับ

Recommended Posts

คือผมไปนั่งเปิดวีดีโอเล่นๆจาก youtube คนที่เป็นคนทดลองอยู่โซน ออสเตเรีย นิวซีแลนด์ ครับ ผมเป็นสาวก 55 

http://youtu.be/PAIxeQUSg-Q

http://www.youtube.com/watch?v=gCi2yo4UqPI&list=PL36413AEFD6A9D4F9&feature=share&index=6

จากวีดีโอ ทั้ง2อัน เค้าทดลองทั้งกรองแผ่น  กรองเปลืิอย และกรองเดิมๆโรงงาน แล้วนำมาเทสบนไดโนเลย ผลสรุปกลายเป็นว่า กรองเดิมกลับได้แรงม้ามากที่สุด ต่างจากกรองแต่งต่างๆ 

แต่ตอนสุดท้าย เค้าทดลองโดยการ เอาท่อ Air duct ต่อออกมาหน้ารถเลย แล้วเอากรองเปลือยใส่ ปรากฎว่าแรงม้าเพิ่มมาราวๆ5 ตัว ถือว่าเยอะสำหรับรถ NA แต่จากในวีดีโอใช้รถ R34 มันเป็น Turbo  แต่ผมว่าไม่น่าต่างกัน 

แต่จากที่เค้าทดลองในวีดีโอแรก มีรถ daihutsu กับ Subaru ตัวที่เป็น Turbo เป็นว่า ตัว Daihutsu แรงม้าลดรถ ทั้งกรองถูกๆและอีกอันน่าจะมียี่ห้อ แต่ตัว Subaru ซึ่งเป็นTurno ก็แรงม้าไม่เพิ่มและไม่ลดลงเลย 

ข้อที่ผมสงสัยคือ 

1. จากที่เคยอ่านๆและเก็บข้อมูลเกี่ยวกับกรองเปลือย กรองแผ่น ฯลฯ ในเน๊ตหรือแม้แต่ในคลับก็ตาม จะมีพี่ๆมาแนะนำว่ายังไงใส่กรองแต่งก็ดีกว่า ลื่นกว่าเห็นๆ ตกลงมันจริงหรือเปล่า หรือเป็นเพราะบ้านเค้า(ฝั่งนิวซีแลนด์) อากาศโดยทั่วไปเค้าเย็นกว่าเรา แต่จิงๆเย็นกว่าก็น่าจะวิ่งดีกว่า เห็นในวีดีโอ อากาศภายนอกที่เค้าวัดได้จะอยู่ที่ 16องศา ซึ่งต่างจากไทยที่อากาศจะอยู่ประมาณ 30 โดยเฉลี่ย 

2. แสดงว่าถ้าจากในวีดีโอเป็นจริง การที่เราติดกรองเปลือยเข้าไปเฉยๆก็ไม่ได้มีผลอะไรแต่ควรที่จะหา Air duct มาต่อเข้าไปในกรองเปลือยด้วย เพราะฉะนั้นการที่เราติด Air duct เข้าไปในกรองเดิม ก็ช่วยได้เยอะแล้ว ใช่ไหมคับ 

ลืมบอกไปจากในวีดีโอ เป็นรถเกียร์ธรรมดาทั้งหมดนะครับ เพราะรถที่ลองแต่ละคัน เป็นรถของพวกๆเค้าเองทั้งหมด ซึ่งมันมีเทสอื่นๆก่อนหน้านี้อีก ทำให้ทราบครับ

อยากแรงกุญแจสำคัญน่าจะคือทำไงก็ได้ให้ได้มวลอากาศเย็น ส่วนเรื่องความ flow ของตัวกรองสำหรับเครื่อง na ไส้เดิมๆ+ท่อ+กล่องยังไงก็พอ ยกเว้นเปลี่ยนแคม หรือ set turbo อันนี้ตามความเข้าใจผมนะครับ

แต่เสน่ห์ของกรองเปลือยส่วนใหญ่เขาจะชอบเสียงดูดอากาศซะมากกว่า รวมถึงผมด้วย

ผมว่าเขากำลังพิสูจน์ให้เห็นว่า กรองเดิมหรือกรองเปลื่อยไม่ได้ส่งผลมากมายนัก อากาศที่เย็นต่างหากทำให้แรงม้าเพิ่มขึ้น ยิ่งตอน daihutsu ใส่กรองเปลื่อยเอาในไว้ในห้องเครื่องยิ่งแย่แต่พอกรองเดิมซึ่งมีท่อดักอากาศอยู่นอกห้องเครื่องกลับให้แรงม้าที่ดีกว่า คุณคิดถูกแล้ว

ขอบคุณ จขกท จริงๆ เปิดตาผมอีกละ 

โปรเจค Airduct ก่อนไปแรลลี่ ได้เริ่มขึ้นแล้ว  :D

อุณหภูมิสูง ความหนาแน่นอากาศจะลดลงครับ

แม้กรองเปลือยจะดูดอากาศได้ลื่นกว่ากรองเดิม

แต่ดูดอากาศร้อนเข้าไป

ผลที่ได้จะแย่กว่ากรองเดิมที่ดูดอากาศได้น้อย

แต่เย็นกว่าครับ

ดีที่สุดคือกรองเปลือยแบบที่มี Chamber ที่ป้องกัน

กรองจากการดูดอากาศร้อน เอาตัวอย่างมาให้ดูเล็กน้อย

จากรูปในกล่องจะเป็นกรองเปลือยครับ

Edited by ponsit

ขอบคุณ จขกท จริงๆ เปิดตาผมอีกละ 

โปรเจค Airduct ก่อนไปแรลลี่ ได้เริ่มขึ้นแล้ว  :D

เจอที่มาตามหา airduct ล่ะ  ;)