Jump to content

เสียงดังจากภายในห้องโดยสารค่ะ

Recommended Posts

รถ Civic ปี 2009 ค่ะ อายุการใช้งาน 4 ปีกว่าค่ะ ซื้อมาจากศูนย์มือหนึ่งค่ะ อยู่ๆมีเสียงดังจากห้องโดยสาร อื้ออึงไปหมดค่ะ เหมือนจะมาจากท่อไอเสีย (อันนี้คิดเอาเองนะค่ะ) เวลาอยู่ในห้องโดยสารติดเครื่องยนต์ยังไม่ได้ออกวิ่ง เสียงเงิยบปกติค่ะ ฟังจากด้านนอกก็เงียบปกติค่ะ  แต่วิ่งประมาณ 40-80 เสียงก็เริ่มดังค่ะ อื้อไปหมดเลย T  T ด้วยไม่มีความรู้ เลยรบกวนขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ เกิดจากอะไรแก้ไขได้อย่างไร ค่าใช้จ่าย ในการซ่อมหรือเปลี่ยน เป็นอย่างไร ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ^ ^

ปล.ถ้าตั้งกระทู้ผิดที่ ผิดห้องต้องขออภัย admin นะค่ะ สมาชิกใหม่วันนี้เองค่ะ ^ ^ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ

ใช่ลูกปืนล้อเปล่าคับ

ลองเข้าศูนย์เช็คดูแต่รถหมดประกันแล้วน่าจะหาอู่hด้านนอกดูคับ

ใช่ลูกปืนล้อเปล่าคับ

ลองเข้าศูนย์เช็คดูแต่รถหมดประกันแล้วน่าจะหาอู่hด้านนอกดูคับ

ขอบคุณค่ะ จะลองไปเช็คดูค่ะ แต่ว่าราคาประมาณเท่าไรค่ะ  ถ้าเป็นที่ลูกปืนค่ะ

น่าจะตามด้านบนบอกครับ ถ้าจะเปลี่ยนดูในห้องซื้อขายครับมีหลายเจ้า

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ^ ^

เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ว่า น่าจะเสียงลูกปืนล้อหลัง ล้อข้างไหนต้องเช็คดูอีกที

เคยได้ยินมาจากทางหลังซ้าย บอก 0 ไป พอเช็คจริงๆ ดันเป็นเสียงลูกปืนด้านขวา พอเปลี่ยนเเล้ว เงียบกริ๊บ

ราคาลูกปืนล้อหลัง ของ 0 รหัสอะไหล่ 42200-SNA-A52 ราคา 3049 บาท

ค่าตรวจสอบ+ค่าแรง 0.7 ชม 440 บาท

0 รับประกันอะไหล่ 1 ปี (เคยเจ๊งก่อน 1 ปี แต่กว่า 0 จะยอมเคลมให้ เถียงกันเหนื่อยเลย)

* ราคาเปลี่ยน 0 ยังต้องบวก VAT 7%

ถ้าเปลี่ยนข้างนอก ดูห้องซื้อขาย มีหลายเจ้า ขายยี่ห้อเดียวกับ 0

ของยี่ห้อ GSP ราคาพันกว่าบาท

NTN เห็นมีตั้งขาย ตั้งแต่ 2,000 (ไม่ส่งต้องไปรับเอง)- 2,500 เลือกหาดู ค่าแรง ไม่น่าจะเกิน 500 บาท

ลูกปืนล้อหลังครับ FD เป็นกันเยอะ เปลี่ยนก็เงียบแล้วครับ

ต้องขออภัยจริงๆ ค่ะ เราเองก็ยังไม่รู้model ของตัวเองเลยค่ะ

ของเราFD หรอค่ะ ^ ^

ถ้ายางเปลี่ยนมาแล้ว เช็คที่ลูกปืนครับ

ยางเพิ่งจะเปลี่ยนได้2อาทิตย์เองค่ะ คงอาจถึงเวลาแล้วละมั้งค่ะ

= ="

เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ว่า น่าจะเสียงลูกปืนล้อหลัง ล้อข้างไหนต้องเช็คดูอีกที

เคยได้ยินมาจากทางหลังซ้าย บอก 0 ไป พอเช็คจริงๆ ดันเป็นเสียงลูกปืนด้านขวา พอเปลี่ยนเเล้ว เงียบกริ๊บ

ราคาลูกปืนล้อหลัง ของ 0 รหัสอะไหล่ 42200-SNA-A52 ราคา 3049 บาท

ค่าตรวจสอบ+ค่าแรง 0.7 ชม 440 บาท

0 รับประกันอะไหล่ 1 ปี (เคยเจ๊งก่อน 1 ปี แต่กว่า 0 จะยอมเคลมให้ เถียงกันเหนื่อยเลย)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ พอดีลองไปถามบี ควิก เขาบอกว่า ประมาณ5000ค่ะแต่ไม่เกิน6000ค่ะ เข้าศูนย์ก็คิวยาวจริงๆค่ะ ที่ระยอง T T

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ พอดีลองไปถามบี ควิก เขาบอกว่า ประมาณ5000ค่ะแต่ไม่เกิน6000ค่ะ เข้าศูนย์ก็คิวยาวจริงๆค่ะ ที่ระยอง T T

อัยยะ  บีควิก   ราคานั้น ข้างเดียวหรือสองข้าง  

บีควิก ลูกปืนลุกปืนยี่ห้อ อะไร 

ยี่ห้อ GSP ไต้หวัน  ราคาพันกลางๆ 

หรือ NTN ญี่ปุ่น ก็สองพันต้นๆ

ถ้าราคาข้างเดียวของบีควิกขนาดนั้น   เป็นราคาสองข้าง ก็ไม่น่าจะใช่ NTN 

ถ้าไม่ใช่ NTN ก็ถือว่า แพงมากๆ   ยิ่งถ้าเป้นราคาข้างเดียว แพง ฝุดๆ

ยอมเอารถเข้า 0 ดีกว่า เปลี่ยนลุกปืน ค่าใช้จ่ายรวม 3,600

เข้า  บีควิก  ถ้าไม่รู้เรื่องรถเลย เลี่ยงดีกว่า 

เดี๋ยวโดนฟันหัวแบะ  เพราะจะมีการ บอกว่า เดี๋ยวต้องเปลี่ยนชิ้นนู้น นั่น นี่ ด้วยอีก เพราะ นั่นก้จะบอกเสื่อม นี่ก้บอกจะเสื่อม จะไม่ปลอดภัย

พอได้ยิน  คนใช้ ก้กลัวตามไป เปลี่ยนตาม เค้าว่า  หมดกันไปอีกเพิ่มหลายตังส์

ราคา บีควิก น่าจะเป็น GSP เสนอเปลี่ยนสองข้าง

ใจเย็นๆครับค่อยๆดู ที่จริงระยองก็มี อู่H เก่งๆอยู่นะครับ ถ้าอยู่แถวตัวเมือง ลองดูแถวๆหลังแหลมทอง กับ แถวๆตรงข้ามสองพี่น้องดูนะครับ ขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ ปรึกษาเขาดูก่อนก็ได้ครับว่าใช่จริงไหม ถ้าใช่ และดูแล้วราคาอะไหล่แพงไป ก็สั่งจาก พี่ๆสปอนเซอร์ในคลับไป แล้วไปให้เขาคิดค่าแรงเปลี่ยนก็ได้ครับ หรือถ้าไม่ติดเรื่องงบ จะรอคิวตัดสินใจเข้า 0 เลยก็ได้ มีประกันให้ด้วย หายไวๆครับ

อัยยะ  บีควิก   ราคานั้น ข้างเดียวหรือสองข้าง  

บีควิก ลูกปืนลุกปืนยี่ห้อ อะไร 

ยี่ห้อ GSP ไต้หวัน  ราคาพันกลางๆ 

หรือ NTN ญี่ปุ่น ก็สองพันต้นๆ

ถ้าราคาข้างเดียวของบีควิกขนาดนั้น   เป็นราคาสองข้าง ก็ไม่น่าจะใช่ NTN 

ถ้าไม่ใช่ NTN ก็ถือว่า แพงมากๆ   ยิ่งถ้าเป้นราคาข้างเดียว แพง ฝุดๆ

ยอมเอารถเข้า 0 ดีกว่า เปลี่ยนลุกปืน ค่าใช้จ่ายรวม 3,600

เข้า  บีควิก  ถ้าไม่รู้เรื่องรถเลย เลี่ยงดีกว่า 

เดี๋ยวโดนฟันหัวแบะ  เพราะจะมีการ บอกว่า เดี๋ยวต้องเปลี่ยนชิ้นนู้น นั่น นี่ ด้วยอีก เพราะ นั่นก้จะบอกเสื่อม นี่ก้บอกจะเสื่อม จะไม่ปลอดภัย

พอได้ยิน  คนใช้ ก้กลัวตามไป เปลี่ยนตาม เค้าว่า  หมดกันไปอีกเพิ่มหลายตังส์

ราคา บีควิก น่าจะเป็น GSP เสนอเปลี่ยนสองข้าง

ค่ะ จริงอย่างคุณว่า ราคา 5000-6000กว่าสองข้างค่ะ เขาแนะนำให้เปลี่ยนพร้อมกันเลย มีรายการเสริมให้เปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับเบรคด้วยค่ะ 800 กว่าบาท

ใจเย็นๆครับค่อยๆดู ที่จริงระยองก็มี อู่H เก่งๆอยู่นะครับ ถ้าอยู่แถวตัวเมือง ลองดูแถวๆหลังแหลมทอง กับ แถวๆตรงข้ามสองพี่น้องดูนะครับ ขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ ปรึกษาเขาดูก่อนก็ได้ครับว่าใช่จริงไหม ถ้าใช่ และดูแล้วราคาอะไหล่แพงไป ก็สั่งจาก พี่ๆสปอนเซอร์ในคลับไป แล้วไปให้เขาคิดค่าแรงเปลี่ยนก็ได้ครับ หรือถ้าไม่ติดเรื่องงบ จะรอคิวตัดสินใจเข้า 0 เลยก็ได้ มีประกันให้ด้วย หายไวๆครับ

ขอบคุณมากค่ะ ตัดสินใจจองคิวที่ศูนย์ทับมาไปแล้วค่ะ หวังว่าคงไม่พังก่อนถึงคิวนะค่ะ T T

ขอบคุณมากค่ะ ตัดสินใจจองคิวที่ศูนย์ทับมาไปแล้วค่ะ หวังว่าคงไม่พังก่อนถึงคิวนะค่ะ T T

ทนมาได้ตั้งนาน รออีกหน่อย ไม่ถึงรถพังพังหรอกครับ 

เต็มที่ก้อดังมากขึ้นจนรำคาญครับ แค่นั้น  ไม่มีล้อหลุด ล้อขาด หรืออันตรายกับการขับขี่คับ  :D

ทนมาได้ตั้งนาน รออีกหน่อย ไม่ถึงรถพังพังหรอกครับ 

เต็มที่ก้อดังมากขึ้นจนรำคาญครับ แค่นั้น  ไม่มีล้อหลุด ล้อขาด หรืออันตรายกับการขับขี่คับ  :D

รอดจาก บีควิก มาได้ ถือว่าทำบุญมาดีแล้ว

ลูกปืนสองข้าง ราคานั้น ก็คงไม่พ้น ลูกปืน GSP แน่นอน 

ผมเปลี่ยนลูกปืนมา เข้าชุดที่สามแล้ว ไม่เห็นต้องเสียรายการเสริมอะไรเพิ่มเติม นอกเหนือจากลูกปืนและค่าแรงเลย  

เข้า 0 เปลี่ยนสองข้างก็ราว 7000 ต้นๆ   ถ้าเช็คเจอ ดังข้างเดียวจะเปลี่ยนข้างเดียวก้ได้  แต่ถ้าพร้อมก้จัดไปเลย สองข้าง

BQuik เหมือนจะใช้ GSP ครับ ซื้อ NTN มาใช้ดีกว่าครับ ผมเคยได้มา 1750 ต่อข้างเอง

ถ้าซื้อ NTN ในเว็บนี้แล้วให้ช่างเปลี่ยนจะถูกกว่าหรือเปล่สค่ะ

รบกวนถามเรื่องข้อมูลของGSPกับNTNหน่อยค่ะ ตอนนี้ที่เข้าใจคือGSP จะอายุสั้นกว่าถูกต้องหรือเปล่าค่ะ รบกวนแนะนำข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัด ให้หน่อยนะค่ะ ตั้งใจจะใช้NTNค่ะ แต่ขอความรู้ติดตัวซักนิดนึง เรื่องรถยนต์ไม่มีความรู้เลยจริงๆค่ะ ได้แต่ขับกับขีขับและก็ขับเท่านั้นเอง ถึงระยะตามศูนย์กำหนดก็เข้า รู้สึกว่ารถอายุเยอะขึ้น ทุกปีๆ ถึงเวลาที่จะต้องหาความรู้บ้างแล้วค่ะ ถ้าไม่เกิดปัญหาก็คงไม่รู้จักเว็บนี้ค่ะ ขอบคุณเว็บcivic club Thailand.comและสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหานะค่ะ ร่ายยาวเลย = ="

หาเปลี่ยนที่ร้านช่วงล่างได้อยู่คับ ถ้าเปลี่ยนศูนย์ คงไม่รับ เพราะเค้า warranty ไม่ได้คับ

ลองเปลี่ยนดูก้อได้คับ ถ้าอายุสั้น ก้อเปลี่ยนของแท้ไปเลย คราวหน้าคับ 

หาเปลี่ยนที่ร้านช่วงล่างได้อยู่คับ ถ้าเปลี่ยนศูนย์ คงไม่รับ เพราะเค้า warranty ไม่ได้คับ

ลองเปลี่ยนดูก้อได้คับ ถ้าอายุสั้น ก้อเปลี่ยนของแท้ไปเลย คราวหน้าคับ

ขอบคุณมากค่ะ^ ^

GSPกับNTN  มันต่างกันที่แหล่งผลิต มีคนเคยบอกว่า GSPไต้หวัน  ส่วน NTN ของญี่ปุ่น

ของ GSP ก็มีคนใช้กันเยอะ เพราะไม่แพง 

ความทนของทั้ง 2 ยี่ห้อคงขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานด้วย  แต่ที่แตกต่างกันคือราคาห่างกันเกือบครึ่ง

ผมใช้ NTN เปลี่ยน 0 ใช้ไม่ถึงปี ลุกปินหลังก็พังไปข้างหนึ่งเหมือนกัน ดันใช้งานมันหนักไป

เพราะมีอยุ่ครั้งหนึ่ง ไปใส่ของเยอะไป  วิ่งโช๊คยันตลอดทาง  วิ่งอยกว่าโลเข้า กทม  กลับมาลูกปืนหอนเลย ยังดีที่ขอเคลมได้

ที่ว่ารับประกันให้1 ปี   0 ก็ยัง งอแงเลย เหนื่อย กว่า 0 จะยอมเคลมให้

สั่งซื้อข้างนอกแล้วหาร้านใส่ก็ได้  ผู้ขายบางคนมีร้านประจำรับใส่ แต่ก็คงต้องขับรถมา กทม.

NTN สองข้างไม่น่าจะเกิน 6,000  

GSP สองข้าง ก็น่าจะไม่เกิน 4,000

ขับ  FD มีปัญหาให้สนุกเยอะ  ดีที่ยังไม่เจอ เครื่องต๊อกๆ ด้วย ไม่งั้นสนุกกว่านี้

GSPกับNTN  มันต่างกันที่แหล่งผลิต มีคนเคยบอกว่า GSPไต้หวัน  ส่วน NTN ของญี่ปุ่น

ของ GSP ก็มีคนใช้กันเยอะ เพราะไม่แพง 

ความทนของทั้ง 2 ยี่ห้อคงขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานด้วย  แต่ที่แตกต่างกันคือราคาห่างกันเกือบครึ่ง

ผมใช้ NTN เปลี่ยน 0 ใช้ไม่ถึงปี ลุกปินหลังก็พังไปข้างหนึ่งเหมือนกัน ดันใช้งานมันหนักไป

เพราะมีอยุ่ครั้งหนึ่ง ไปใส่ของเยอะไป  วิ่งโช๊คยันตลอดทาง  วิ่งอยกว่าโลเข้า กทม  กลับมาลูกปืนหอนเลย ยังดีที่ขอเคลมได้

ที่ว่ารับประกันให้1 ปี   0 ก็ยัง งอแงเลย เหนื่อย กว่า 0 จะยอมเคลมให้

สั่งซื้อข้างนอกแล้วหาร้านใส่ก็ได้  ผู้ขายบางคนมีร้านประจำรับใส่ แต่ก็คงต้องขับรถมา กทม.

NTN สองข้างไม่น่าจะเกิน 6,000  

GSP สองข้าง ก็น่าจะไม่เกิน 4,000

ขับ  FD มีปัญหาให้สนุกเยอะ  ดีที่ยังไม่เจอ เครื่องต๊อกๆ ด้วย ไม่งั้นสนุกกว่านี้

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆค่ะ 

แต่ว่า "ขับ  FD" FD คืออะไรค่ะ > <"