Jump to content

รีวิวแปลงขาเบาะ RECARO SR4 ตัว Genuine DC5 TypeR เพื่อใช้กับ FD

Recommended Posts

เหนื่อยเต็มๆมาวันนึง มาแชร์ประสบการณ์หน่อยคับ  :D

ปกติไม่เคยทำ ไม่เคยศึกษาอะไรแบบนี้เลย ไม่เคยสนใจเบาะแต่งอะไรใดๆ ผมพวกใช้รถ สบายๆ ไม่ค่อยแต่งอะไรมาก

มาสนใจเบาะกระชับตัว ก้อตอนซื้อเฟียสต้าแล้วเบาะมันเล็กๆ มีปีกนิดๆ นั่งจมๆ รู้สึกว่านั่งขับแล้วทำไมมันรู้สึกแน่นหนาดีกว่า FDนะ  :mellow:

พอค่อยๆจับความรู้สึกกับมัน พบว่า FD เรามันเบาะโอ่โถง หรูหรา ฟู่ฟ่า เหมาะที่จะนั่งหยอดเหรียญให้มันสั่น ไปเรื่อยๆ สบายตัวดี 

อย่ากระนั้นเลย เปลี่ยนเบาะซะหน่อยดีกว่า เลยมองไปที่ FD2R เบาะเทพ ปรับระดับ ตรงรุ่น จากสำนัก Mugen ไม่ต้องแปลงรางสบายดี

เพราะได้ยินมาว่า แปลงขาเบาะไม่ตรงรุ่น ยาก เสี่ยง ทำไม่ดีได้เมื่อยกว่าเดิม หาร้านทำดีๆ ยาก คิวเยอะ บลาๆๆๆๆๆ  :(

แต่จนแล้วจนรอด เจ้าเบาะ ดำ-ดำ สภาพดีๆ ก้อไม่ค่อยหลุดมาให้เห็น 

ใช้เวลาศึกษาไปเรื่อยๆ คุยกับน้องๆในคลับเรานี่แหละ พบว่า เบาะเทพดีๆ ก้อไม่ได้แพงมาก ติดที่ว่าต้องแปลงราง โอเครับได้

มองไปมองมา จบลงที่ทรงของ RECARO SR4 ซึ่งดูลงตัวดีสำหรับผม และราคาไม่แรงมาก 

ที่สำคัญคือ มันมีตัวที่ RECARO SR4 ที่ทำให้ HONDA  DC5 TypeR แจ๋วเลย มีดำ-ดำ ด้วยผ้าเป็น Alcantara ด้วย โดนเลย

เลยคุยกันกับเติ๊ก พอทราบว่าถ้าเอาของ Genuine มา การแปลงรางจะไม่ยากมาก และได้อุปกรณ์เสียบต่อตัวรถ ซึ่งใช้กันได้กับ FD เลย

นั่นคือที่มาของการเลือกเบาะตัวนี้ 

นี่ตอนไปดูของ เติ๊กหาให้ ดำ-ดำ ด้ายแดง หนังอัลคันทาร่า เผินๆ คล้ายๆ TypeR เราเลย ผิดที่ของเรา Mugen แต่ตัวนี้ Recaro 

มาพร้อมราง DC5 ครบๆ แบบใหม่ๆเลย ชอบใจตรงนี้  :D

ขนมากันแบบนี้คับ คนขายเบาะ เค้าจัดให้ มันก้อมาได้พอดีๆ

ไม่รู้คนอื่นขนกันยังไง  :D

คราวนี้ มาเริ่มเลย การแปลงรางครั้งแรกในชีวิต ไม่รู้คิดถูกหรือผิด ที่ทำเองเพื่อประหยัดเงินค่ารางแปลงตรงรุ่นไปหมื่นกว่าๆมั้ง  :P

แต่ใจมันชอบแบบนี้ ลองหาข้อมูลในเนตก้อไม่ค่อยมี ส่วนมากจ้างร้านแปลงเอา 

เอาวะ ดูๆก้อไม่มีอะไรมากมาย เบาะนั่งธรรมดา อ่านๆดูว่ามันต้องเรื่องมาก เช็คโน่นนี่นั่น ฟังดูเหมือนการแปลงรางเป็นไสยศาสตร์ชนิดหนึ่ง ทำไม่ดีเจ๊งหนัก

เราก้อมองว่า คนทำทำไม่ดี กับคนทำทำไม่เป็น มันคนละเรื่อง  ดูๆมันไม่มีอะไรเลยจริงๆ ทำไมต้องทำให้ยาก  :mellow:

ตัดใจเปิดงานกลางดึกคืนวันนั้นเลย พระเจ้าตากสิน ทุบหม้อข้าว เราถอดเบาะ ไม่เสร็จพรุ่งนี้เดินไปทำงานวะ 555  :lol:

หลักการในใจผมง่ายๆ ความสูง เบาะเดิมที่นั่งทุกวัน สบายลงตัวแล้ว  ความสูงชนหน้าขา สูงก้นกบ  ร่างกายเราปรับมันลงตัวแล้ว น่าจะดีที่สุดสำหรับเรา

ตัดสินใจเอง ยึดค่าเดิมนี่แหละ ส่วนที่จะช่วยให้ฟิลลิ่งการขับขี่มันดี คือทรงเบาะ อุปกรณ์ประกอบเบาะ มันควรจะแค่เสริมสมรรถนะ การขับขี่

เปิดงานเลย วัดค่าเบาะเดิม  :D  เพื่อนำไปเทียบปรับระยะความสูงเบาะใหม่ 

จบสำหรับเบาะเดิม  มาเริ่มตั้งค่ารางสำหรับเบาะใหม่ เปิดงานโดยเช็คค่ารางใหม่ ว่ามีอะไรบ้าง 

ผมเริ่มที่จุด reference ด้านหน้า เพราะดูแล้วจุดยึดแชสซีหน้ามันใช้ร่วมกันแน่ๆ ไม่ต้องแปลง 

จับหน้าราง แตะ ตรง บีบไว้เลยคับ เพื่อไปดูระยะหลัง 

เจอแล้วอุปสรรคตัวแรก จุดยึดหลัง 2 ข้าง ไม่เหมือนกัน

เพราะ แชสซี DC5 เค้าเทพกว่า FD เลยมีคานคาดเพิ่มมาเยอะกว่า ของเราเรียบๆ สบายๆ 

ไม่เป็นไร เอาระดับน้ำจับดู + วัดระยะความสูงเบาะ มา บวก ลบคูณหารด้วย ว่าจะปรับอะไรเท่าไร 

ค่อยๆ วัดดูว่าจะต่อราง ต่อขายังไง ให้ประกอบกันแล้วพอดี ไม่ยากคับ 

ผมใช้อลู 2-3 มม มาดัดเอา อย่าบอกว่าอลูไม่แข็งแรงนะคับ อย่าให้ความเชื่อผิดๆเช่นนั้นมาทำร้ายคุณ ด้วยการถูกเป่าหูมาตลอดชีวิต  :D

อลูเอามาเทียบคุณสมบัติกับเหล็ก แน่นอน ใครก้อรู้ว่าเหล็กแข็งกว่า  แต่ผมถามหน่อย จะเทียบทำไม  :D

สิ่งที่ควรจะเทียบคือ คุณสมบัติการรับแรงของมันเพียงพอกับการใช้งานของคุณหรือเปล่า แค่นั้นคับ 

ถ้าคิดแค่ว่ายังไงเหล็กก้อแข็งแรงกว่า  อย่าไปใช้เลยคับ ล้อฟอร์จ ล้อไลท์เวท ไปใส่กะทะเหล็กให้สบายใจดีกว่า  :D

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะคับ ผมไม่ดีเบทใดๆเรื่องนี้ :D  แค่อยากบอกว่า อย่าให้ความเชื่อจากความเข้าใจผิดๆ มาทำร้ายคุณ

ลองเอามารอง เจาะรู ให้ตรงกันกับเบาะกับตัวรถ ก้อสบายๆละคับ 

เสร็จแล้วลองวัดระดับดู

พอดีของผมวัดละเอียดก่อนไปดัด มันเลยไม่ยากอะไร ดัดเสร็จ มาร์ค รู เจาะร้อยน๊อต ได้พอดีคับ  :D

รูน๊อตใช้ เบอร์ 14 นะคับ ตอนซื้อ หาแหวนอีแปะมาด้วย ใช้เพิ่มหน้าตัดการยึด สร้างแรงเสียดทานให้มากขึ้นคับ 

จบที่แปลงขาต่อแล้ว มาดูที่รางกับเบาะ 

อีกที ของผมเป็นรางกับเบาะตัวติดรถ DC5 ถอดมาทั้งยวงนะคับ  ข้อดีของมันคือ ช่วยลดปัญหาจุกจิกไปเยอะคับ 

เวลาประกอบ หมุนน๊อตด้วยมือให้สุดแค่นั้นพอนะคับ ไม่ต้องกวด  :D

การประกอบ ก้อง่ายๆคับ เอา Adapter ขารางที่เราทำไปแปะที่ตัวรถก่อน ยึดง่ายๆไว้ไม่ต้องแน่น 

เอาเอาเบาะกับรางมาวางแปะเลยคับ   :D  เอาน๊อตยัดรูขันหลวม แค่พิงไม่หงายหลังพอคับ 

แล้วลองนั่ง ลองขยับดู  ซึ่งข้อดีของขารางยี่ห้อรถเดียวกันอย่างนึงคือ การออกแบบแชสซีจะไม่ต่างกันนะคับ 

ดังนั้นจุดยึดหน้าถ้ามันตรงกันแล้ว เราไม่ต้องวอรี่เรื่อง Center เบาะเลย ใส่ให้ตรงรู ก้อได้ center พวงมาลัยละคับ 

ลองนั่งดู ว่าสะดวกสบายหรือจะปรับให้สูงต่ำยังไงนะคับ ค่อยไปปรับที่ขาต่อรางอีกที 

แต่ของผมวัด เอาจากระยะสูงเบาะเดิมกับ รูน๊อตที่บอกไว้ตั้งแต่แรก เลยทำทีเดียวจบ นั่งแล้วก้อเท่าๆเบาะเดิม แต่กระชับมากกว่า  :D

ถ้านั่งดูแล้วพอใจ ก้อค่อยๆขันกวดน๊อตทุกตัว ใส่สายเบลท์ + สวิทช์สัญญาณคาดเข็มขัด ก้อจบแล้วคับ 

งานนี้หมดไป 95 บาท ค่าน๊อตเบอร์ 14 พร้อมแหวน 4ตัว กับดอกส่วานเจาะเหล็ก เบอร์เดียวกับน๊อตคับ  ;)

ตอนนี้ยังไม่ค่อบชินเลยคับต่อ แน่นไปหมด แต่ก้อรู้สึกมั่นคงดี 

ปัญหาผมหนักๆเลยคับ ปีกสูงกว่า TypeR นี่แหละ มารู้เอาเมื่อวาน ตอนไปนั่งเบาะเจ้าสำนัก Carup 

ก้อว่าทำไมปีนเยอะจังว๊า  :D

เดี๋ยวเจอกันขอสัมผัส SR5 หน่อยนะคับ เติ๊กว่าเทพมาก ผมไปไม่ไหว หายาก+ราคาเกินงบ

พี่ทอมมี่ ต้องฝึกลีลา ลุกออกจากรถ ด้วยลีลาใหม่ๆ ค

มือขวาค้ำชายบันได ยกตูดขึ้นให้พ้นปีก เพราะปีกมันสูงนี่แหล่ะครับ 555

ทรงเบาะผม เหมือนพี่ทอมมี่เลยครับ ลองนั่งดูได้เลยครับผม

ขอเสริมพี่ข้างบนหน่อยน้าคร๊าบบ

มีพี่เคยบอกมาว่ารางซิ่งมันจะเตี้ยเพื่อลด CG ลง เพื่อการเข้าโค้ง จุดศูนย์ถ่วงต่ำทำให้เข้าโค้งได้ดีกว่า แต่ผมว่ามันคือวิ่งเร็วมากๆ พี่ทอมน่าจะเป็นคนขับชิวๆ เอ่ะ รึไม่ใช่ 555 แซวๆนะครับ

ขอเสริมพี่ข้างบนหน่อยน้าคร๊าบบ

มีพี่เคยบอกมาว่ารางซิ่งมันจะเตี้ยเพื่อลด CG ลง เพื่อการเข้าโค้ง จุดศูนย์ถ่วงต่ำทำให้เข้าโค้งได้ดีกว่า แต่ผมว่ามันคือวิ่งเร็วมากๆ พี่ทอมน่าจะเป็นคนขับชิวๆ เอ่ะ รึไม่ใช่ 555 แซวๆนะครับ

รางซิ่ง ต้องเตี้ยลงแบบโป่ง ถูกแล้วคับ  ของผมไม่ใช่รางซิ่งคับ อ่านดีๆ เดิมๆโรงงานของ DC5 

ใช้ตำแหน่งยึดหน้าเดียวกัน ไม่มีการปรับ ดังนั้น เดิมๆของ DC5 สูงแค่ไหน ก้อแค่นั้นคับ ผมก้อเอามา บวกลบคูณหารเทียบบัญญัติไตรยางค์ ความสูงของ 2 เบาะ

ให้มุมการนั่ง หรือ Ergonomic มันสอดคล้องกับตามคาแรคเตอร์เดิมของมันครับ  :D

เดิมๆของ DC5 กับ FD รับหลังขาสูง 25 ซมเท่ากันนะคับ ไปเตี้ยที่ตูดลงนิดนึงคับ  

ที่สุดของแจ้ครับป๋า

ขอบคุณนายห้าง 

ความมันส์ของการทำแบบนี้คือ รื้อแล้ว ไม่รู้มันจะรอดมั๊ย นี่แหละ เข้าร้านก้อได้แต่ไม่ทำ  :lol:

มิตรสหายท่านหนึ่งในวงการ USDM กล่าว motto คลาสสิคไว้ว่า

ขอบคุณนายห้าง 

ความมันส์ของการทำแบบนี้คือ รื้อแล้ว ไม่รู้มันจะรอดมั๊ย นี่แหละ เข้าร้านก้อได้แต่ไม่ทำ  :lol:

มิตรสหายท่านหนึ่งในวงการ USDM กล่าว motto คลาสสิคไว้ว่า

แจ๋วเลยคับพี่

รอชมรีวิวท้ายสหรัฐฯ ครับ